Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > พี่ๆช่วยทีครับ อยากจบกะเพื่อน โปรเจคเว็ปยืมคืนหนังสือ+ค้นหาหนังสือ

พี่ๆช่วยทีครับ อยากจบกะเพื่อน โปรเจคเว็ปยืมคืนหนังสือ+ค้นหาหนังสือ

Topic : 025391

โพสกระทู้ ( 4 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือมันติด สถานะหนังสือครับว่าคงเหลือกี่เล่ม ถูกยืมไปเท่าไหร่ ค้างส่งเท่าไหร่ ใครเป็นคนยืม แบบว่าสมาชิกดูประวัตฺการยืมของตัวเองได้ การยืมหนังสือ admin จะเป็นคนกรอกข้อมูลสมาชิกและ ข้อมูลหนังสือผมทำตัวหักจำนวนหนังสือไม่เป็นครับ หรือไม่ก้อเอาแค่แจ้งว่าเหลือเท่าไหร่ ยืมไปเท่าไหร่ เอาพอได้ส่งครับ ผมทำครางแรกครับ งงมากกก

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-03-12 13:04:41 By : ohmonline View : 1209 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 76 )

บอกให้เข้าใจกว่านี้หน่อยครับ

Date : 2009-03-12 13:40:45 By : pklangkua

No. 2

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

กำหนด scope คำถามให้แคบลงอีกนิดว่าติดปัญหาอะไรบ้างครับ
บอกแบบนี้ ไม่มีใครตอบได้ เพราะไม่รู้ว่า ออกแบบ db ยังไง ติดปัญหาตรงใหน
และอะไรคือปัญหาที่แท้จริงๆ ง่ะ

ผมตอบให้ไม่ถูกเหมือนกันนะ ถ้าถามแบบนี้ เอิ๊ก ๆ
ผมจะตอบแบบคร่าว ๆ ละกัน
1. สถานะหนังสือ เหลือกกี่เล่ม ก็เวลายืมหนังสือไป ก็ไปตัดยอดออกตาม ISBN เลยครับ
2. ถูกยืมไปเท่าใหร่ ก็ไห้กำหนดสถานะหนังสือครับ 1=ยืม 2=คืน 0=หนังสือหาย ให้ count เอาเฉพาะสถานะที่ต้องการ
3. ใครยืม ก็เวลาคนมายืมก็เก็บชือ่ไว้เลยครับ
4. พอคนยืม login เข้ามาปั๊บ ก็ไปเรียกดูตามชื่อของตัวเองที่ยืม

เอ .. พอเข้าใจไม๊ ผมให้เป็นโค๊ดไม่ได้เพราะไม่รู้ว่าออกแบบ db ยังไง
โค๊ดต้นฉบับที่ผมเคยเขียนไว้ตั้งนานนมไม่รู้มันไปกองไว้ที่ใหน ถ้าเจอจะเอามาาแนบในกระทู้ให้

deawx
[email protected]
Date : 2009-03-12 14:41:58 By : deawx

No. 3

เอาไหม่นะครับ
คือว่าผมทำโปรเจคค้นหนังสือออนไลน์พอไปตรวจอาจารบอกว่ามันง่ายไป(ก้อผมทำไม่เปนหนิ)เลยไห้แก้เป็นแบบยืมได้ตรวจสอบได้ว่า หนังสือเล่มนั้นมีเท่าไหร่ ยืมไปเท่าไหร่ คงเหลือเท่าไหร่ใครเป็นคนยืม(ทีนี้ก้อเลยกลายเป็นว่าส่งไม่ทันขอเป็น มส.ไว้ก่อนครับ อีก5วันส่ง)

** ตอนนี้ที่ผมทำได้(ร่วมกะเพื่อนอีกคนนะครับ)
1 ค้นหาได้หหน้าค้นหาก้อจะแสดงรายชื่อหนังสือเรียงลงมาเลย จะมีชื่อหนังสือ ชื่อผู้แต่ง ISBN จำนวนหน้า ราคาหนังสือ จำนวนหนังสือสำนักพิมพ์ (ซึ่งมาจากข้อมูลที่ผมแอดเข้าไปแบบมั่วๆไว้ก่อนเพื่อลองเฉยๆ ผ่านฟร์อมรับที่ผมทำขึ้นมา) แต่ที่เหลือก้อคืออยากไห้มันแสดง อยู่ระหว่างยืมกี่เล่ม คงเหลือกี่เล่ม วันส่งอยากทำแต่กลัวมันยากครับ

2 สมัคสมาชิกได้ ล๊อคอินได้(ชึ่งตอนนี้ล็อคอินเสดก้อเข้าหน้าเปล่าๆไปก่อน เพราะยังไม่รู้ว่าจะไห้ไปไหนดี) แต่อยากได้แบบว่าล็อคอินเข้าไปแล้ว แสดงประวัติการใช้ของตัวเองอะครับ ว่ายืมเล่มไหนไปบ้าง วันยืม วันส่ง ค้างส่งมีไหม

3 คือการยืมและการส่งกนังสือ จะไห้ admin เป็นคนทำครับ แบบว่ากรอก ISBN กะชื่อสมาชิคแลวก้อวันส่งพอกดก้อจะโชวหน้ารายละเอียดหนังสือ แล้วก้อรายละเอียดผู้ยืม แล่วมีปุ่มยืนยันการยืม กะยกเลิกอยู่ข้างล่างครับ

หวังว่าคงไม่รบกวนเกินไปนะครับ (บอกตามตรงผมพึ่งเคยทำครับ โค๊ดไม่เป็นส่วนที่ทำเสร็จก้อหาในหนังสือมาแก้ตัวแปลเอา ถ้าจะกรุณา ขอแบบเป็นไฟล์เลยก้อได้นะครับ
Date : 2009-03-12 18:33:05 By : ohmonline

