Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > วาดกล่องแสดงข้อความที่เอาออกมาจาก ajax อย่างไรดีครับ

วาดกล่องแสดงข้อความที่เอาออกมาจาก ajax อย่างไรดีครับ

Topic : 025649

โพสกระทู้ ( 20 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ต้องขอความช่วยเหลือบ่อยๆ เพราะผมต้องทำเว็บไซต์ที่พักน่ะครับ แถมทำคนเดียวไม่มีคนปรึกษา เลยต้องขอความช่วยจากพี่ๆน่ะครับ ลองเข้าไปดู http://www.hnrthailand.com ได้ครับ

คือมันมีปัญหานิดหน่อยครับ

คือผมทำข้อความแล้วพอ onmouseover แล้วจะดึงข้อมูลของลิ้งนั้น จาก db มาโชว์ครับ

ตอนนี้ทำให้มันแสดง detail ออกมาได้แล้ว แต่อยากจะวาดกล่องข้อความให้อยู่ข้างๆเม้าส์ แล้วเอาข้อความที่ดึงออกมา เขียนใส่ในกล่องครับ

ไม่ทราบว่าต้องใช้อะไรเขียนดีครับ (css , javascript , php)

นี่เป็นตัวที่ผมใช้ ajax ดึงมานะครับ

Code (PHP)
function showtran(numid){
var url = "get_tran.php?id=" + numid;
createXMLHttpRequest();
xmlHttp.onreadystatechange = tranStateChange;
xmlHttp.open("GET", url, true);
xmlHttp.send(null);
}
function tranStateChange(){
var target = document.getElementById("target");
if(xmlHttp.readyState == 4) {
if(xmlHttp.status == 200) {
var results = xmlHttp.responseText;
shop_arr=results.split(",");  // แยกข้อความที่รับมาเป็น array

/////////////////////////////////อันนี้ผมเอาไว้ทดสอบครับว่า มีข้อมูลออกมาไหม ตรงนี้แหละครับ ที่อยากให้วาดรูปเป็นกล่องสี่เหลี่ยมอยู่ข้างๆเม้าส์ครับ
target.innerHTML = "ชื่อ"+shop_arr[0]+"address"+shop_arr[1]+"detail"+shop_arr[2]+"Tel"+shop_arr[3]+"Fax"+shop_arr[4]+"E-mail"+shop_arr[5]+"Website"+shop_arr[6];
/////////////////////////////////
}
}}

//////// อันนี้แสดงข้อความ แล้วให้ mouseover แล้วเรียก showtran เพื่อแสดงกล่องข้อความที่ดึงมาจาก ajax
<a href="http://<?=$row->website;?>" onmouseover="showtran(<?=$row->tour_id;?>);"><?=$row->{$tran1};?></a>

คืออยากจะรู้วิธีวาดเท่านั้นอ่ะครับ เพราะ ajax ไม่มีปัญหาอะไร แต่หาวิธีวาดรูปไม่เจอซักที(อยากได้แบบที่เอาข้อความไปใส่ได้ด้วยอะครับแล้วก็อยู่ข้างๆเม้าส์ด้วย)

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-03-20 17:36:19 By : lovehinatava View : 1871 Reply : 3

No. 1

TT

มะมีคนช่วยเลย แสดงว่าเราอธิบายไม่ค่อยเข้าใจสินะครับ

ประมานว่า อยากจะ draw ผ่าน js (ตอนนี้อยากใช้ js แล้ว เพราะต้องนำ string ของ js ที่ได้มา เอามา drawstring)

แต่ผมไม่รุ้เลยว่า ต้อง new อะไร เพราะ j2se มันต้อง include อ่ะครับ แต่ js นี่งงเลย

หรือว่าใช้ php วาดกล่องแทรกใน function jsได้หรือเปล่าครับ (เพราะมันทำงานกับ onmouseover เลยไม่มั่นใจครับ)

Date : 2009-03-21 09:34:18 By : lovehinatava

No. 2

เพิ่งเสิดมา รู้สึกว่าผมจะเข้าใจผิดนิดหน่อยครับ

js เวลาสั่งให้วาดรูป แบบเรียก event มันจะไปหน้าถัดไปอะครับ

ท่าทางคงต้องใช้ ajax วาดรูปเอา หรือไม่งั้นก็ ดึง หน้าphp อีกตัวนึงสั่งให้วาดรูปแทน (แต่ยังทำไม่เป็นอะครับ)
Date : 2009-03-21 10:05:05 By : lovehinatava

No. 3

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

บอกเป็น concept แล้วกัน ใช้ div แล้ว hide เอาไว้ พอ mouseover เอาข้อความไปใส่ div ด้วย innerHTML จากนั้นใช้ javascript หาตำแหน่ง top left ของ mouse แล้วใช้ javascript move div ไปที่ ตำแหน่ง top left ที่ได้แล้วโชว์ div เสร็จละ
Date : 2009-03-21 15:09:53 By : plakrim

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : วาดกล่องแสดงข้อความที่เอาออกมาจาก ajax อย่างไรดีครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่