Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > จนปัญญาเรื่องการตัดสต๊อกสินค้าอ่าครับช่วยทีครับ คือผมอยากจะให้มีการตัดสต๊อกในขณะที่ใบสั่งซื้อสินค้า

จนปัญญาเรื่องการตัดสต๊อกสินค้าอ่าครับช่วยทีครับ คือผมอยากจะให้มีการตัดสต๊อกในขณะที่ใบสั่งซื้อสินค้า

Topic : 024263

โพสกระทู้ ( 51 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือผมอยากจะให้มีการตัดสต๊อกในขณะที่ใบสั่งซื้อสินค้า เป็นสถานะที่ชื่อว่า "จัดส่งสินค้าแล้วอะครับ"

ช่วยแนะแนวทางทีครับว่าผมควรจะทำยังไงดีครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-01-25 13:38:59 By : iluzid99 View : 1828 Reply : 35

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ตอนที่เปลี่ยนสถานะเพิ่มคำสั่ง UPDATE ในการตัด STOCK ครับ

Code
UPDATE PRODUCT SET STOCK = STOCK - จำนวนที่สั่ง

Date : 2009-01-25 23:01:28 By : webmaster

No. 2

แหะๆ ยังไงหรอครับ ไม่เข้าใจ
Date : 2009-01-25 23:39:23 By : iluzid99

No. 3

โพสกระทู้ ( 702 )

ตัวอย่างนะครับ ผมว่าพอที่จะไป apply ได้

ครับ

$sql="Select * From tbl_product where p_code='$p_code' "; // เลืกข้อมูลจากดาต้าเบส
$dbquery=mysql_db_query($dbname,$sql); //
$result1= mysql_fetch_array($dbquery);
$p_disc=$result1[p_disc]; //ดึงค่าจำนวนที่เหลือออกมา
$p_dnew=$p_disc-$qty; // นำค่าที่จ่ายไปมาลบกับจำนวนคงเหลือ
$sql="update tbl_product set p_disc='$p_dnew' where p_code='$p_code'"; // อัพเดทค่าใหม่ที่ได้ เข้าไปในดาต้าเบส
$dbquery=mysql_db_query($dbname,$sql);

Date : 2009-01-26 11:27:04 By : ddsiam

No. 4

โพสกระทู้ ( 46 )

ที่จริงแล้วมันลบได้เลยนะครับ
ขอยืมโค๊ดคุณ Katob หน่อยนะครับ
Code
$sql="update tbl_product set `p_disc`=`p_disc`-จำนวน where p_code='$p_code'";
$dbquery=mysql_db_query($dbname,$sql);

Date : 2009-01-26 13:26:25 By : MonkeyDoll

No. 5

ใช่ครับ ถ้าจะเขียนแบบสั้นๆ เขียนแบบนั้นได้เลย เพื่อความเข้าใจ ต้องอธิบายให้เขาหน่อยหนึ่งครับ

หุหุ
Date : 2009-01-26 13:44:19 By : ddsure

No. 6

อ่าขอบคุณพวกพี่ๆมากเลยนะครับ ไว้ผมจะไปศึกษาดูครับ
Date : 2009-01-26 14:34:50 By : iluzid99

No. 7

Guest

คือผมต้องทำงานกับ 3 ตารางอ่ะครับ
ตารางแรก tb_order

• id_order
  • รหัสใบสั่งซื้อ
  • ref_id_status
  • สถานะใบสั่งซื้อ

tb_order_detail

• ref_id_order
  • อ้างอิงรหัสใบสั่งซื้อ
  • ref_id_prd
  • อ้างอิงรหัสสินค้า
  • number
  • อ้างอิงจำนวนที่สั่งของสินค้านั้นๆ

tb_product

• id_prd
  • รหัสสินค้า
  • num
  • จำนวนในสต๊อก

พี่ครับคือผมอยากทราบว่า ถ้า ref_id_status ในตาราง tb_order มีค่า = 3 อ่ะครับ
ผมอยากให้มันเอาค่าจาก tb_order_detail ในช่อง number ของแต่ละสินค้าที่สั่ง ไปลบกับจำนวนสต๊อกของ ตาราง tb_product ในช่อง num ของสินค้านั้นๆตามที่ตาราง tb_order_detail ต้องการอ่าครับ ผมมึนตึบเลยครับ คิดไม่อออกว่าจะทำยังไงดี ผมทำเว็ปอีคอมเมิซใกล้เสร็จแล้วเหลืออีกไม่กี่อย่างเองครับ T_T เศร้า อาจารย์กำหนดถึงเวลาส่งแล้วครับ
Date : 2009-01-26 17:13:24 By : iluzid99

