Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การคำนวณค่า Vat 7% อยากทราบเรื่องการ คำนวณสินค้านะค่ะ คือว่าเมื่อคำนวณรวมราคาสินค้าแล้ว

การคำนวณค่า Vat 7% อยากทราบเรื่องการ คำนวณสินค้านะค่ะ คือว่าเมื่อคำนวณรวมราคาสินค้าแล้ว

Topic : 005750

Guest

อยากทราบเรื่องการ คำนวณสินค้านะค่ะ คือว่าเมื่อคำนวณรวมราคาสินค้าแล้ว อยากให้ทำการ + ค่าvat 7% เขียนอย่างไรค่ะ

ประมาณว่า
ราคารวม = 1,000 บาท
vat 7% = 70 บาท
รวมทั้งสิน = 1,070 บาท

ประมาณนี้นะค่ะ

ขอคำแนะนำค่ะ ไม่รู้จะถามใครดี

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 7 ต.ค. 2548 14:29:44 By : tt101 View : 16232 Reply : 7

No. 1

Guest

เอาง่ายๆๆ ก็ประมารนี้ครับ
<?
$price = 70; //ราคาสินค้า
$vat = 7; // กำหนดค่า vat

$total = ($price/100)*7;

echo 'ราคาสินค้า '.$price.' บาท<br>';
echo 'Vat '.$vat.'%<br>';
echo 'ราคารวม '. $total.' บาท<br>'; // แสดงผลลัพธ์
?>

Date : 7 ต.ค. 2548 16:30:39 By : ozone_me

No. 2

Guest

Date : 2010-03-02 15:13:53 By : iiyy

No. 3

Guest

ผมอยากทราบว่า คนรวย และคนจน ที่มีสภาพทางการเงินไม่เหมือนกัน จำเป็นมากไหมครับ ที่จะต้องมีการเสียค่า vat ที่เท่ากัน คิดดูนะครับว่า คนรวยมีเงินมาก ไปซื้อของที่ไหนสักแห่ง เสีย vat เหมือนกัน คือ 7% แล้วคนที่มีฐานะไม่ค่อยดี ไปซื้อของที่ไหนสักแห่งเหมือนกัน ก็ได้เสียค่า vat เหมือนกัน แต่ คนรวยถึงจะเสียค่า vat แค่ไหน ก็คงไม่สะทกสะท้านสภาพการเงินเขาหรอก แต่คนที่ฐานะไม่ค่อยดีนี่ซิ ตายเลย นี่แหล่ะ คือความเหลื่อมล้ำทางสังคม
Date : 2011-01-15 22:29:29 By : คนจน

No. 4

โพสกระทู้ ( 58 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมอยากทราบว่า คนรวย และคนจน ที่มีสภาพทางการเงินไม่เหมือนกัน จำเป็นมากไหมครับ ที่จะต้องมีการเสียค่า vat ที่เท่ากัน คิดดูนะครับว่า คนรวยมีเงินมาก ไปซื้อของที่ไหนสักแห่ง เสีย vat เหมือนกัน คือ 7% แล้วคนที่มีฐานะไม่ค่อยดี ไปซื้อของที่ไหนสักแห่งเหมือนกัน ก็ได้เสียค่า vat เหมือนกัน แต่ คนรวยถึงจะเสียค่า vat แค่ไหน ก็คงไม่สะทกสะท้านสภาพการเงินเขาหรอก แต่คนที่ฐานะไม่ค่อยดีนี่ซิ ตายเลย นี่แหล่ะ คือ
ความเหลื่อมล้ำทางสังคม

ใครก็ได้ช่วยเขียนโปรแกรม ให้เกิดความยุตธรรมแก่คนจน ทีครับ
Date : 2011-01-16 02:20:26 By : tttaaammm

No. 5

Guest

อยากถามคนที่รู้เรื่องภาษี 7 เปอร์เซ็น นะ รัฐเก็บกับผู้ประกอบการ/ผู้บริโภค เคยโทรไปสอบถามกรมสำพากรตอบไม่รู้เรื่อง
ตัวอย่างผมเอารถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศุนย์บริการ กับ +ภาษี 7 เปอร์เซ็นกับเราอีกปกติเท่าที่ผมรู้นะภาษี 7 เปอร์เซ็น+กับตัวสินค้ามาแล้วไม่ไช่หรือ อยากทราบจริงๆๆๆๆ ถามสำพากรก็ตอบไม่รู้เรื่องตอบแบบมั้วๆๆๆๆๆ
Date : 2011-06-12 08:24:39 By : คนอยากรู้เรื่องภาษี

No. 6

โพสกระทู้ ( 150 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ถามโค้ด หรือ ด่ารัฐบาลกันครับ - -..
Date : 2011-06-12 10:55:48 By : ManGal49

No. 7

Guest

ภาษีมีหลายประเภทครับ ภาษีเงินได้บุคลธรรมดา ผู้ที่มีรายได้ไม่ถึงกำหนดก็ไม่ต้องเสีย ผู้ที่มีรายได้ตามกำหนดก็ต้องคำนวณเงินได้และเสียภาษี ส่วนผู้ที่ประกอบธุรกิจก็ต้องเสียภาษีอีกหลายตัวด้วยกัน เช่น ภาษีกำไรสุทธิ ภาษีธุรกิจเฉพาะ ค่าธรรมเนียมในการประกอบธุรกิจ เป็นต้น
Date : 2012-05-12 11:07:13 By : นายเอก

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การคำนวณค่า Vat 7% อยากทราบเรื่องการ คำนวณสินค้านะค่ะ คือว่าเมื่อคำนวณรวมราคาสินค้าแล้ว

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่