Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ทำไมเมื่อเรียกข้อมูลดู มันปรากฎเป็นตัว ??????????? แบบนี้ครับใน PHPmyadmin ครับ

ทำไมเมื่อเรียกข้อมูลดู มันปรากฎเป็นตัว ??????????? แบบนี้ครับใน PHPmyadmin ครับ

Topic : 010941

Guest

คือว่าเมื่อผมส่งข้อมูลผ่านทางฟอร์มลงฐานข้อมูล(ข้อมูลที่เป็นภาษาไทยครับ) เมื่อเรียกดูก็จะกลายเป็นตัว ?????????? แบบนี้แหละครับ เมื่อเปิดดูจาก phpmyadmin ก็เป็นตัว ????????? แบบนี้เหมือนกันครับ แต่ถ้าผมไป Insert ภาษาไทย ที่ Phpmyadmin เลย จะได้นะครับ ผมไม่รู้ว่าต้องแก้ยังงัยผมทำตามกระทู้เหล่านี้ลองดูแล้วก็ไม่ได้ครับ

https://www.thaicreate.com/php/forum/008580.html

https://www.thaicreate.com/php/forum/009485.html
ลองเท่าไรก็ไม่ได้ครับ ยังงัยขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ผมใช้ Php Myadmin 2.6.1 ครับ

ขอบคุณครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 28 พ.ย. 2549 09:19:28 By : tete View : 1898 Reply : 10

No. 1

Guest

เพิ่มเติมครับ แล้วก็รัน บน Linux ด้วยครับผม Set ในฐานข้อมูลผมเป็นตัว
MySQL connection collation:tis620_thai_ci แล้วนะครับ ยังไม่ได้เลย

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Date : 28 พ.ย. 2549 09:27:37 By : tete

No. 2

โพสกระทู้ ( 342 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

ก่อนการ query กับฐานข้อมูลลองแทรกประโยค

mysql_quer("set name tis-620");

เป็นการเซ็ตค่าการติดต่อครับ

ถ้ายังไม่ได้อีก ดูว่า storage engine ที่คุณใช้อยู่เป็น InnoDB รึเปล่า ถ้าไม่ใช่ ก็เปลี่ยนเป็น InnoDB ครับ
ถ้า InnoDB ใน mysql ไม่มี ให้ไปแก้ไขที่ my.ini ครับ

ลองทำดูครับ ผมเอาใจช่วย

[email protected]

Date : 28 พ.ย. 2549 10:42:27 By : triplea

No. 3

โทษทีครับ พิมพ์ตกไปนิดนึง

mysql_query("set names tis620");

tis620 นะครับ ไม่ใช่ tis-620
Date : 28 พ.ย. 2549 10:44:41 By : triplea

No. 4

Guest

$sql = "insert into cs001 values ('','$codeall ','$department1all','$department2all','$adminall','$position1all','$remark1all')";
echo $sql ;
mysql_query("set names tis620");
mysql_query($sql) or die ("insert error");

ผมทำแบบนี้ตามข้างบนนะครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณท่านขอบคุณท่าน triplea มากๆๆนะครับ
Date : 28 พ.ย. 2549 11:01:41 By : tete

No. 5

Guest

อีกนิดหนึงครับ
แล้วตรงหน้า ที่ให้มัน Select แสดงข้อมูลออกมาละครับ ต้องใส่ไว้ตรงส่วนไหนครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ

Date : 28 พ.ย. 2549 11:06:22 By : tete

No. 6

ใช้ในการติดต่อฐานข้อมูล เมื่อไรไหร่ก็ได้ ที่ไหนก้ได้ที่คุณได้ทำการติดต่อฐานข้อมูล

ถ้าไม่อยากเขียนบ่อย ๆ ให้ใช้วิธี include เข้ามาครับ โดยแยกไฟล์ที่ใช้ติดต่อไว้ต่างหาก

ผลเป็นยังไง บอกกันมั่งนะครับ
Date : 28 พ.ย. 2549 16:41:26 By : triplea

No. 7

โพสกระทู้ ( 519 )
บทความ ( 1 )

ถึงเวลาที่จะเปลี่ยนจาก tis620 เป็น utf8 หรือยังคับ
Date : 28 พ.ย. 2549 17:17:59 By : nut_t02

No. 8

ถ้าเราใช้เว็บแค่ภายในประเทศ ไม่จำเป็นต้องเป็น UTF-8 ก็ได้ครับ

ผมเชื่อแน่ว่า ไม่มีใครทำเว็บ ทุกภาษา หรอกนะครับ
ขนาด CMS เอง ยังไม่ครบเลยนะครับ

[email protected]

Date : 28 พ.ย. 2549 18:26:52 By : triplea

No. 9

Guest

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ได้แล้วผม
Date : 29 พ.ย. 2549 07:59:09 By : tete

No. 10

Guest

ขอบคุณมากคับ แวะมาหาความรู้เ พราะมีปัญหาแบบเดียวกับเจ้าของกระทู้
Date : 24 มิ.ย. 2550 14:06:28 By : นัท

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ทำไมเมื่อเรียกข้อมูลดู มันปรากฎเป็นตัว ??????????? แบบนี้ครับใน PHPmyadmin ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่