Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนสอบถามครับ เนื่องจาก กรอกข้อมูลแล้ว ข้อมูลไม่ถูกบันทึกลงฐานข้อมูล MySQL

รบกวนสอบถามครับ เนื่องจาก กรอกข้อมูลแล้ว ข้อมูลไม่ถูกบันทึกลงฐานข้อมูล MySQL

Topic : 026487

โพสกระทู้ ( 17 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

โค๊ตมีดังนี้ครับ ไม่ทราบว่าผิดตรงไหน รบกวนด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

<?php
   print "รายละเอียดการจองห้องพักรีสอร์ทภูฟ้าสวรรค์<br>";
   print "ชื่อ :".$mr;
   print "       ".$first_name; 
   print "นามสกุล :".$last_name;
   print "<br>";
   print "Email :".$email."<br>";
   print "เบอร์โทรศัพท์ :".$tel."<br>";
   print "เบอร์โทรสาร :".$fax."<br>";
   print "บริษัท :".$company."<br>";
   print "ที่อยู่ :".$address."<br>";
   print "ประเทศ :".$country."<br>";
   print "สัญชาติ :".$nationality."<br>";
   print "ข้อมูลการจอง<br>";
   print "ประเภทห้องพัก :".$room_type."<br>";
   print "ประเภทเตียง :".$type_of_bed."<br>";
   print "จำนวนห้องพัก : ".$number_of_room;
   print "ห้อง";
   print "เตียงเสริมพิเศษ :".$extra_bed3;
   print "    " .$extra_bed4."<br>";
   print "จำนวนผู้เข้าพัก : ".$number_of_adult;
   print "คน";
   print "จำนวนเด็ก(ถ้ามี) :".$number_of_children;
   print "คน";
   print "อายุเด็ก : ".$age_of_children;
   print "ขวบ";
   print "โปรดแจ้งถ้าต้องการห้องพักเพิ่ม :".$specify ."<br>";
   print "รายละเอียดอื่น ๆ :".$other."<br>";
   print "วันเดินทาง :  วันที่ :".$inday ;
   print "เดือน :".$inmonth;
   print "ปี : ".$inyear;
   print "วันเข้าพัก :วันที่ :". $outday ;
   print "เดือน :".$outmonth;
   print "ปี : ".$outyear;

$host = "127.0.0.1";
		$user = "root"; 
		$passwd = "root"; 
		$dbname = "orderroom";

mysql_connect($host,$user,$passwd) or die("ติดต่อ Host ไม่ได้");
mysql_select_db($dbname) or die("ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้");

$cs1 = "SET character_set_results=tis620";
mysql_query($cs1) or die('Error query: ' . mysql_error());

$cs2 = "SET character_set_client = tis620";
mysql_query($cs2) or die('Error query: ' . mysql_error());

$cs3 = "SET character_set_connection = tis620";
mysql_query($cs3) or die('Error query: ' . mysql_error());

$sql = "INSERT  INTO  useorder
	(mr ,first_name , last_name, email,tel,fax,company, address,  country,nationality,room_type,type_of_bed, number_of_room,extra_bed3,extra_bed4,number_of_adult, number_of_children,aeg_of_children,specify,other,inday, inmonth,inyear,outday,outmonth,outyear) 
		VALUES 
	('$mr' , '$first_name' , '$last_name', '$email', '$tel', '$fax', '$company',  '$address','$country', '$nationality', '$room_type', '$type_of_bed',  '$number_of_room', '$extra_bed3', '$extra_bed4', '$number_of_adult',  '$number_of_children', '$aeg_of_children', '$specify', '$other', '$inday',  '$inmonth',  '$inyear', '$outday', '$outmonth', '$outyear')"; 
	$sqlquery=mysql_db_query($dbname, $sql); 
	print"<br>ได้รับข้อมูลเรียบร้อยแล้ว ";
	mysql_close();
   ?>

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-04-20 18:23:50 By : boonjong View : 1244 Reply : 21

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ลอง echo $sql; ดูน่ะครับ แล้วนำค่าที่ได้ไปทดสอบบน phpMyAdmin ครับ ก็จะได้ error ครับ หรือลองใส่ debug ดูน่ะครับ

Code
$sqlquery=mysql_db_query($dbname, $sql)or die(mysql_error());

