Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอคำปรึกษา - ผมทำงานด้านระบบเน็ตเวิร์กมา 4-5 ปีแต่ตอนนี้เรียนจบด้าน

ขอคำปรึกษา - ผมทำงานด้านระบบเน็ตเวิร์กมา 4-5 ปีแต่ตอนนี้เรียนจบด้าน

Topic : 025136

โพสกระทู้ ( 65 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมทำงานด้านระบบเน็ตเวิร์กมา 4-5 ปีแต่ตอนนี้เรียนจบด้าน it อยากเป็นโปรแกรมเมอร์บ้างแต่ยังไม่เก่งเลยควรเริ่มยังไงดี อยากหางานแบบเป็นผู้ช่วยโปรแกรมเมอร์ไปก่อนเพื่อฝึกผีมือแต่สงสัยจะหางานยาก

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-03-03 15:51:36 By : yutthana11 View : 1091 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 91 )

เริ่มจากเวปนี้เลยครับ(เพราะผมก็เริ่มจากเวปนี้เหมือนกัน จากไม่เป็นอะไรเลย สมัยยังเป็น น.ศ.ฝึกงาน)

concept ง่ายๆ ก็ลองเขียนเวปของตัวเองขึ้นมาซักเวป สั่ง insert update delete ไปตามเรื่อง

พอเริ่มได้ที่ ก็ลองหาไรแผลงๆ ทำดู

ติดตรงไหน สงสัยตรงไหน ก็ลองขอแนวทางในบอร์ด เน้นว่าแนวทาง แล้วลองเอาไปปรับใช้ รับรองว่า ไม่นานเกินรอครับ

ผมก็ยังอยู่ในบอร์ดนี้ต่อไป ความรู้เยอะแยะ แอบเข้าไปอ่านที่สมาชิกท่านอื่นๆ ถาม แล้วลองเอาไปใช้เล่นดู

Date : 2009-03-03 16:00:42 By : aprodise

No. 2

ผมทำแล้วอย่างที่คุณบอกไงครับ ทำเป็นโปรเจคจบไป1เวปแล้ว แต่ก็รู้ตัวว่ายังไม่เก่ง แต่ถ้าอยากเก่งก็ต้องลองของจริงทุกๆวันน่าจะดีกว่า
Date : 2009-03-03 16:08:21 By : yutthana11

No. 3

โพสกระทู้ ( 355 )

ตอนจบปี 4 ผมยังเขียนได้แค่ INSERT UPDATE DELETE เองคับ พวกคำสั่งที่ซับซ้อน หรือเทคนิคที่ต้องพลิกแพลง ขอบอกว่าตอนนั้นยังทำไม่เป้นเลย ขนาดเอาโค๊ดสำเร็จรูปมา จะแก้ไขเล็กๆน้อยๆ ยังทำไม่ได้เลยคับ

การศึกษามันก้ขึ้นอยู่กับเวลา ลองตั้งเป้าหมายมาอย่างนึงก่อนคับ ว่าจะทำอะไร แล้วลองตั้งใจทำสิ่งนั้นให้ได้

ทำเว็บทางด้านโปรแกรม ต้องใช้ความคิดในทางสร้างสรรค์พอๆกับกราฟฟิก เหมือนกันล่ะคับ คือต้องคิดระบบเป้นกระบวนการ ไม่งั้นเราจะมองแนวทางในการเขียนโค๊ดออกมาไม่ถูก

เช่น ถ้าจะทำระบบสมาชิก ก็ต้องคิดก่อนว่า ขั้นตอนการใช้งานมันจะเป้นยังไง จากนั้นค่อยมานึกในรูปแบบของระบบว่า รับค่ามาแล้วจะเอาไปทำอะไรต่อ

คำสั่งเราก้ใช้ง่ายๆ ไปก่อนตามเรื่องราว จากนั้นค่อยมาปรับแต่งต่อ ขอบอกเลยว่า ผมไม่เคยซื้อหนังสือที่เกี่ยวกับเว็บเลยซักเล่ม ใช้การค้นหากตามเว็บต่างๆเอา 2 ที่หลักที่ผมไปก็คงเป็นที่นี่กับ php.net

อย่าไปตั้งความหวังว่าโค๊ดเราจะต้องดีเลิศประเสริฐอะไรมากมายคับ ลองเอาแค่ให้มันใช้งานได้ก่อน จากนั้น่อยหาเวลาว่างมาตกแต่งเสริมลูกเล่นเอา

ถ้าองการจะฝึกฝนจริงๆ ผมว่าลองหาหนังสือเกี่ยวกับการเขียน Flowchart, DFD, และพวกคณฺตศาสตร์อ่านดูครับ ตอนแรกๆ ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร เพราะทำเว็บเล่นๆ คงไม่ได้เขียนอะไรมากมายแบบตอนทำโปรเจค แต่ของพวกนี้มันซึมเข้าหัวคับ ถึงจะไม่ได้เขียนออกมาเป็นรูปร่าง แต่กระบวนการคิดตอนที่ทำนั้น มันเป้นดครงสร้างที่เขียนออกมาได้จริงๆ

