Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เรื่องง่ายๆที่ผมไม่รู้ อยากสอบถามนะครับว่า php สามารถ เขียนสคิป ออกรายงาน ข้อมูลในฐานข้อมูล จาก Mysql Export

เรื่องง่ายๆที่ผมไม่รู้ อยากสอบถามนะครับว่า php สามารถ เขียนสคิป ออกรายงาน ข้อมูลในฐานข้อมูล จาก Mysql Export

Topic : 020020

Guest

อยากสอบถามนะครับว่า php สามารถ เขียนสคิป ออกรายงาน ข้อมูลในฐานข้อมูล จาก Mysql export มาเป็น access ได้หรือเปล่าครับ
แบบว่า กดปุ่ม ที่เราเขียน scrip ไว้ แล้วข้อมูลก็ออกมาเป็น access น่ะครับ
คล้าย export มาเป็น excle นะครับ ............
รบกวนด้วยนะครับ.............
คือถ้าเป็น Phpmyadmin มันสามารถ Export มาเป็น access เลยนะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 18 พ.ค. 2551 05:13:16 By : martman View : 1680 Reply : 5

No. 1

Guest

"php สามารถ เขียนสคิป ออกรายงาน ข้อมูลในฐานข้อมูล จาก Mysql export มาเป็น access ได้หรือเปล่าครับ"
PhpMyadmin นั่นแหละครับ php เพราะงั้นคำตอบคือ ได้ครับ

- ถ้ายังไม่มี ตัว Access
- สร้าง ตัว access (mdb)
เลือกใช้คอมโพเน้นท์ที่ทาง server มีให้ Com, หรือ DBengine
- เชื่อมต่อไปยัง access
- ถ้ายังไม่มีตาราง
Select ............... INTO........
หรือ Insert INTO..... Values(Select......................)

Date : 18 พ.ค. 2551 10:21:25 By : ได้ครับ

No. 2

Guest

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบนะครับ
แต่ผมก็งง อยู่อะครับพอ ไม่เข้าใจครับผม
ต้องขอโทษด้วยผมเขียนผิดนะครับ จริงผมจะเขียนว่า Phpmyadmin มันสามารถ Export มาเป็น Excle เลยนะครับ ผมพอทำได้นะครับมันมี Tool ช่วย แต่ที่นี้ผมจะ Export ออกมาเป็น Access ต้องไปทำตรงใหนนะครับ เพราะผมดูจากตัว Phpmyadmin แล้ว มันไม่มีให้ Export เป็น Access นะครับ หรือว่าต้องลง อะไรเพิ่มหรือเปล่า
เลือกใช้คอมโพเน้นท์ที่ทาง server มีให้ Com, หรือ DBengine ตรงนีผมก็ไม่เข้าใจนะครับ ผมไม่ค่อยเก่งนะครับแต่อยากจะทำได้บ้าง พอคิดๆแล้วมันติดปัญหาก็เลยถามผู้รู้ในกระทู้ดูนะครับ รบกวนด้วยนะครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ปล. ยิ่งถ้ามีโค๊ดที่สามารถไปดึงฐานข้อมูล Mysql แล้ว Export มาเป็น Access ได้เลยจะดีมาก
Date : 18 พ.ค. 2551 16:59:00 By : martman

No. 3

Guest

โดยตรงไม่มีครับ........
เพราะ เทคโนโลยี ของ open source มีมาเพื่อแก้แค้น หรือมาเพื่อแก้ลำ หรือมีมา เพื่อคานอำนาจ ของ ไมโครซอฟท์โดยตรงครับ
Excel เป็นออฟฟิศระดับทั่วไป ไม่ค่อยเบ่งเรื่องเทคนิคนัก ผู้เขียน mysql ตระหนักดีว่า คนใช้ excel อย่างกว้างขวาง และ excel เองก็ซับซ้อนไม่เท่ากัน Access จึงเขียนส่วนนี้มาให้ได้

แต่ถ้าจะให้ Export เป็น Access
- มีโปรแกรม หลายโปรแกรม ที่อวดอ้าง ว่า ทำได้ ตาม google ทั่วไป แต่ขายด้วยราคาแพงทั้งนั้น พวกเค้าเหล่านั้นมั่นใจว่า สามารถ export ได้ใกล้เคียงที่สุด ผมใช้คำว่าไกล้เคียง เพราะยังยืนยันคำพูดจาก บรรทัดแรกครับ
- ชนิดข้อมูล ในเทคโนโลยีของ ไมโครซอฟท์ กับ open source ไม่เหมือนกันทั้งหมด และตัว Access เองก็ถูกปรับแต่งให้ชนิดข้อมูลเหมาะกับงานเล็กๆ เพื่อความรวดเร็วและเรียนรู้ง่าย ถ้าเปรียบเทียบทุกๆ หน่วยจริงๆ จะเห็นว่า แม้แต่ Access กับ MS SQL ซึ่งเป็นของไมโครซอฟท์ด้วยกันทั้งคู่ ยังมีข้อแตกต่าง เรื่อง Data type ก็เพราะ access ถูกปรับแต่งมาแล้ว
ดังนั้น จึงทำให้เห็นภาพได้ง่ายๆ ว่า MySQL กับ Access โอนย้ายข้อมูลผ่านกันและกัน เต็มที่ทำได้แค่ไกล้เคียง
ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าฟิลด์ใน MySQL เป็น VARCHAR, CHAR, TEXT, BLOB ใน Access จะเป็นอะไร
ใน Access มี integer, long integer, boolean, ใน MySQL ที่เที่ยบเท่าเป็นอะไร
ศึกษาความแตกต่างระหว่าง datatype ของแต่ละ dbms ได้ตาม กูเกิลครับ ลองคีย์เวิร์ด compare datatype
หรือ compare mdb mysql

