Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,030

HOME > PHP > PHP Forum > หาข้อมูลใน database เขียนไงดีครับ.. code เดิมนะครับ ผมใช้ for(วนเพื่อเอาค่าจากตาราง1 วน 5 รอบ )

หาข้อมูลใน database เขียนไงดีครับ.. code เดิมนะครับ ผมใช้ for(วนเพื่อเอาค่าจากตาราง1 วน 5 รอบ )

Topic : 018076

Guest

code เดิมนะครับ ผมใช้
for(วนเพื่อเอาค่าจากตาราง1 วน 5 รอบ )
<?php
for($i='1';$i<5;$i++){ ?>
<?php $row_rsXx = mysql_fetch_assoc($rsXx);?>
<td echo $row_rsXx ['X1']</td>
<?php $row_rsXx = mysql_fetch_assoc($rsXx);?>
<td echo $row_rsXx ['X1']</td>
<? } ?>
ตอนนี้ผมจะเอาข้อมูลจากตาราง2มาเปรียบเทียบกับค่า$row_rsXx ['X1']
โดยให้$row_rsXx ['X1']เปรียบเที่ยบครบทุกค่าในตารางที่2 ถ้าค่า$row_rsXx ['X1']มีค่าเท่ากับค่าในตารางที่สองให้แสดงว่า ok ถ้าไม่มีให้แสดงว่า emty

หวังว่าท่านผู้รู้ทั้งหลายคงจะเข้าใจคำถามผู้น้อยนะครับ
ใครก็ได้ช่วยผมทีๆ...สู้ครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 31 ม.ค. 2551 15:32:33 By : marukoxi View : 1601 Reply : 4

No. 1

Guest

กรณีนี้ผมว่าใช้ หลักการของ bubleชัวเลยครับ
อีกอย่าง
ที่ใช้ประจำครับ
<?php
$row= mysql_num_rows($result);
while($row =mysql_fetch_array($result)){
$row_rsXx = $row('X1');
<td >echo $row_rsXx </td>
?>
อันนี้คือการดึงค่าจาก ฟิว X1มาครับ ส่วนอีกตารางน่าจะม่ายมีปัญหานะครับ
และส่วนของการเปรียบเทียบก็น่าะเคยรู้มาบ้างแล้ว

Date : 31 ม.ค. 2551 15:56:41 By : edokawa

No. 2

Guest

ขอบคุณครับที่มาให้ความรู้..เดี๋ยวไปทำดูก่อนนะครับ
Date : 1 ก.พ. 2551 09:13:42 By : marukoxi

No. 3

Guest

มัปัญหาอีกแล้วครับอยากสอบถามผู้รู้ทั้งหลายครับ
คือผมต้องการออกจากลูป while ทำไงดีครับ

for($i='1';$i<7;$i++){
<?php $row_rsRoom1 = mysql_fetch_assoc($rsRoom1);?>*ดึงเลขมาจากฐานข้อมูล สมมุตได้ค่า 1 มานะครับแล้วจะมีค่าตาม for ไปเลื่อยๆนะครับ
while($totalRows_rsReport =mysql_fetch_assoc($rsReport)));?>*ให้วนเอาเลขจากฐานข้อมุลสมมุตค่าแรกเป็น 3 ค่าที่สองเป็น 7 นะครับ
{
$Report = $totalRows_rsReport['room_ID'];
if($Report==$row_rsRoom1['room_ID']){
$status=6;
}
else{
$status=0;
}
}
}

ตอนนี้ติดที่ว่าเมื่อค่า$row_rsRoom1['room_ID'] มีค่าเท่ากับ1-7ค่าใดก็ได้นะครับตกตัวอย่างเป็น1ละกันเข้ามาเมื่อเปรียบเทียบกับค่า$Report ในครั้งแรกมันก็คือ 1 เทียบ3 แล้ววนไปเทียบ 1 เทียบ 7 ใช่ป่าวครับในกรณี1 จะได้ค่า $status =0 แต่เมื่อค่า$row_rsRoom1['room_ID'] มีค่าเทียบกับ3แล้วผมอยากให้ค่า$status=6 เลยโดยไม่ต้องเอา3 ไปเทียบ7 อีกเพราะไม่งั้นมันจะได้ค่า $status=0 ในกรณี7ก็เช่นเดียวกันครับ

ทำอย่างไรดีครับ..คิดไม่ออก
Date : 1 ก.พ. 2551 13:20:53 By : marukoxi

No. 4

Guest

กรุณาพี่ๆช่วยดู code นี้ให้หน่อยนะคะ เพราะว่ามัน run ไม่ผ่านนะคะ

<?php
$hostname = "localhost";
$username = "root";
$password ="root";
$dbname = "graph";

if (isset($_POST["send"]))
process_form();
else
show_form();

//function ที่ใช้แสดง form
function show_form() {
echo <<<HTMLBLOCK
<h3>ค้นหาข้อมูลคนไข้</h3>
<form methode = "POST" action = "{$_SERVER['PHP_SELF']}">
ค้นหาจาก:
<select name = "searchtype">
<option value = "id" selected>ID</option>
<option value = "name">ชื่อนามสกุล</option>
</select><br>
ป้อนคำค้นหา: <input type = "text" name = "searchterm" size = "30"><br>
<input type = "submit" name = "send" value = "ค้นหา" >
</form>
HTMLBLOCK;
}

//ฟังก์ชันที่ใช้ประมวลฟอร์ม
function process_form() {
$search_term = trim($_POST["searchterm"]);
if ($search_term == " ") {
echo "<font color =\"red\">เกิดข้อผิดพลาด: คุณไม่ได้ป้อนคำค้นหา</font><br>";
show_form();
exit;
}

$search_term = addslashes($search_term);
$search_field = $_POST["searchtype"];

$link = @mysql_connect("localhost", "root", "root") ;

if (!$link) {
echo "ไม่สามารถเชื่อมต่อกับ MySQL Server ได้<br>";
exit;
}

mysql_select_db("graph",$link);
$sql = "SELECT * FROM graph_table WHERE {$search_field} LIKE '%{$search_term}%';" ;
$res = mysql_query( $sql , $link );

echo "<h3>ผลการค้นหา</h3>";
echo "จำนวนที่พบ: " . mysql_num_rows($res) . "รายการ<br><br>\n";

$i = 1;
while ($row = mysql_fetch_array($res) ) {
echo "<b>{$i}. ชื่อคนไข้: {$row['Name']}</b><br>\n";
echo "ID: {$row['id']}<br>\n"
$i++;
}

mysql_close($link);
}
?>
พอดีว่าใช้ code นี้ค้นหาข้อมูลจากใน database แต่ว่ามี error อยู่ตรงบรรทัดที่ว่า $search_term = trim($_POST["searchterm"]); กรุณาช่วยดูให้หน่อยนะคะว่ามันผิดเพราะว่ากรณีไหนนะคะ Code (PHP)

Date : 2010-01-22 02:38:48 By : Dear

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : หาข้อมูลใน database เขียนไงดีครับ.. code เดิมนะครับ ผมใช้ for(วนเพื่อเอาค่าจากตาราง1 วน 5 รอบ )

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่