Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,030

HOME > PHP > PHP Forum > ขอถามเรื่องให้หาข้อมูลและแสดงตารางหน่อยครับ คือ ตอนนี้ผมเขียน php ไว้สำหรับ อับโหลดข้อมูล

ขอถามเรื่องให้หาข้อมูลและแสดงตารางหน่อยครับ คือ ตอนนี้ผมเขียน php ไว้สำหรับ อับโหลดข้อมูล

Topic : 022843

Guest

คือ ตอนนี้ผมเขียน php ไว้สำหรับ อับโหลดข้อมูลและ เรียกไห้มันแสดงได้ แตเมื่อแสดงข้อมูลมันก็จะออกมาตามเงือนไขที่เราใส่เข้าไป ได้แล้วครับ แต่ตอนนี้อยากทราบว่า
1. ไฟล์ที่ผมบันทึกเข้าไป เป็นชื่อ เช่น
ชุดที่ 1 1.1.1.pdf ,1.1.2.pdf ,1.1.3.pdf
1.2.1.pdf ,1.2.2.pdf ,1.2.3.pdf
1.3.1.pdf ,1.3.2.pdf ,1.3.3.pdf

ชุดที่ 1 2.1.1.pdf ,2.1.2.pdf ,2.1.3.pdf
2.2.1.pdf ,2.2.2.pdf ,2.2.3.pdf
2.3.1.pdf ,2.3.2.pdf ,2.3.3.pdf
แล้ว form ค้นหาของผม จะไห้เลือกว่า จะเอา ไฟล์ที่ขึ้นต้นด้วน เลข 1 มันก็จะแสดง ไฟล์ที่ขึ้นต้นด้วยเลข 1 มาทั้งหมด เช่น
1.1.1.pdf ,1.1.2.pdf ,1.1.3.pdf ,
1.2.1.pdf ,1.2.2.pdf ,1.2.3.pdf,
1.3.1.pdf ,1.3.2.pdf ,1.3.3.pdf, มาทั้งหมดโดยจะเรียงลำดับมาทั้งหมด

แต่ถ้าตอนนี้ถ้าผมอยากไห้มัน แสดง มาในตารางทั้งหมด แต่ไห้แยกมาเป็น หัวข้อ โดย ใช้คำสั่งที่ค้นหาข้อมูลเหมือนตัวด้านบน คือเลข 1 แต่เวลาแสดงผลให้มันแสดงเป็น การแบ่งหัวข้อไปในตัวโดยใช้ เลข 2 หรือ 3 หลัก ลักษณะว่าให้มันแบ่งเป็นกลุ่มๆ โดย ให้ใช้ เลข 1.1 หรือ 1.2 หรือ 1.3 ประมาณนี้อะครับ โดยที่เราใส่แค่เลข 1 ไปเพียงตัวเดว เช่น

1.1
1.1.1.pdf ,1.1.2.pdf ,1.1.3.pdf
1.2
1.2.1.pdf ,1.2.2.pdf ,1.2.3.pdf
1.3
1.3.1.pdf ,1.3.2.pdf ,1.3.3.pdf

ไม่ทราบว่ามีวิธีหรือแนวทางไหนบ้างครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 3 พ.ย. 2551 11:46:47 By : งง3 View : 1144 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,468 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter

ไม่ค่อยถนัดนะครับ ใช้ regexp

$sql = "SELECT * FROM tbl WHERE field REGEXP('^1')";

เครื่องหมาย ^ คือจุดเริ่มต้นของสตริงครับ

ลองดูนะครับ ถ้าเป็น php ก็คล้ายกัน

http://gunner.freetzi.com

Date : 3 พ.ย. 2551 13:11:15 By : เอี่ยว

No. 2

Guest

คือว่าสิ่งที่ต้องการตอนนี้ เพียงที่ว่าไห้มันแสดง แล้วแยกห้วข้อ ได้เท่านั้นครับ โดยที่เราไม่ได้ไปแก้ ตรงบรรทัด

$sql = "SELECT * FROM tbl WHERE field ..... พวกนี้เลยครับ

ประมานว่า ปกติแล้วมันจะขึ้นตาราง แบบนี้ครับ

ลำดับที่ ชื่อไฟล์
1 1.1.1.pdf
2 1.1.2.pdf
3 1.2.1.pdf
4 1.2.2.pdf
5 1.2.3.pdf
6 1.3.1.pdf