Date : 2009-04-20 18:32:32 By : webmaster

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

Code (PHP)
<?php
$sqlquery=mysql_db_query($dbname, $sql) or die(mysql_error()); 

?>

Date : 2009-04-20 18:33:30 By : lozomac

No. 3

ช้าไป 1 นาที
Date : 2009-04-20 18:34:42 By : lozomac

No. 4

ขอบพระคุณมากเลยครับ แต่ว่า จะใส่ไว้ตรงไหนครับ
Date : 2009-04-20 18:38:23 By : boonjong

No. 5

แจ้งผลครับ
พอกรองข้อมูลแล้วเป็นอย่างนี้ครับ

รายละเอียดการจองห้องพักรีสอร์ทภูฟ้าสวรรค์
ชื่อ :นาย วิวัฒน์นามสกุล :วิชาเหล็ก
Email :
เบอร์โทรศัพท์ :
เบอร์โทรสาร :
บริษัท :บริษัท นิวสปองส์ จำกัด
ที่อยู่ :807/19 ม.13 ซ.วิทยุการบิน ถ.สุขุมวิท ต.ท้ายบ้านใหม่ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 20170
ประเทศ :Thailand
สัญชาติ :ไทย
ข้อมูลการจอง
ประเภทห้องพัก :เรือนใหญ่
ประเภทเตียง :เตียงคู่
จำนวนห้องพัก : 6ห้อง
เตียงเสริมพิเศษ : NO
จำนวนผู้เข้าพัก : 6คน
จำนวนเด็ก(ถ้ามี) :5คน
อายุเด็ก : 5 3 8 9 6ขวบ
โปรดแจ้งถ้าต้องการห้องพักเพิ่ม :ไม่มีครับ
รายละเอียดอื่น ๆ :อาหารอร่อยๆครับ
วันเดินทาง : วันที่ :10เดือน :10ปี : 2009
วันเข้าพัก :วันที่ :13เดือน :10ปี : 2009
Query was empty ( ตรงนี้หมายความว่ายังไงครับ)
Date : 2009-04-20 18:50:52 By : boonjong

No. 6

ทำได้แล้วครับ ขอบพระคุณทุกๆท่านเลยนะครับ ที่ทำให้ทราบว่าติปัญหารตรงไหนบ้าง ตอนนี้ตามแก้ได้หมดแล้วครับ พิมพ์โค๊ตผิดหลายตัวและหลายที่เลยครับ และก็ตั้งค่าในตาราง เป็นค่าไม่ว่างหมดเลย ทั้งที่ค่าบางตัวต้องปล่อยให้ว่าง จบแล้วครับ ตลอดระยะเวลา 1 เดือน สำเร็จแล้วครับ

ขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
Date : 2009-04-20 21:01:36 By : boonjong

No. 7

แต่ว่าข้อมูลมันบันทึก 2 ครั้งครับ กดครั้งเดียวได้2
Date : 2009-04-21 08:05:46 By : boonjong

No. 8

จากที่ผมแนะนำ ให้เอาโค้ดผมไปแทนที่นะครับ ถ้าเอาไปเพิ่มอีกมันก้จะเข้า สองครั้ง เพราะดูแล้วไม่มีลูปอะไร ลองเช้คดูครับ
Date : 2009-04-21 13:39:13 By : lozomac

No. 9

ขอบพระคุณครับ งั้นก็ลบออกเลย ได้หรือเปล่าครับ
Date : 2009-04-21 16:11:47 By : boonjong

No. 10

ผลออกมาแล้วครับ สำเร็จแล้วครับ ไชโย ขอพระคุณหลายๆๆเด้อ นอนหลับกินอิ่มซะที
Date : 2009-04-21 16:14:40 By : boonjong

No. 11

ขอถามเพิ่มเติมครับ ถ้าจะตรวจสอบค่าว่าง จากฟอร์มรับข้อมูล จะใส่ตรงส่วนไหนของสคริปต์ครับ
Date : 2009-04-21 17:41:16 By : boonjong

