Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ทำไมเวลาผมใช้ include/require แล้วมันขึ้นบรรทัดใหม่อัตโนมัติ

ทำไมเวลาผมใช้ include/require แล้วมันขึ้นบรรทัดใหม่อัตโนมัติ

Topic : 025248

โพสกระทู้ ( 119 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมลองสังเกตุน่ะครับ ถ้าผมตั้งให้ไฟล์เป็น utf-8 แล้ว เมื่อใช้คำสั่ง include หรือ require มันจะขึ้นบรรทัดใหม่ให้อัตโนมัติเลยน่ะครับ ผมอยากรู้วิธีแก้ ไม่รู้มีใครเจอปัญหาแบบผมมั่ง ช่วยด้วยนะครับ ทำงานแล้วมันเพี๊ยนๆ ไม่รู้แก้ไง

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-03-07 02:07:17 By : เด็กชาย กอ ไก่ View : 3290 Reply : 22

No. 1

ลืมบอกไปอย่างหนึ่งอ่ะครับ ตอนที่มันขึ้นบรรทัดใหม่ ผม view code ดูมันก็ไม่มีแท๊ก <br/> ด้วย เหมือนซ่อนไว้

พอผมปรับตรง meta ให้แสดง utf-8 มันก็เปลี่ยนจะขึ้นบรรทัดใหม่ว่างๆ เป็น ๏ปฟ๏ปฟ๏ปฟ (ผมใช้ editplus เซฟแล้วกำหนด Converter เป็น utf8 น่ะครับ)

พอผมลอง copy code ใน view code มาใส่ใน editplus ปรากฏว่าตรงส่วนที่ผมได้ include เข้าไป มันแสดงเป็น ??

ปกติ php มันไม่น่าจะแสดงเป็นข้อความออกมาในภาษา html ถ้าเราไม่สั่งมันให้แสดงออกมานี่ครับ แล้วทำไมมันถึงแสดงออกมาแปลกๆ แบบนี้ผมไม่เข้าใจ และเป็นเฉพาะไฟล์ที่ผมกำหนดให้ Converter เป็น utf8 เท่านั้นด้วยครับ ถ้าเป็น default หรือ unicode จะไม่เป็นไร

ค้นหาที่ไหนๆ ก็ไม่เจอวิธีแก้หมดปัญญาจริงๆครับ ผู้รู้ช่วยด้วย

Date : 2009-03-07 02:13:35 By : เด็กชาย กอ ไก่

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,322 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ผมว่าเอา code มาดูดีกว่าไหมครับ เอาเพจที่ว่ามีปัญหานี้หล่ะ หรือยกตัวอย่างเพจที่มีปัญหามาหนึ่งเพจ
Date : 2009-03-07 08:35:35 By : pokultra

No. 3

Quote:
<?php
session_start(); # เปิดการใช้งาน SESSION
require("script/class.php"); // โหลดข้อมูล OOP

$prop=new properties(); // สร้างตัวแปรที่เก็บค่าคงที่ของเว็บเพจ
$layout=new layout();

$prop->filename=$_SERVER['SCRIPT_NAME']; // กำหนดตัวแปรชื่อไฟล์
$prop->loaddata(); //โหลดค่าคงที่
?>
<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Strict//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-strict.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<head><?php $prop->print_prop(); ?></head>

<body><?php $layout->uni();?></body>
</html>

นี่คือตัวอย่างโค้ดแบบง่ายๆที่ผมพิมพ์น่ะครับ คือผมพิมพ์ html แบบ oop โดยใช้ php ช่วยน่ะ
แต่คิดว่าไม่มีปัญเกี่ยวข้องน่ะครับ เพราะลองทดสอบธรรมดาดูแล้ว ก็ยังเป็นเหมือนกัน

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ: เมื่อใช้คำสั่ง include หรือ require มันจะขึ้นบรรทัดใหม่
ข้อสันนิษฐาน: ผมลองหาข้อมูลดูจากเว็บต่างชาติ แล้วเห็นส่วนที่กล่าวถึง Auto line-break ไม่แน่ใจเกี่ยวกับส่วนนี้หรือไม่ อาจเป็นผลมาจาก php รุ่นที่ผมใช้มีการ เซตค่าอะไรใน php.ini หรือเปล่า (รุ่นที่ผมใช้คือ php 6.0)

