Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ใช้ $user ->username อย่างไร คือว่าผมกำลังหัดเขียน php code ครับ ปัญหามีอยู่ว่า ผมกำลังทำหน้า login อยู่ครับ ทุกอย่างก็ผ่าน

ใช้ $user ->username อย่างไร คือว่าผมกำลังหัดเขียน php code ครับ ปัญหามีอยู่ว่า ผมกำลังทำหน้า login อยู่ครับ ทุกอย่างก็ผ่าน

Topic : 025310

โพสกระทู้ ( 94 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

คือว่าผมกำลังหัดเขียน php code ครับ

ปัญหามีอยู่ว่า ผมกำลังทำหน้า login อยู่ครับ ทุกอย่างก็ผ่านไปเรียบร้อยแต่ติดอยู่อย่างเดียวครับว่าจะ echo $User->username อย่างไรครับ เท่าที่ผมลองมันไม่ echo ให้ผมอ่ะครับ ผมมีหน้าอยู่code 2 หน้าครับ function.php และ index.php ครับ

ในหน้า function.php มีอะไรประมาณนี้ (แค่บางส่วน )

Code (PHP)
<?php
function confirmUser($username,$password) 
{ 
	global $User;

$User->loggedIn=FALSE;
	$User->usertype=1;

connectdb();

$query = "SELECT * FROM userdata WHERE username=\"$username\"";
    $result=mysql_query($query)
    or die(mysql_error());

if($userline=mysql_fetch_array($result,MYSQL_ASSOC))
    	{
    		if($password==$userline["password"])
     		{
    			$User->userid=$userline["userid"];
    			$User->username=stripslashes($username);
    			$User->emailaddr=$userline["email"];
    			$User->createdate=$userline["since"];
    			$User->usertype=$userline["usertype"];
    			$User->loggedIn=TRUE;

return true;
				}
    		else
    			{
				return false;    			
    			}
    	}
?>

และหน้า index.php มีดังนี้ครับ (แค่ส่วนที่ผมต้องการ echo ครับ )

Code (PHP)
<table>
<tr>
<td><?php echo $User->username;?></td>
</tr>

</table>

มันไม่ยอม echo ให้ผมอ่ะครับ เรื่อง logged in หรือ query ไม่ต้องห่วงครับ มัน run ถูกครับ ผมลอง echo แบบใช้ session แล้วครับ มัน echo ถูกครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-03-09 20:34:11 By : cjmling View : 1457 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ประกาศ

public $username;

ไว้ในคลาส User ด้วยนะครับ

อย่าลืมใช้เซสชั่นด้วยนะครับ

$_SESSION['user'] = &$User;

Date : 2009-03-09 21:11:55 By : pjgunner

No. 2

Facebook

คือว่าช่วยอธิบายให้มันละเอียดหน่อยได้ไหมครับ พอดีเป็นมือใหม่ครับ และ global นั่นใช้ไงอ่ะครับ ผมใช้ไม่เป็น ที่ใช้ไปนั่นจากตัวอย่างจากบางที่อ่ะครับ จริงๆแล้วใช้ไม่เป็น ครับ
Date : 2009-03-09 21:45:52 By : cjmling

No. 3

Twitter

ขอดูคลาส User ของคุณด้วยนะครับ

global ใช้ตัวแปรจากภายนอกฟังชั่นได้ครับ โดยไม่ต้องส่งเป็นพารามิเตอร์ไปที่ฟังชั่น
Date : 2009-03-09 21:48:24 By : pjgunner

No. 4

Facebook

เออ......ผมไม่มี class user อะไรนั่นเลยครับ ( - _ - ") ต้องเขียน class นั่นยังไงเหรอครับ
Date : 2009-03-09 21:56:23 By : cjmling

No. 5

Twitter

ไม่มีคลาสจะใช้คลาสได้ยังไง

แล้วเอาโค้ดใครมาอ่ะ

ทำเองใหม่เหอะครับ แบบธรรมดาก็ได้ ถ้ายังไม่เป็น
Date : 2009-03-09 22:09:20 By : pjgunner

No. 6

Facebook

ถูกต้องครับ ผมกำลังฝึกเขียนเองหมดเองหล่ะครับ code ที่เขียนข้างบนนั้นผมก็เขียนเองหมดแหละครับยกเว้น ตรง global $User และ $User->usertyp, $User->username ........ อ่ะครับ คือผมต้องการที่จะใช้ข้อมูลของ user หลังจาก login ของแต่ละคนไปใช้ในส่วนต่างๆของเว็บอ่ะครับ โดยที่ไม่ต้องไป enquiry อีก ช่วยแนะนำทีครับ มีวิธีอื่นไหมครับ ที่ง่ายกว่านี้อ่ะครับ
Date : 2009-03-09 22:25:52 By : cjmling

No. 7

Twitter

แบบนี้ก็ง่ายดีนะแต่ เอ ทำไมใช้ oop เป็นล่ะครับ โดยที่ยังไม่ได้สร้างคลาส

คุณจำเป็นต้องใช้ session ในการเก็บข้อมูลด้วยนะครับ

ถ้ายังไม่ถนัด oop นักก็ใช้ array ไปก่อนก็ได้

ตัวอย่าง แบบ hash

if( !$logined ){ //ยังไม่ได้ล๊อคอิน

เอาตัวแปรมาคิวรี่ เช็คตรวจสอบ

if( ล๊อคอินสำเร็จ ){
$_SESSION['user'] = array('userid'=> $userid, 'user_name'=> '$username', ...);

echo $_SESSION['user']['user_name'];
}
}

หรือจะใช้ integer เป็น index ก็ได้ครับ

ประมาณนี้ครับ คิดว่าคงพอเข้าใจ

SITE: http://gunner.freetzi.com
MSN: [email protected]
TEL: 087-577-0276
Date : 2009-03-09 22:43:34 By : pjgunner

No. 8

Facebook

โอ้วพระเจ้าจอร์จมันยอดมากครับ ใช้ array ดูง่ายกว่าเยอะๆครับ ขอบคุณมากครับ และเจอวิธีใช้ class และ แต่มันดูยากกว่า array น่ะผมว่า ใช้ array ดีกว่าครับ ใช้ง่ายดี ขอบคุณอีกทีครับ นอนหลับแหละ
Date : 2009-03-09 23:11:35 By : cjmling

No. 9

Twitter

แต่ class สามารถใส่ behavior ได้

ตัวอย่าง

class User{
const ADMIN = 'admin';
const GUEST = 'guest';
public $type = self::GUEST;
function __construct($uname = self::GUEST, $password =''){
if($uname != self::GUEST && $uname && $password){
//login
$query = mysql_query("SELECT * FROM admin WHERE uname ='$uname' AND upassword ='$password'");
if( mysql_num_rows($query) )
$this->type = self::ADMIN;
else
$this->type = self::GUEST;
}
}

public static function login($uname, $password){
return new User($uname, $password);
}

public function is_admin(){
if( $this->type == self::ADMIN )
return true;
return false;
}

public function __toString(){
return $this->type;
}
}// User class

แบบ เล่นๆ นะครับ
Date : 2009-03-09 23:42:31 By : pjgunner

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ใช้ $user ->username อย่างไร คือว่าผมกำลังหัดเขียน php code ครับ ปัญหามีอยู่ว่า ผมกำลังทำหน้า login อยู่ครับ ทุกอย่างก็ผ่าน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่