Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ถามเรื่องการค้นหาจากวันที่ คือในฐานข้อมูลผมเก็บ วันที่ ในรูปแบบ 0000-00-00 คือ คศ เดือน วัน แต่ในหน้า ค้นหาข้อมูลผมทำเป็นปฏิทิน

ถามเรื่องการค้นหาจากวันที่ คือในฐานข้อมูลผมเก็บ วันที่ ในรูปแบบ 0000-00-00 คือ คศ เดือน วัน แต่ในหน้า ค้นหาข้อมูลผมทำเป็นปฏิทิน

Topic : 012235

Guest

คือในฐานข้อมูลผมเก็บ วันที่ ในรูปแบบ 0000-00-00 คือ คศ เดือน วัน
แต่ในหน้า ค้นหาข้อมูลผมทำเป็นปฏิทิน รูปแบบวันที่คือ 00-00-0000 คือ วัน เดือน พศ นะครับ
จะทำยังให้แปลงจากวัน เดือน พศ เป็น เข้าไปหาข้อมูลที่อยู่ในรูปแบบของ Date ทีเก็บอยู่ในฐานข้อมูลอ่ะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 9 ก.พ. 2550 10:42:24 By : เด็กเดา View : 2178 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,008 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

เอ้า ก้แปลงกลับกันซิครับ
เอา คศ.+543 ก้กลายเป็น พศ. แระ

Date : 9 ก.พ. 2550 11:44:36 By : arsachi

No. 2

Guest

ใช้วิธีการตัดค่าวันที่ เอาปีมาลบ 543 ก่อน
เช่นถ้าตัวแปรชื่อ $date (รูปแบบ วัน เดือน ปี พ.ศ. เช่น 09-01-2550 )

$yy=substr($date,6,10); $yy = $yy-543;
$date_new = substr($date,0,6).$yy;

จากนั้นเอา วัน เดือน มารวมกับปีที่ได้ แล้วค่อยเอามา select หา
select * from เทเบิ้ล where Date_format(ชื่อฟิลด์,'%d%m%Y')= $date_new;

หรืออาจใช้วิธีการตัดค่า วัน เดือน ปี แล้วค่อยหาค่าปี จากนั้นสลับตำแหน่งเป็นปี เดือน วัน แล้วค่อย select ก็ไดั
select * from เทเบิ้ล where ชื่อฟิลด= $date_new(ที่สลับค่าแล้ว);
Date : 9 ก.พ. 2550 12:02:05 By : ขนมปัง

No. 3

Guest

mkdate
Date : 9 ก.พ. 2550 14:23:36 By : oiio

No. 4

Guest

ผม เคยทำ
ในฐานข้อมูล เราก้เป็บ เป็น พศ. เดือน. วัน ซิครับ จาก 2007-10-21 เราก้เก็บเป็น 2550-10-21 จบ ในฐานข้อมูลเก็บไป เลย
แล้วค่อยใช้โปรแกนมเป็นตัวเรียกครับ ตามนี้เลยครับ

ก้ ดัก ก่อนเก็บ

$ck_today=date('Y-m-d');
$ck_today="".substr($ck_today,0,4).substr($ck_today,5,2).substr($ck_today,8,2);
$ck_ed="$yy2"."$mm2"."$dd2";
$end="$yy2"."-$mm2"."-$dd2"; // สลับตามสบายเลยครับ

Date : 9 ก.พ. 2550 15:06:46 By : prathans

No. 5

Guest

จากความเห็นที่ 2 ตัวแปร $date_new จะได้ค่า 09-01-2007 เหรอครับหรือว่ายังไงครับ
แล้วเราจะสลับค่าเป็น 2007-01-09 ยังไงครับ เป็น $date_new = substr$yy.($date,6,0); หรือเปล่าครับ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรอ่ะครับ แต่ต้องขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ จะลองไปปรับใช้ดู
Date : 9 ก.พ. 2550 15:35:18 By : เด็กเดา

No. 6

Guest

ใช่ค่ะจะได้ค่าเป็น 09-01-2007
ถ้าใช้วิธีนี้ไม่ต้องสลับค่แล้วก็ได้ เวลา select ให้ใช้แบบนี้ได้เลยนะคะนะคะ
select * from เทเบิ้ล where Date_format(ชื่อฟิลด์,'%d-%m-%Y') = $date_new;

Date : 9 ก.พ. 2550 16:10:50 By : ขนมปัง

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ถามเรื่องการค้นหาจากวันที่ คือในฐานข้อมูลผมเก็บ วันที่ ในรูปแบบ 0000-00-00 คือ คศ เดือน วัน แต่ในหน้า ค้นหาข้อมูลผมทำเป็นปฏิทิน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่