No. 8

เวลาจะตัดสต๊อก วนรอบทีละตาราง ดยแต่ละตารางจะต้องมีตัวที่อ้างอิง(ref) ที่เป็นค่าเดียวกันทั้งสามตาราง แค่นี้แหละครับ ง่ายๆ ของผมยิ่งส่งตัด 5 ตาราง 5ฝ่าย
Date : 2009-01-26 17:38:31 By : ddsure

No. 9

ผมนึกไม่ออกว่า สมมติ ref_id_prd มีค่าเปน 85 number = 5

จะอ้างอิงไปลบใน tb_product ยางงายหว่า id_prd มันจะต้องมีค่าตรงกันอ่าครับ
Date : 2009-01-26 18:26:09 By : iluzid99

No. 10

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ ผมติดตัวนี้มา 2 วันอะครับ อิอิ
Date : 2009-01-26 19:05:50 By : iluzid99

No. 11

โพสกระทู้ ( 422 )

Code (PHP)
<?php
$sql1="select * from tb_order where ref_id_status='3'";
$result1=mysql_db_query($dbname,$sql1);
while ($rs1=mysql_fetch_array($result1)) {

$sql2="select * from tb_order_detail where ref_id_order='$rs1[id_order]'";
$result2=mysql_db_query($dbname,$sql2);
while ($rs2=mysql_fetch_array($result2)) {

$sql="update tb_product set num=num-number where id_prd='$rs2[ref_id_prd]'";

}// end order detail

}// end order
?>

ลองดูนะครับ ผมก็มั่วๆเหมือนกาน ประมาณนี้น่าจะได้นะครับ
Date : 2009-01-26 21:52:49 By : ochitae

No. 12

ขอบคุณครับผมก็กำลังมั่วๆอยู่ อิอิ
Date : 2009-01-26 22:36:49 By : iluzid99

No. 13

ได้หรือยังครับ
Date : 2009-01-27 00:08:28 By : ddsure

No. 14

ยังเลยครับ แหะๆ
Date : 2009-01-27 08:50:15 By : iluzid99

No. 15

Guest

ผมทำตามพี่ นายกระจอก007 อ่ะครับโดยเอาโค๊ดไปแปะไว้ ต่อจาก ผมทำการเปลี่ยนสถานะ ใบสั่งซื้อ
Code
<?
$id_edit=$_POST[id_edit];
$ref_id_status=$_POST[ref_id_status];
include "connect.php";
$sql="update tb_order set ref_id_status='$ref_id_status' where id_order='$id_edit' ";
$result=mysql_db_query($dbname,$sql);
ข้างบนนี้ผมทำการรับค่ามาจากไฟล์นึงเพื่อเปลี่ยนสถานะใบสั่งซื้อให้เป็น 1 2 3 ตามที่ต้องการ คือ รอการชำระเงิน ยืนยันการชำระเงิน รอการจัดส่ง

ล่างๆนี้ผมทำตามพี่ นายกระจอก007
$sql1="select * from tb_order where ref_id_status='1'";
$result1=mysql_db_query($dbname,$sql1);
while ($rs1=mysql_fetch_array($result1)) {

$sql2="select * from tb_order_detail where ref_id_order='$rs1[id_order]'";
$result2=mysql_db_query($dbname,$sql2);
while ($rs2=mysql_fetch_array($result2)) {

$sql="update tb_product set num=num-number where id_prd='$rs2[ref_id_prd]'";

if ($result) {
echo "<H3>ยืนยันการโอนเงินเรียบร้อยแล้ว</H3>";
echo "[ <A HREF=admin_order.php>กลับหน้าหลัก</A> ] ";
} else {
echo "<H3>ไม่สามารถแก้ไขสินค้าได้</H3>";
}
mysql_close();
?>