Quote:
<meta http-equiv='Content-Type' content='text/html; charset=utf-8' />
<title>ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บไซต์ห้องสมุดวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ - หน้าแรกห้องสมุด</title>
<meta name='author' content='Manosate Pipatpatama'/>
<meta name='description' content='หน้าแรกเว็บไซต์บริการห้องสมุด วิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ'/>
<meta name='keywords' content='North Bangkok College,NBC,วิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ,นอร์ทกรุงเทพ,ห้องสมุด,Library,หนังสือ,books'/>
<link href='css/layout.css' rel='stylesheet' type='text/css'/>

<link href='css/object.css' rel='stylesheet' type='text/css'/>
นี่คือข้อมูลใน head โดยสังเขตครับ

ผลจะทำการ include ไฟล์ที่จำเป็นเข้ามาก่อนแสดงผล html ดัง โค้ตตัวอย่างอันแรกน่ะครับ พร้อมๆกับการกำหนด session_start
Date : 2009-03-07 10:01:05 By : เด็กชาย กอ ไก่

No. 4

ไม่มีคนมาตอบเลย ผมเจอปัญหานี้มาหลายครั้งแล้วแต่หาวิธีแก้ไม่ได้ ใครแก้ได้ช่วยบอกทีครับ
Date : 2009-03-07 16:02:29 By : เด็กชาย กอ ไก่

No. 5

ไม่มีคนมาตอบเลย
Date : 2009-03-08 00:43:05 By : เด็กชาย กอ ไก่

No. 6

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ลองสร้างเป็นไฟล์ใหม่น่ะครับ ผมเคยแก้ปัญหานี้ได้ครับ โดยทำบน Notepad น่ะครับ แล้วบันทึกเป็นแบบ UTF-8 ครับ
Date : 2009-03-10 06:48:37 By : webmaster

No. 7

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

แก้ได้หรือยังครับ อยากรู้เหมือนกัน ปรกติผมก็ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้หรอกนะครับ ยกเว้น ว่าไฟล์ที่นำเข้ามามีบรรทัดใหม่ติดมาด้วย

คิดว่าปัญหาอาจเกิดจาก

คุณสร้างไฟล์ที่ ไม่ใช่ utf8 ตั้งแต่แรก
เวลาคอนเวิร์ตมันอาจมีปัญหา ซึ่ง notepad น่าจะแก้ได้ดีกว่าอันอื่นนะ คิดว่านะ

ส่วนตัวชอบใช้ html 4.01 strict มากกว่า ไม่ชอบ XHTML(พิมพ์เยอะขึ้น)
Date : 2009-03-10 09:06:11 By : pjgunner

No. 8

โพสกระทู้ ( 44 )

ต้องตรวจสอบคำสั้ง <br> ,\n
Date : 2009-03-10 11:42:46 By : 9811

No. 9

คือผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ แต่ว่า ปัญหาเนี้ยะพอไปถามหลายคน ก็พบว่ามีบางคนเคยพบครับ

ผมถามเค้าแก้ไง เค้าบอกว่าทำไมทำมามันได้เองเฉยเลย - - +

ผมก็คลำไปคลำมา พบว่าเป็นเพราะผมใช้ editplus เป็นตัวเขียนน่ะครับ แต่ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไร

พอผมเขียนใน Dream ปรากฏว่าปัญหานี้ก็ไม่เกิดขึ้น

จากที่เห็นพี่ๆตอบกันมา ผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะตัว editplus มีปัญหากับการเขียนไฟล์

เพราะขนาดผม Save เป็น UTF-8 ยังมีปัญหาเลย

สรุปคือใช้ Dream ไปเลยก็คงไม่เกิดปัญหานี้

แต่สำหรับบังคนอาจจะถนัดแบบ Manual ผสม Wizard แบบผมก็อาจจะแนะนำให้เลือกใช้ Dreamweaver

