Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ออกแบบ Db แบบนี้ถูกไหมครับ&และกำหนดสิทธิว่า login ชื่อนี้จะแสดง แต่ข้อความนี้

ออกแบบ Db แบบนี้ถูกไหมครับ&และกำหนดสิทธิว่า login ชื่อนี้จะแสดง แต่ข้อความนี้

Topic : 025839

Guest

ออกแบบ Db แบบนี้ถูกไหมครับ&และกำหนดสิทธิว่า login ชื่อนี้จะแสดง แต่ข้อความนี้
มี 3 ระดับนะครับ
Admin
teacher
student

Admin
aid(fk)
user
pass
--------------
teacher
tid(fk)
user
pass
msg
student
sid(fk)
user
pass
msg
ats
aid(fk)
tid(fk)
sid(fk)
-------------
ออกแบบนี้ถูกไหมครับ
---------------------------------------------------
อีกข้อนะครับ
สมุติว่า login ชื่อ zero แล้ว post ข้อความลง db แล้ว และก็สามารถเปิดอ่านได้
สามารถแสดงข้อความได้

เวลา เรา Login ชื่ออื่น มันก็ยังเห็นข้อความที่ zero post ไว้ อยากจะกำหนดว่า เมื่อ zero post ข้อความลง db เวลา Login zero ก็จะแสดงแค่ ข้อความที่ zero post ไปเท่านั้น
User อื่นเมื่อ login เข้ามาก็จะไม่เห้น ข้อความ ที่ zero post ไป จะกำหนดอย่างไรดีครับ

ขอบคณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ ไหว้ล่ะครับ(-//\\-)

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-03-26 09:44:06 By : zx View : 1075 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 148 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

จิงๆ แล้วไม่ควร แบ่งออกหลาย table แบบนี้ครับเพราะว่าจะทำให้การเขียนลำบาก

คุณควรออกแบบ เป็นอย่างนี้นะครับแค่แนะนำ

Table User
1.id
2.user
3.pass
4.date
5.status // ตรงนี้อ่ะครับให้ลง status ไปว่าเป็น user ท่านไหน

ตรง status นะครับ
1 admin
2 teacher
3 student

Date : 2009-03-26 10:45:22 By : dr.website

No. 2

Guest

ขอบคุณครับ เด่วไปลองก่อน
Date : 2009-03-26 11:07:42 By : zx

No. 3

โพสกระทู้ ( 251 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

คำถามข้อ2 การกำหนดสิทธิ์ เอา DB จากคุณdr.website นะค่ะ

<? if($_SESSION['status']=='admin')
{
?>
<a href="...."> zero post </a>
<?
}
?>
Date : 2009-03-26 11:24:45 By : paphun

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

คำถามข้อ 3 สืบเนื่องมาจาก คุณ dr.website และคุณ คนบ้านเดียวกัน นะครับ

table post
post_id
post_text
owner_id <--- อ้างถึง login id

ตอนดึงข้อมูล
Code
select * from post where owner_id = '$_SESSION['id']'

Date : 2009-03-26 12:12:27 By : lozomac

No. 5

โพสกระทู้ ( 34 )

ถ้าหากเราฐานข้อมูลที่นักเรียนอยู่อันนึง บุคลากรอยู่อันนึงแต่ทั้งสองอันมีstatus เช่น
table student ==> id,name,status
table personal ==> id,name,status
แล้วเราจาดึงมาแสดงในตารางที่เราสร้างใหม่ยังไงหรอค่ะโดยตารางที่สร้างใหม่มี
1.id
2. name
3.pws
4.status
ตารางที่สร้างใหม่ดึงมาจากตาราง นักเรียน กับ บุคลากรค่ะ
Date : 2009-03-26 17:48:19 By : 0-0

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ออกแบบ Db แบบนี้ถูกไหมครับ&และกำหนดสิทธิว่า login ชื่อนี้จะแสดง แต่ข้อความนี้

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่