Date : 2009-01-27 09:58:22 By : iluzid99

No. 16

อิอิ ชุดดูให้ทีครับผิดยังไงมันถึงไม่ยอมลบในสต๊อก
Date : 2009-01-27 12:24:44 By : iluzid99

No. 17

ช่วยดูให้ทีนะครับแหะๆ ขุดกะทู้มะว่ากันนะ T_T
Date : 2009-01-27 15:29:25 By : iluzid99

No. 18

ส่ง Code มาดูหน่อยสิครับ แล้วมันโชว์ error ว่าอะไรบ้างล่ะครับ
Date : 2009-01-27 15:57:55 By : ddsure

No. 19

<?
$ref_id_status=$_POST[ref_id_status];
$sql="update tb_order set ref_id_status='$ref_id_status' where id_order='$id_edit' ";
$result=mysql_db_query($dbname,$sql);
ข้างบนนี้ผมทำการรับค่ามาจากไฟล์นึงเพื่อเปลี่ยนสถานะใบสั่งซื้อให้เป็น 1 2 3 ตามที่ต้องการ คือ รอการชำระเงิน ยืนยันการชำระเงิน รอการจัดส่ง

ล่างๆนี้ผมทำตามพี่ นายกระจอก007
$sql1="select * from tb_order where ref_id_status='1'";

echo "<H3>ยืนยันการโอนเงินเรียบร้อยแล้ว</H3>";
echo "[ <A HREF=admin_order.php>กลับหน้าหลัก</A> ] ";
} else {
echo "<H3>ไม่สามารถแก้ไขสินค้าได้</H3>";
}
?>

เนี่ยครับ
Date : 2009-01-27 16:17:37 By : iluzid99

No. 20

จากบันทักนี้ ตรง num=num-number นี้คือค่าอะไรครับ ถ้าไม่มีค่าก็น่าจะเป็น ' ' ตามที่ถูกจะต้องเป็น num=$num-number แต่ถ้าเป็นค่าเดียวกันแนะนำว่าเป้น $num_number ดีกว่านะครับ
ไงลอดงดูนะครับ
Date : 2009-01-27 17:11:12 By : ddsure

No. 21

num คือ จำนวนสต๊อกในตารางฐานข้อมูลครับ
ส่วน number คือค่าที่มาจาก จำนวนชิ้นของแต่ละสินค้าครับ

ตารางแรก tb_order
id_order รหัสใบสั่งซื้อ
ref_id_status สถานะใบสั่งซื้อ

tb_order_detail
ref_id_order อ้างอิงรหัสใบสั่งซื้อ
ref_id_prd อ้างอิงรหัสสินค้า
number อ้างอิงจำนวนที่สั่งของสินค้านั้นๆ

tb_product
id_prd รหัสสินค้า
num จำนวนในสต๊อก
Date : 2009-01-27 17:43:53 By : iluzid99

No. 22

ถ้านั้น num ต้องเป็น $num สิครับ ส่วน number ก็ต้องเป็น $number อย่าลืมเช็คค่าที่เราประกาศตัวแปรด้วยนะครับ ว่าถูกต้องตามหลักของการเขียนโปรแกรมไหมไงก้ลองดู ถ้า error ไรก็แจ้งมาด้วยล่ะกันนะครับ
Date : 2009-01-27 19:41:37 By : ddsure

No. 23

ขอบคุณพี่มากครับ สงสัยกะทู้นี้คงอีกยาวแน่เลย อิอิ
Date : 2009-01-27 20:17:25 By : iluzid99

No. 24

Guest

Code
<?
$number2=$_POST[$number2];

$number=$rs2[number];

$sql3="select * from tb_product where id_prd = '$rs2[ref_id_prd]'";
$result3=mysql_db_query($dbname,$sql3);
while ($rs3=mysql_fetch_array($result3)) {
$num=$rs3[num];

$sql4="update tb_product set $num=$num-$number where id_prd='$rs2[ref_id_prd]'";
$dbquery=mysql_db_query($dbname,$sql4);
}//end product