ไปเลยก็ได้ครับ ปัญหานี้ก็จะหมดไปเพราะ Dream มันก็ Manual ได้ดี(ในระดับหนึ่ง)

ตอนนี้ผมหัดใช้ Wizard บางตัวของ Dream แล้ว ถึงจะยังมีปัญหาบางอย่างที่ Dream มันจุ้นจ้านไปหน่อย

ก็พอแก้ไขได้แล้วครับ

............... ขอบคุณทุกคนที่มาช่วยกันตอบนะครับ (ถึงบางคนจะตอบไม่เกี่ยวข้องกันเลย ก็เหอะ<<---- รู้เลยอ่านไม่ถ้วน)
Date : 2009-03-11 23:15:20 By : เด็กชาย กอ ไก่

No. 10

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

ถ้าเป็น อีดิตพลัสก็ ตั้งเป็น utf8 ก่อน บันทึกไฟล์(ครั้งแรก)ครับ น่าจะแก้ปัญหาได้นะ
Date : 2009-03-12 08:45:40 By : pjgunner

No. 11

Quote:
ถ้าเป็น อีดิตพลัสก็ ตั้งเป็น utf8 ก่อน บันทึกไฟล์(ครั้งแรก)ครับ น่าจะแก้ปัญหาได้นะ

คือผมบอกไว้ตั้งแต่ตอนต้นแล้วครับ ว่าผมใช้ Editplus เซฟเป็น utf8
Date : 2009-03-12 09:21:27 By : เด็กชาย กอ ไก่

No. 12

โพสกระทู้ ( 54 )

ผมก็เจอปัญหานี้ include แล้วขึ้น บรรทัดเอง เวลา run หน้า webpage นั้น ๆ บน browser มันขึ้นเองเลย ปรับยังไง ก็ไม่ได้

ผมใช้ np++ ครับ งงมากมาย ทุกอย่างก้เป็น utf-8 ครับ
Date : 2014-12-09 05:47:56 By : tumjuk

No. 13

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

เอา with bom ออก ทำเป็น UTF8 without bom ธรรมดา

ปล. นี่เขาถามมา ตั้้งแต่ 2009 มีคนตอบปัญหานี้ไปเยอะ แล้ว ไม่ลอง เสริชดูก่อนเหรอครับ
Date : 2014-12-09 06:17:49 By : Chaidhanan

No. 14

remove bom ทำยังไงหรอครับ

ประวัติการแก้ไข
2014-12-12 05:16:53
Date : 2014-12-12 05:11:06 By : tumjuk

No. 15

ใช้โปรแกรมอะไรเป็น editor ครับ
Date : 2014-12-12 06:24:11 By : Chaidhanan

No. 16

โพสกระทู้ ( 318 )
บทความ ( 1 )

Twitter Facebook

notepad แก้ปัญหาครับ
Date : 2014-12-12 09:03:03 By : LAGO

No. 17

ผมใช้ nodepad++ ครับ
Date : 2014-12-14 01:09:45 By : tumjuk

No. 18

เลือก เมนู enocoding เลือก utf8 without bom
Date : 2014-12-14 06:06:25 By : Chaidhanan

No. 19

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

Facebook

NPP
Date : 2014-12-14 06:31:33 By : phpinfo()

No. 20

ลองทำตามที่พี่ คห.18,19 บอกแล้วนะครับ ไม่หาย ยังขึ้นบรรทัดเหมือนเดิม
Date : 2014-12-14 06:50:57 By : tumjuk

No. 21

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

Facebook

งั้นคงเป็นที่อย่างอื่นแล้วล่ะครับ ลองเอาไฟล์ที่ include และไฟล์ที่ถูก include มาดูจะดีกว่าครับ
Date : 2014-12-14 07:06:23 By : phpinfo()

No. 22

ขอบคุณครับ ตอนนี้ หายแล้วนะครับ ขอบคุณพี่ ๆ ที่ให้ความรู้ครับ ผมทำผิดเอง - -*
Date : 2014-12-20 07:10:14 By : tumjuk

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ทำไมเวลาผมใช้ include/require แล้วมันขึ้นบรรทัดใหม่อัตโนมัติ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่