Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,030

HOME > PHP > PHP Forum > เกี่ยวกับแสดงค่า listbox และการดึงข้อมูลครับ คำถามแรกนะครับ เกี่ยวกับการแสดงค่าใน listbox

เกี่ยวกับแสดงค่า listbox และการดึงข้อมูลครับ คำถามแรกนะครับ เกี่ยวกับการแสดงค่าใน listbox

Topic : 010170

Guest

คำถามแรกนะครับ เกี่ยวกับการแสดงค่าใน listbox ถ้าค่าซ้ำกันก็ให้แสดงเป็นค่าดียว คือ ในฐานข้อมูลจะมีค่าซ้ำกันอยูบ้าง เช่น 001 | 001 | 002 | 003

คำถามที่สอง PHP สามารถอ่าน source จากเว็ปอื่นๆได้หรือไม่ครับ ถ้าอ่านได้ใช้ code แบบไหนเพื่ออ่าน source

คำถามสาม PHP มีวิธีการใดสามารถอัพเดทข้อมูล /ชม. /วัน /สัปดาห์ แบบ auto ได้บ้างมัยครับ แบบไม่รีเฟรสนะครับ เช่น แสดงหุ้นต่อวันแบบ real time นะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 27 ก.ย. 2549 16:24:18 By : KENN View : 3441 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 519 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

ตอบ 1 คุณก็ select มาไม่ให้มันซ้ำสิคับ ใช้ distince ช่วย
ตอบ 2 ผมคิดว่าการเขียนโปรแกรมธรรมดาไม่น่าจะได้คับ ถ้าได้อาจจะต้อง เขียนล้ำลึกหน่อย
ผมพอจะรู้นิดหน่อย แต่คิดว่าคนอื่นอาจมีทางที่ดีกว่านี้คับ ยังไม่บอกแระกัน ^^
ตอบ 3 ถ้าอยากได้แบบไม่ refresh ต้องใช้ javascript ช่วยคับ โดยใช้ technology ที่เรียกว่า AJAX
เข้ามาช่วยในการ communicate กับ server คับ

คุณเพิ่งหัดเขียน php หรือเปล่าคับ คือผมว่าถ้าคุณเขียน php มาบ้าง
คุณน่าจะรู้ว่า php ไม่สามารถทำงานได้ ถ้าไม่ refresh หรือ เรียกใช้มันก่อน
คือ php มัน run บน server อ่ะคับ ถ้าคุณอยากได้ข้อมูลใหม่ คุณต้องส่งคำขอไปที่ server server ถึงจะ
ส่งข้อมูลกลับมา เพื่อเอามาแสดงที่จอแต่ javascript ที่ run บน client เพราะฉะนั้น มันสามารถทำงานได้
โดยไม่ refresh หน้าจอถ้าไม่ต้องดึงข้อมูลอะไรจาก server นะคับ

เสริมอีกนิดนึง คือ
ที่ผมบอกว่า php มัน run บน server อ่ะคับ ถ้าคุณอยากได้ข้อมูลใหม่ คุณต้องส่งคำขอไปที่ server
server ถึงจะส่งข้อมูลกลับมา เพื่อเอามาแสดงที่จอ

คุณเอา AJAX มาช่วยตรงนี้แหละคับ ตรงที่ว่า ส่งคำขอไปที่ server

Date : 27 ก.ย. 2549 18:23:42 By : nut_t02

No. 2

Guest

อย่างแรกขอขอบคุณก่อนนะครับ ที่ให้ความกระจ่าง

คำตอบข้อสองผมอยากได้มากๆเลยครับยังไงช่วยแนะนำทีนะครับ

ส่วนคำตอบข้อสาม ใจจริงผมก็คิดว่าจะใช้ AJAX เหมือนกัน แต่กลัวไม่ได้ผล เห็นบอกว่ามีข้อจำกัดเรื่อง Browser ด้วย กลัววุ่นวายในการเขียนโค้ดนะครับ ถ้าลองใช้ AJAX จริงๆ น่าจะเป็นแบบนี้หรือป่าว

กำหนด session ขึ้นมาตัวนึง และกำหนดเวลาที่ต้องการให้มัน พอ session ถึงเวลาของมันก็ให้มันส่งค่าไปที่ AJAX เพื่อให้รันโค้ดอัพเดทข้อมูล คงประมาณนี้มั้งครับ แล้วจะส่งข้อมูลไปที่ javascript โดยไม่กดปุ่มและไม่รีเฟรชได้ยังไงครับ
Date : 27 ก.ย. 2549 18:39:31 By : KENN

No. 3

Guest

ข้อ 1 คำตอบเหมือนเดิม ครับ
ข้อ 2 ไม่มีความเห็น
ข้อ 3 ลองไปดูโค้ด ห้องสนทนาที่ http://goragod.mwfhost.com ครับ เอาไปประยุกต์ใช้ เกี่ยวกับ Auto Refresh ได้
Date : 27 ก.ย. 2549 20:57:44 By : somboon

No. 4

โพสกระทู้ ( 519 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

คับโดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า การใช้ AJAX ไม่น่าจะมีข้อจำกัดเรื่อง browser นะคับ
เพราะ AJAX ใช้ javascript + DOM เป็นตัวแสดงผลข้อมูล และ javascript เนี่ย
สามารถตรวจสอบ browser ของ user ได้ว่าใช้ของอะไรอยู่ เราก็เพียงแต่ check
ให้ครบทุก case เท่านั้น ทีนี้แต่ละ browser จะมีคำสั่งต่างกัน คุณก็ต้องเขียนให้
ให้ผลลัพธ์เหมือนกัน โดยใช้คำสั่งต่างกันให้ได้
ตัวอย่างการ check browser :: http://www.webreference.com/js/column6/browser.html

ดูเหมือนคุณจะยังไม่ค่อยเข้าใจ หรืออาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับเรื่อง ajax อยู่นะคับ
ผมอยากให้คุณดูรูปพวกนี้ ว่าตรงกับความคิดคุณหรือเปล่า
รูป1 :: http://www.modernmethod.com/sajax/images/Untitled-1-FINAL_11.jpg
รูป2 :: http://www.adaptivepath.com/images/publications/essays/ajax-fig1.png

ส่วนคำสั่งของ javascript ที่ใช้ในการวน loop เพื่อ request data จาก server โดย AJAX
ใช้อันนี้ช่วยได้คับ setTimeout() ของ javascript เราสามารถตั้งเวลาให้ได้ หน่วยเป็น millisec
ตัวอย่างการใช้ setTimeout :: http://developer.mozilla.org/en/docs/DOM:window.setTimeout

ลองดู connection manager ของ yahoo ที่นี่ก็ได้คับ เป็นในส่วนของ AJAX download ไปใช้ได้ ฟรีๆ
download & document :: http://developer.yahoo.com/yui/connection/

Date : 28 ก.ย. 2549 11:17:38 By : nut_t02

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เกี่ยวกับแสดงค่า listbox และการดึงข้อมูลครับ คำถามแรกนะครับ เกี่ยวกับการแสดงค่าใน listbox

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่