Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > สงสัยเกี่ยวกับการใช้ phpmyadmin คับ (พึ่งจาหัดเขียนคับ..)

สงสัยเกี่ยวกับการใช้ phpmyadmin คับ (พึ่งจาหัดเขียนคับ..)

Topic : 008310

Guest

Note: บนเวบ server ไม่มี phpmyadmin คับ

คำถาม :
1. ในช่องของการกำหนดสิทธิ ในกรณีที่ผมจะ export ไปใช้บน sever จะต้องกรอกอย่างไรคับ

ชื่อผู้ใช้: .............................................(จะใช้ ชื่ออะไรก็ได้แต่ต้องตรงกันกับ file php ที่ใช้ติดต่อฐานข้อมูล
หรือ ใช้ชื่อ serveradmin ที่ทางผู้ให้บริการให้เช่าพื้นที่ทำเวบให้มาคับ)
โฮสต์: .............................................(จะใช้ localhost หรือ ชื่อ host ของเวบที่ผมเช่าพื้นที่คับ)
รหัสผ่าน: ..........................................(จะใช้ อะไรก็ได้แต่ต้องตรงกันกับ file php ที่ใช้ติดต่อฐานข้อมูล
หรือ ใช้รหัสผ่านที่ทางผู้ให้บริการให้เช่าพื้นที่ทำเวบให้มาคับ)

2. สงสัยการใส่ user และ pass ใน file php ที่ใช้ติดต่อฐานข้อมูลคับ (จะใช้ชื่ออะไรก็ได้แต่ต้องตรงกันกับในชื่อของการกำหนดสิทธิ หรือใช้ user และ pass ที่ทางผู้ให้บริการให้เช่าพื้นที่ทำเวบให้มาคับ)

3. servername กับ host เหมือนกันไหมคับ

4. ในกรณีที่ผมจะ export ฐานข้อมูลออกมาใช้จะต้องเลือกทั้งฐานข้อมูล หรือใช้แค่ตาตางข้อมูลคับ

5. ในขั้นตอนของการ export ฐานข้อมูลออกมาใช้ซึ่งจะนำไปใช้บน server นั้น เราจะเลือก _server_ หรือ
_db_ หรือ _table_ คับ

6. การ export ฐานข้อมูลไปใช้บน server เราจะกำหนดชื่อ file ฐานข้อมูลว่าชื่ออะไร ถึงจะทำให้ server มองเห็นเป็น file ฐานข้อมูลคับ

7. file ฐานข้อมูลที่จะเอาไปใช้บน server จะเป็น file นามสกุล .sql หรือ .txt คับ

8. file ฐานข้อมูลที่จะเอาไปใช้บน server เราจะเก็บ file นี้ไว้ในส่วนไหนของ server คับ หรือใน folder เดียวกันกับ file php ที่ใช้ติดต่อฐานข้อมูลนั้นๆ อยู่คับ

ขอบคุณคับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 14 พ.ค. 2549 15:18:47 By : engineers08 View : 2180 Reply : 5

No. 1

Guest

โอ้โห ถามมายาวเลยนะครับ แบบนี้คนตอนก็แย่สิครับ ขี้เกียจอ่าน เอาเป็นว่าที่ผมพอรู้ก็แล้วกันนะครับเพราะผมก็ไม่ได้เก่งอะไร
วิธีทำนะครับ
บน Server ก็มี phomyadmin เหมือนบนเครื่องนั่นแหละครับ ถ้าเราต้องการนำข้อมูลจาก เครื่องของเราไปไว้ที่ sever ก็ให้ทำการ export ฐานข้อมูลจากบนเครื่อง แล้วก็เปิด phpmyadmin บน server แล้วก็ ใช้ คำสั่ง SQL import เข้าไปแค่นี้เองครับ

** เวลาส่งออก จากเครื่องของเราให้เลือกทั้งโครงสร้างและข้อมูล และก็ไปเช็คบ็อกเลือกรูปแบบการส่ง "ส่งมาเป็นไฟล์" **
แค่นี้เองครับ เผอิญว่าผมไม่ได้ผ่านข้างบน มันยาวมากครับ

Date : 14 พ.ค. 2549 16:17:15 By : 007

No. 2

Guest

พอดีเห็นคุณ engineers08 :: บอกว่าบน server ไม่มี phpmyadmin ต้องขออนุญาติถามก่อนนะครับว่าใช้ ของ ฟรี หรือเช่าโฮสจริงๆ ถ้าเช่าโฮส มันต้องมีสิครับ ตรวจดูดีๆนะครับ หรือไม่ก็ต้องถามคนที่คุณไปเช่าว่าเข้าไป phpmyadmin ยังไง :
Date : 14 พ.ค. 2549 16:20:04 By : 007

No. 3

Guest

ขอบคุณคับผม
Date : 14 พ.ค. 2549 16:23:08 By : พึ่งจาหัดเขียน

No. 4

Guest

สงสัยอีกนิดคับผม phpmyadmin บน server หน้าตาและรูปแบบการใช้ เหมือนกันกับที่อยู่ในเครื่องไหมคับ

ขอบคุณอีกทีคับ
Date : 14 พ.ค. 2549 16:26:55 By : พึ่งจาหัดเขียน

No. 5

Guest

จะว่าเหมือนก็ ไม่เชิงครับ เพราะ แต่ ล่ะ host มาน ใช้ คนล่ะ version กัน แต่หน้า ตาคล้ายๆ กัน มากๆครับผม
Date : 14 พ.ค. 2549 19:15:54 By : beebrain

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สงสัยเกี่ยวกับการใช้ phpmyadmin คับ (พึ่งจาหัดเขียนคับ..)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่