datatype สำคัญยังไง สมมติว่า ใน mysql ของคุณ เก็บฟิลด์ text ที่บันทึก เนื้อความกระทู้ เมื่อคุณ export เข้า Access คุณอาจต้อง export ไปที่ ฟิลด์ ชนิด memo เพราะมันเอาข้า ฟิลด์ ชนิด text ไม่ได้ (การจองพื้นที่ในหน่วยความจำของแต่ละ ค่าย ไม่เท่ากันสำหรับ ข้อมูลดิบ อันเดียวกัน)

ทีนี้กลับมาเรื่องใกล้ตัว คำถามของคุณ
- ถ้าคุณ ยังเขียนโค้ดไม่ค่อยคล่อง หรือไม่ค่อยเข้าใจถี่ถ้วนถึง ความสำคัญ ความเป็นมา และข้อจำกัด ของ "Data Type" แต่ยังต้องการ export จริง ผมแนะนำ 2 ทางครับ
- 1 ไปเสี่ยงดวงลองซื้อโปรแกรม มาช่วย (ต้องบอกว่าเสียงดวง เพราะไม่รู้ว่าโปรแกรมอะไรใช้ดีที่สุดหรือจับคู่ชนิดข้อมูลได้ดีที่สุด)
- 2 อ้อมโลกเอาครับ export มันเป็น excel ไปก่อนครับ แล้วค่อย เอา excel ไปเข้า Access อีกที
- 3 dump mysql ออกมาให้เป็น statement แล้วไปนั่งปรับแต่งชนิดข้อมูลเอาเอง จากไฟล์ .sql (เปิดด้วย notepad) แล้วเขียน VBA ทาง Access ให้รัน sql เอาเองเลยครับ (เพราะ sql เป็นภาษากลางในเรื่อง ฐานข้อมูล ทุกๆ ค่ายอ่าน sql เป็นภาษาเดียวกัน)
ผมเป็นคนหนึ่ง ที่ถนัด Access แต่จำเป็นต้องใช้ mysql พยายามหาวิธีมาเหมือนกัน ในการที่จะโอนข้อมูลระหว่างกัน ก็เลยพอจะเข้าใจตรงนี้ มากกว่าคุณหน่อย เลยเอามาเล่าให้ฟัง ก็แค่ได้พยายามมาก่อนคุณเท่านั้นแหละครับ ไม่ได้รู้มากไปกว่านี้แล้ว อิอิ
ผมเขียน VBA พยายาม export จาก MDB ไปเข้า mysql (ตรงข้ามกับความต้องการของคุณ) ถ้าอยากลองไล่โค้ดดู เผื่อจะได้แนวคิดเอาไปดัดแปลง ปรับกลับ ลองเข้าไปดูครับตัวโค้ด อยู่ที่ http://yeadram.wordpress.com/2008/04/02/dump-mdb-to-sql/
Date : 18 พ.ค. 2551 19:40:15 By : yeadram

No. 4

Guest

กระจ่างมากครับขอบคุณมาก
และผมคิดว่าวิธีที่ง่ายที่สุดหน่าจะเป็นการ export File มาเป็น excle และก็ แปลงจาก Exlcle ไปเป็น Access อีกครั้ง ง่ายสุดไม่มีปัญหาเลยครับ .......... แต่อยากได้แบบ one stop service กดป่มออกมาเป็น access เลย เหอะๆแต่แบบนี้ ก็ ok มากมายครับผม คุณ Yeadram อธิบายได้ดีมากๆครับ เห็นภาพเลย
Date : 18 พ.ค. 2551 23:14:09 By : martman

No. 5

Guest

ขอบคุณครับ เขียนอธิบายได้ดีจริง ๆๆๆๆๆ
Date : 21 พ.ค. 2551 10:34:52 By : juder

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เรื่องง่ายๆที่ผมไม่รู้ อยากสอบถามนะครับว่า php สามารถ เขียนสคิป ออกรายงาน ข้อมูลในฐานข้อมูล จาก Mysql Export

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่