แต่ตอนนี้ต้องการไห้ขึ้นแบบนี้ครับ

ลำดับที่ ชื่อไฟล์
หัวข้อที่ 1
1 1.1.1.pdf
2 1.1.2.pdf
หัวข้อที่ 2
1 1.2.1.pdf
2 1.2.2.pdf
3 1.2.3.pdf
หัวข้อที่ 3
1 1.3.1.pdf
ประมานนี้ครับ
ผมไม่แน่ใจว่าจะต้องไปใส่ เงื่อนไขอะไรตรงไหนครับ
Date : 3 พ.ย. 2551 13:53:18 By : งง3.

No. 3

โพสกระทู้ ( 3,468 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter

<?php
$filelist = array('1.1.1.pdf', '1.1.2.pdf', '1.2.1.pdf', '1.2.2.pdf', '1.2.3.pdf', '1.3.1.pdf', '1.3.2.pdf');

sort($filelist);

//เก็บหัวข้อ
$head[] = substr($filelist[0], 0, 3);
$start = 0;
foreach($filelist as $val){
$val = substr($val, 0, 3);
if( $head[$start] != $val )
$head[++$start] = $val;
}

//แสดง
for($i=0; $i < count($head); $i++){
echo 'หัวข้อ ', $head[$i], '<br>';

foreach($filelist as $val){
if( substr($val, 0, 3) == $head[$i] )
echo $val, '<br>';
}
}
?>

เอาไปประยุกต์ใช้เองนะครับ ทำให้แล้ว

http://gunner.freetzi.com
Date : 3 พ.ย. 2551 21:35:31 By : เอี่ยว

No. 4

Guest

ขอบคุณมากๆครับ
Date : 4 พ.ย. 2551 08:39:15 By : งง3.

No. 5

Guest

ผมขอท้าวความหน่อยนครับ
คือผมเขียน php ขึ้นมา แล้วใช้สำหรับเรียกดูไฟล์ข้อมูลที่เราต้องการ ซึ่งรู้แบบที่แสดงมาจะเป็นลักษณะนี้ครับ

1.........1.1.1
2.........1.1.2
3.........1.2.1
4.........1.2.2
แต่ถ้าผมต้องการให้ รายงานมันขึ้นมา โดยที่ มันจะเช็คจาก ชื่อในตาราง ชื่อที่ผมใช้จะเป็นตัวเลข ในหลักที่ 3 เช่น 1.1.1 ก็คือ 1 ,1.1.2 ก็คือ 1 ,1.2.1 ก็คือ 2 ,1.2.2 ก็คือ 2 แล้วแบ่งมาไห้เป็นข้อๆ เช่น

หัวข้อที่ 1.1
1.......1.1.1
2.......1.1.2
หัวข้อที่ 1.2
1........1.2.1
2........1.2.2
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีไหนบ้างครับ
หรือถ้ามี ไม่ทราบว่าจากโค้ดข้างล่าง มันจะต้องแทรกเข้าไปยังไงครับ ตอนนี้งงมาหลายวันแล้วครับ รบกวนใครก็ได้ช่วยทีครับ

<?
include "connect_tb.php";
$sql="Select * From $tb where left(imagename,1)='$select' order by imagename ";
$db_query=mysql_db_query($db,$sql);
$num_rows=@mysql_num_rows($db_query);
?>
<?
$a=0;
$l=1;
while($a < $num_rows) {
$result=mysql_fetch_array($db_query);
$imagename=$result[imagename];
?>
<?echo"$l";?>........<?echo"$imagename";?>
<?
$a++;
$l++;
}
echo"<center><br>จำนวนข้อมูล = $num_rows";
@mysql_close();
?>

พอดีว่าจากที่ คุณ เอี่ยวตอบมา ผมไม่ทราบว่าจะไปแทรกตรงไหนครับ ลองมา 2 วันแล้วครับ
คือว่าผมมือไหม่ครับ เพิ่งเริ่มเขียนได้ อาทิตย์กว่าๆครับ ตอนนี้เลยยังงงอยุ่เลยครับ

Date : 5 พ.ย. 2551 14:39:47 By : งง3.

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอถามเรื่องให้หาข้อมูลและแสดงตารางหน่อยครับ คือ ตอนนี้ผมเขียน php ไว้สำหรับ อับโหลดข้อมูล

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่