เว็บโปรแกรมที่ดีก็คือจะออกแบบระบบมายังไงให้สามารถใช้งานได้สมบูรณ์และถูกใจผู้ใช้งานมากที่สุดคับ
Date : 2009-03-03 16:25:31 By : zankumuro

No. 4

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

จุดเริ่มต้น The first impact

คุณถามตัวเองว่า อยากเป็นอะไรกันแน่ อย่าคิดลอยๆ ต้องคิดจริงจังคุณเลือกจะไปด้านไหน WinApp LinuxApp WebApp MobileApp เพื่อที่ว่าจะได้ไม่เสียเวลาลงทุนไปไร้ค่า เพราะเรียนทุกอย่าง แต่ไม่ได้ซักอย่าง
(ผมเอง ก็เสียเวลาไปฟรีๆ 2 ปีกะ Java ซึ่ง แทบไม่ได้อะไรเลยนอกจากความรู้ แนวคิด ที่เป็นรูปแบบไหม่)

อันดับต่อไป คุณต้องเลือกภาษาแรก(หรือแพลตฟอร์ม)ที่ต้องการศึกษาอย่างจริงจัง เช่น
.Net Platform, Java Platform, Other

เลือกภาษา(แนะนำภาษา scripting language ก่อน เพราะมันง่ายกว่า)
C++, C#, Visual Basic, VBA, Perl, Java, Javascript, TCL, PHP, Ruby, Python, Flash Action Script V3, etc.

ภาษาบางภาษาจำเป็นต้องเรียนข้อนข้างนานกว่าจะได้โปรเจกต์แรก เพราะมี standard library ที่ต้องศึกษาอีก

ผมแนะนำให้หาหนังสือ เฉพาะที่คุณเจาะจง มาซัก 2-3 เล่ม เพื่อทำความเข้าใจครับ
ถ้าอยากเก่ง ก็ต้องทำโปรเจกต์เองครับ ไม่ต้องเป็นผู้ช่วยหรอก ถ้าเก่งแล้วค่อยเป็นผู้ช่วยก็ได้ครับ(เพราะว่าหลังจากเป็นผู้ช่วยได้ซักพักก็ทำงานได้เลย)

โชคดี

ผมยังรู้สึกว่าตัวเอง ตามโลกไม่ทัน TT
Date : 2009-03-03 21:16:11 By : pjgunner

No. 5

Guest

ต้องศึกษาอันนี้คับ servlet
Date : 2009-03-03 22:49:07 By : ผมก็เพิ่งหัดเขียน

No. 6

ไปสมัครงานจะมีคนรับเหรอครับ codeยังcopyเค้ามาแก้เลย ถ้าเจอให้เขียนสดๆก็ทำไม่ได้แล้ว หนักใจ
Date : 2009-03-04 09:17:06 By : yutthana11

No. 7

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ในเมืองไทย ผมยังไม่เคยเจอหนังสือน่าอ่านและมีอะไรมากกว่าของฟรีที่อยู่ตามอินเตอร์เน็ต และผมก็ไม่เคยซื้อหนังสือ PHP,ASP,ASP.NET แม้ซักเล่ม
Date : 2009-03-04 09:39:00 By : webmaster

No. 8

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

ทำไม ผมเขียน Rep.4 แล้ว ชื่อผมไม่ขึ้นอ่ะ
Date : 2009-03-04 11:52:14 By : pjgunner

No. 9

โพสกระทู้ ( 74 )

ทำไมถึงย้ายละคะ ทำงานด้านระบบเน็ตเวิร์คได้เงินเดือนมากกว่าโปรแกรมเมอร์ซะอีก
เราคิดยังงั้นนะ เรายังอยากไปทำงานด้านระบบเน็ตเวิร์คมากกว่าอ่ะ แต่ติดว่าเป็นผู้หญิงอ่ะ
เคยสมัครไป ไม่มีใครเรียกอ่ะ ที่เรียก ก็ให้ไปเป็นโปรแกรมเมอร์หมดอ่ะ
ทั้งๆที่มีใบประกาศอบรมของ CCNA
เคยไปฝึกงานที่บริษัทนึง เขาบอกว่าอยากได้เป็นผู้ชายมากกว่า เพราะเวลาระบบมีปัญหา
จะได้อยู่ดึกได้ หรือว่าไปทำงานต่างจังหวัดจะสะดวกกว่า อะไรประมาณนี้
เศร้า อิอิ
Date : 2009-03-04 12:11:55 By : Jewels

No. 10

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

Quote:
ทำไม ผมเขียน Rep.4 แล้ว ชื่อผมไม่ขึ้นอ่ะ

กำลังงงครับ ไม่น่าเป็นไปได้
Date : 2009-03-04 12:58:02 By : webmaster

No. 11

งานด้านระบบผมว่ามันจะเริ่มตันคนเยอะมาก ที่บริษัทผมเค้าจ้างไม่แพงไม่ถึง15000เลยรับผิดชอบหลายไซด์งาน
Date : 2009-03-04 16:16:34 By : yutthana11

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำปรึกษา - ผมทำงานด้านระบบเน็ตเวิร์กมา 4-5 ปีแต่ตอนนี้เรียนจบด้าน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่