} else {
}
?>

แบบนี้แล้วมันก็ไม่ยอมลบอ่ะครับ T_T ติดมา 3 วันแล้วแหะๆ อาทิตย์หน้าต้องส่ง
Date : 2009-01-28 00:55:40 By : iluzid99

No. 25

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

$sql4="update tb_product set num=num-" . $number . " where id_prd='$rs2[ref_id_prd]'";

แล้ว echo ออกมาดูว่ามันออกมาเป็นยังไง

$sql3="select * from tb_product where id_prd = '$rs2[ref_id_prd]'"; ตรงนี้ไม่ต้องหรอกครับ

สู้ต่อไป และพยายามทำความเข้าใจไอเดียหรือวิธีที่แต่ละท่านอธิบาย และที่สำคัญตั้งคำถามให้คนตอบเข้าใจง่ายๆ
Date : 2009-01-28 01:21:21 By : plakrim

No. 26

Guest

Code
<?
$number2=$_POST[$number2];

$sql1="select * from tb_order where id_order='$id_edit' ";

$number=$rs2[number];

$sql3="select * from tb_product where id_prd = '$rs2[ref_id_prd]'";
$result3=mysql_db_query($dbname,$sql3);
while ($rs3=mysql_fetch_array($result3)) {
$num=$rs3[num];
$number2=$num-$number;
$sql4="update tb_product set num='$number2' where id_prd='$rs2[ref_id_prd]'";
$dbquery=mysql_db_query($dbname,$sql4);
}//end product

} else {
}
?>

ตอนนี้ตัดสต๊อกได้แล้วครับพี่ ขอบคุณทุกคนที่ช่วยผมนะครับบบบบเว็ปนี้ใจดีมาก ถ้าผมเก่งมะไหร่เดี๋ยวมาช่วยตอบกะทู้นะ ออิอิ
Date : 2009-01-28 10:07:43 By : iluzid99

No. 27

ดีใจด้วยนะครับ สู้ๆๆๆ

อย่าลืมผ่อนคลายสมองด้วยการ เจริญศีล ทำสมาธิ และทำบุญบ้างนะครับ ชีวิตจะได้สดใส สมองจะได้ปลอดโปร่ง

สาธุ!!!!
Date : 2009-01-28 10:26:56 By : ddsure

No. 28

โพสกระทู้ ( 35 )

ต้องขอบคุณทุกท่านเหมือนกันนะครับ เพราะผมเองก็เคยทำโปรเจคแล้วไม่ผ่าน
ตั้งคำถามจากในเว็บนี้ แล้วก็แก้ไขปัญหาได้เยอะมาก
ขอบคุณจริงๆๆ
Date : 2009-01-28 10:34:26 By : kilede

No. 29

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ดูอยู่นาน เอาใจช่วยตลอดครับ และก็ดีใจที่ทำได้สำเร็จครับ Cheer!
Date : 2009-01-28 10:48:45 By : webmaster

No. 30

ได้ความรู้มากมายครับ
Date : 2009-01-28 10:58:31 By : iluzid99

No. 31

โพสกระทู้ ( 146 )

ขอบคุณเหมือนกันนะที่ช่วยแบ่งปันความรู้ค่ะ
Date : 2009-01-28 11:17:36 By : kai9

No. 32

โพสกระทู้ ( 422 )

ดีใจด้วยครับบบบ
Date : 2009-01-28 12:40:29 By : ochitae

No. 33

ช่วยอีกสักเรื่องสิครับ อิอิ
Date : 2009-01-28 13:18:15 By : iluzid99

No. 34

Guest

รบกวนคุณที่ทำการตัดสต็อกได้บอกด้วยนะครับ ว่าคุณติดไฟล์ไหนครับ ผมก็กำลังทำเหมือนกัน ยังตัดไม่ได้เลยครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
Date : 2009-01-29 15:52:19 By : สร

No. 35

ติดยังไงหรอครับ ช่วยเพิ่มรายละเอียดที
Date : 2009-01-29 17:29:32 By : iluzid99

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : จนปัญญาเรื่องการตัดสต๊อกสินค้าอ่าครับช่วยทีครับ คือผมอยากจะให้มีการตัดสต๊อกในขณะที่ใบสั่งซื้อสินค้า

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่