No. 4

ขุดครับ
Date : 2009-03-12 22:17:13 By : ohmonline

No. 5

โพสกระทู้ ( 119 )

สรุปง่ายๆครับ ต้องทำเป็นระบบเลยครับ

แต่เท่าที่ดูเหมือนไม่ติดปัญหา แต่มาหาคนช่วยสินะครับเนี่ย
Date : 2009-03-12 23:59:15 By : เด็กชาย กอ ไก่

No. 6

ถูกต้องนะคร๊าบบ ใครใจดีช่วยทีครับ จะไม่ทันแล้ว
Date : 2009-03-13 00:13:13 By : ohmonline

No. 7

Guest

Date : 2009-03-13 14:06:49 By : ohmonline

No. 8

โพสกระทู้ ( 91 )

1 ค้นหาได้หหน้าค้นหาก้อจะแสดงรายชื่อหนังสือเรียงลงมาเลย จะมีชื่อหนังสือ ชื่อผู้แต่ง ISBN จำนวนหน้า ราคาหนังสือ จำนวนหนังสือสำนักพิมพ์ (ซึ่งมาจากข้อมูลที่ผมแอดเข้าไปแบบมั่วๆไว้ก่อนเพื่อลองเฉยๆ ผ่านฟร์อมรับที่ผมทำขึ้นมา) แต่ที่เหลือก้อคืออยากไห้มันแสดง อยู่ระหว่างยืมกี่เล่ม คงเหลือกี่เล่ม วันส่งอยากทำแต่กลัวมันยาก

อย่างแรก คิดว่า db ของ book คิดว่าน่าจะมีแล้ว แต่ คงขาดฟิลด์ที่ เก็บจำนวนหนังสือทั้งหมด ก็เก็บจำนวนหนังสือทั้งหมดเข้าไป

ต่อไป ในดาต้าเบส การจอง

คิดไว้ว่า คุณคงทำแบบนี้ไว้

id | user(ที่ยืม) | เวลายืม | idของ book | status(คืนแล้ว/ยัง)*กำหนดคีย์เอาเลย

ใน เทเบิลนี้ เวลายืมก็แอดเพิ่ม พอคืนก็เปลี่ยนสานะ ถ้าเราอยากเช็คว่า อยู่ระหว่างยืม กี่เล่ม เหลือกี่เล่ม

เราก็เอาจำนวนหนังสือทั้งหมด มาลบกับ ผลการ query เทเบิลที่เก็บข้อมูลการยืม ก็จะได้หนังสือที่อยู่ระหว่างยืม แล้วเหลือ stock ก็ลบกันเอา

2 สมัคสมาชิกได้ ล๊อคอินได้(ชึ่งตอนนี้ล็อคอินเสดก้อเข้าหน้าเปล่าๆไปก่อน เพราะยังไม่รู้ว่าจะไห้ไปไหนดี) แต่อยากได้แบบว่าล็อคอินเข้าไปแล้ว แสดงประวัติการใช้ของตัวเองอะครับ ว่ายืมเล่มไหนไปบ้าง วันยืม วันส่ง ค้าง

อยากเช็คว่า ตัวเองเคยยืมอะไร ก็ select เอาจาก เทเบิลเก็บข้อมูลการยืม status จะเป็นตัวบอกว่า คืนหรือยัง

3 คือการยืมและการส่งกนังสือ จะไห้ admin เป็นคนทำครับ แบบว่ากรอก ISBN กะชื่อสมาชิคแลวก้อวันส่งพอกดก้อจะโชวหน้ารายละเอียดหนังสือ แล้วก้อรายละเอียดผู้ยืม แล่วมีปุ่มยืนยันการยืม กะยกเลิกอยู่ข้างล่าง

อย่างที่กล่าวไปแล้ว

เก็บ ISBN | USER_ID | DATE | STATUS|

อยากได้รายละเอียดอะไร ก็เอา ISBN หรือ USER_ID ไป select อีกทีได้เลยครับ
Date : 2009-03-13 16:57:43 By : aprodise

No. 9

โพสกระทู้ ( 91 )

หรือยังไงแอด msn เอาก็ได้ครั

Date : 2009-03-13 17:06:01 By : aprodise

No. 10

Guest

ผมแอดเอ็มพี่ไปแล้วนะครับ

Date : 2009-03-14 11:46:34 By : ohmonline

No. 11

Guest

อย่างที่บอกครับ โค๊ดไม่เป็น ใครพอมีโค๊ดตัวอย่าง หรือตัวคล้ายๆกันไหมครับ มาแกะเอา
Date : 2009-03-14 11:58:04 By : ohmonline

No. 12

Guest

ขุดดดดดดด จะได้เสร็จไวๆ
Date : 2009-03-15 10:44:07 By : ohmonline

No. 13

โพสกระทู้ ( 30 )

มันเหมือน book rent ที่ผมเคยทำป่ะหว่าแต่ที่ผมทำยังไม่ดีเท่าไร
Date : 2009-03-15 12:19:59 By : hijackthis

No. 14

Guest

ใครมีคล้ายๆ บอกด้วยนะครับ อยากจบๆ ด่วนมาก

Date : 2009-03-15 17:01:28 By : ohmonline

No. 15

Guest

ส่งวันที่20 ขุดๆๆๆๆๆ
Date : 2009-03-18 20:04:53 By : ohmonline

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : พี่ๆช่วยทีครับ อยากจบกะเพื่อน โปรเจคเว็ปยืมคืนหนังสือ+ค้นหาหนังสือ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่