Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การตรวจสอบ user active สวัสดีครับ พอดีว่าผมทำ user active แล้วคราวนี้ผมทำแบบนี้ครับ

การตรวจสอบ user active สวัสดีครับ พอดีว่าผมทำ user active แล้วคราวนี้ผมทำแบบนี้ครับ

Topic : 001400

Guest

สวัสดีครับ
พอดีว่าผมทำ user active แล้วคราวนี้ผมทำแบบนี้ครับ
พอมี user login เข้ามา ผมให้ $user_active ='1' แล้ว insert ไปใน database และถ้าหากว่ามีการ logout ผมก็สัง ให้ user_active='0' แล้วตรวจสอบเอา

***แต่คราวนี้ user ที่ใช้งานมักไม่ logout จะปิด โปรแกรมไปเลย แล้วผมจะสั่งยังใงเมื่อ user ปิดโปรแกรมแล้วให้ user_active='0' ก่อนที่จะ insert ไปใน database

ขอบคุณครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 22 Jul 2547 11:13:06 By : kokostudio View : 2633 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 98 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ลองใช้ session หรือ cookie ในการ user active ดูสิครับ

Date : 23 Jul 2547 12:26:40 By : onizuka

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

สำหรับตัวนี้อาจจะต้องใช้หลัการของ session id เข้ามาช่วยครับ

คือ การที่ user เข้ามาคนหนึ่งจะมี session id ของแต่ละคน โดย session id นี้จะมีค่า 32 หลัก
เช่น c465eb6c46aabb76799fb9c4f55cb7a1

ซึ่งหลักการคือ เมื่อ user เข้ามาให้อ่าน session id ของแต่ละคน แล้วเก็บลงฐานข้อมูล
พร้อม ๆ กำหนดระยะเวลาที่เข้ามา และระยะเวลาการตรวจสอบในแต่ละครั้ง
// หลักการเหมือน ๆ กับระบบ user online ครับ

เช่น ถ้า user คนนั้นมีการใช้ webpage อยุ่ก็ให้ update เวลาปัจจุบันของ session id นั้น

ถ้าไม่มีการ update และหมดระยะเวลาของการใช้งาน เช่นกำหนดว่า 5 นาที แสดงว่า
user ที่มี session id นั้นได้ออกจากการใช้งาน ก็ให้ update สถานะในส่วนนี้ครับ

ระบบค่อนข้างจะยากนิดหนึ่งครับ
แต่ถ้าเข้าใจระบบ user online และ session id จะสามารถประยุกต์ใช้งานได้ครับ

Date : 23 Jul 2547 18:18:33 By : webmaster

No. 3

Guest

ขอบคุณครับ
Date : 24 Jul 2547 15:45:37 By : kokostudio

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Go to : ใช้ session อย่างไร ถ้าต้องการ login ได้แค่ เครื่องเดียวเท่านั้น ของ user นั้นๆ ป้องกัน login ซ้ำ

Go to : ขออนุญาติถามเกี่ยวกับ php user online หน่อยนะครับ ที่ต้องขออนุญาติเพราะว่าได้ลอง เซิชดูจากหลายๆกระทู้
Date : 2011-06-06 08:50:23 By : webmaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การตรวจสอบ user active สวัสดีครับ พอดีว่าผมทำ user active แล้วคราวนี้ผมทำแบบนี้ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่