Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การรวบรวม... สวัสดีครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่กำลังศึกษา PHP ด้วยตัวเองอยู่ แต่มีปัญหาอยู่ว่า ต้องการจะให้ค่าตัวแปร 2 ตัวมารวมกัน

การรวบรวม... สวัสดีครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่กำลังศึกษา PHP ด้วยตัวเองอยู่ แต่มีปัญหาอยู่ว่า ต้องการจะให้ค่าตัวแปร 2 ตัวมารวมกัน

Topic : 014937

Guest

สวัสดีครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่กำลังศึกษา PHP ด้วยตัวเองอยู่ แต่มีปัญหาอยู่ว่า ต้องการจะให้ค่าตัวแปร 2 ตัวมารวมกับ แล้วประมวลผลออกมาเป็น ตัวแปรเดียว และแสดงใน row อ่ะครับ ไม่ทราบว่าที่ผมทำแบบนี้ จะต้องแก้ยังไงบ้างครับ ที่ผมทำไว้

$showrow1234 = 'ข้อความที่แสดงในแถว'; //แถวนี้เป็นแถวที่เตรียมไว้สำหรับแสดงข้อความลงในแถว

ข้างล่างนี้ ผมพยายามที่จะให้ตัวแปร 2 ค่า รวมกันให้เป็นข้อความเดียว ซึ่งเป็นตัวแปร ด้านบน และนำลงไปแสดงในแถวครับ

$a; //มีค่าเป็น 1234 อยู่แล้วนะครับ
$b = '$showrow';
$c = '$b+$a; //ตรงแถวนี้ผมไม่ทราบครับว่าจะทำยังไง ให้ค่า $b กับ $a รวมกันเป็น $showrow1234 ได้ยังไง ซึ่งเป็นค่าที่กำหนดไว้แล้ว และแสดงลงในแถวน่ะครับ
$c = $row[0];

ผมเองก็ยัง งงๆ อยู่เพราะได้ลองเองด้วยคำสั่งหลายๆตัว ผลที่ได้คือ 1234 หรือไม่ก็ เออเร่อน่ะครับ มันจะไม่แสดงค่าของตัวแปร $showrow1234 ให้เลยอ่ะครับ

และไม่ทราบว่าการเขียนแบบที่ผมคิดนี้ มันจะสามารถใช้งานได้ไหมครับ ถ้าได้รบกวนแนะนำแนวทางด้วยครับ

ผมมือใหม่น่ะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไหร่ ยังไงก็รบกวนสมาชิกหรือผู้รู้ในบอร์ดด้วยครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 8 ส.ค. 2550 06:39:40 By : Downline View : 1505 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

ก็ใส่
$c = "$b$a";

จบ..

Date : 8 ส.ค. 2550 08:43:20 By : deawx

No. 2

Guest

เอ่อ แนวคิดใหม่ ผมเพิ่งเคยเห็น ตัวแปล 2 ตัว พอรวมเป็น string แล้วเป็นอีกตัวแปลแล้วค่อยแสดงค่า แปลกดี
Date : 8 ส.ค. 2550 09:59:34 By : ...

No. 3

Guest

echo "\$showrow$a";
Date : 8 ส.ค. 2550 19:08:46 By : limparty

No. 4

Guest

อ่ะผิด

ให้เก็บค่าแบบนี้

$data['showrow1234'] = "ค่าที่ต้องการ";

$a = "1234";
$b = "showrow";
echo $data["$b$a"];

ครับ
Date : 8 ส.ค. 2550 19:10:24 By : limparty

No. 5

Guest

ขอบคุณมากครับที่ช่วยกันออกความคิดเห็น

ของความคิดเห็นที่ 4 สามารถใช้ได้ครับ ขอบคุณครับ
Date : 8 ส.ค. 2550 22:50:55 By : Downline

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การรวบรวม... สวัสดีครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่กำลังศึกษา PHP ด้วยตัวเองอยู่ แต่มีปัญหาอยู่ว่า ต้องการจะให้ค่าตัวแปร 2 ตัวมารวมกัน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่