No. 12

ตรวสอบค่าว่างจากฟอร์ม เขียนอย่างนี้ถูกหรือเปล่าครับ

<?php

if ($first_name==" " or $last_name==" " or $email==" " or $tel==" " or $fax==" " or $address==" " or $room_type==" " or $type_of_bed==" " or $number_of_room==" " or $number_of_adult==" " or $inday==" " or $inmonth==" " or $inyear==" " or $outday==" " or $outmonth==" " or $outyear==" " )
{
print "กรอกข้อมูลยังไม่ครบนะครับ กรุรากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
}
?>
Date : 2009-04-21 17:55:39 By : boonjong

No. 13

Code (PHP)
<?php
 $first_name=$_POST[$first_name];
 $last_name=$_POST[$last_name];
 $email=$_POST[$email];
 $tel=$_POST[tel];
 $fax=$_POST[fax];
 $address=$_POST[address];
 $room_type=$_POST[room_type];
 $type_of_bed=$_POST[type_of_bed];
 $number_of_room=$_POST[number_of_room];
 $inday=$_POST[inday];
 $inmonth=$_POST[inmonth];
 $inyear=$_POST[inyear];
 $outday=$_POST[outday];
 $outmonth=$_POST[outmonth];
 $outyear=$_POST[outyear];

if   ($first_name==" " or   $last_name==" " or  $email==" "  or  $tel==" "  or $fax==" "  or  $address==" "  or  $room_type==" "  or  $type_of_bed==" "  or $number_of_room==" "  or  $number_of_adult==" "  or  $inday==" "  or  $inmonth==" "  or  $inyear==" "  or  $outday==" "  or  $outmonth==" "  or $outyear==" " )  
{
print "กรอกข้อมูลยังไม่ครบนะครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
}
?>
เขียนอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
Date : 2009-04-21 18:24:52 By : boonjong

No. 14

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Code (PHP)
<?php
 $first_name=trim($_POST[$first_name]);
 $last_name=trim($_POST[$last_name]);

if(empty($first_name){
print "กรอก first name ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
}else if(empty($last_name){
print "กรอก last name ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
}
?>

ผมแนะนำให้ใช้แบบนี้ครับ ที่เหลือไปเติมเอา
Date : 2009-04-21 18:40:33 By : plakrim

No. 15

Code (PHP)
<?php
$first_name=trim($_POST[$first_name]);
$last_name=trim($_POST[$last_name]);

if(empty($first_name){
print "กรอก first name ครับ กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
}else if(empty($last_name){
print "กรอก last name ครับ กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
}
?>

ผมแนะนำให้ใช้แบบนี้ครับ ที่เหลือไปเติมเอา
ขอบพระคุณมากครับ
Date : 2009-04-22 07:59:25 By : boonjong

No. 16

ผมเขียนอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ เพราะว่ามันฟ้องว่า Parse error: syntax error, unexpected T_ELSEIF
รบกวนอีกรอบCode (PHP)
<?php
 $email=trim($_POST[$email]);
 $tel=trim($_POST[$tel]);
 $address=trim($_POST[$address]);
 $room_type=trim($_POST[$room_type]);
 $type_of_bed=trim($_POST[$type_of_bed]);
 $number_of_room=trim($_POST[$number_of_room]);
 $inday=trim($_POST[$inday]);
 $inmonth=trim($_POST[$inmonth]);
 $inyear=trim($_POST[$inyear]);
 $outday=trim($_POST[$outday]);
 $outmonth=trim($_POST[$outmonth]);
 $outyear=trim($_POST[$outyear]);

if (empty($first_name));{
print "ยังไม่ได้กรอก ชื่อ ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
}
	else  if (empty($last_name));{
print "ยังไม่ได้กรอก นามสกุล ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($email));{
print "ยังไม่ได้กรอก Email ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($tel));{
print "ยังไม่ได้กรอก หมายเลขโทรศัพท์ ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($address));{
print "ยังไม่ได้กรอก ที่อยู่ ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($room_type));{
print "ยังไม่ได้กรอก ประเภทห้องพัก ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($type_of_bed));{
print "ยังไม่ได้กรอก ประเภทเตียง ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($number_of_room));{
print "ยังไม่ได้กรอก จำนวนห้องพัก ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($inday));{
print "ยังไม่ได้กรอก วันเดินทาง ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($inmonth));{
print "ยังไม่ได้กรอก เดือน ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($inyear));{
print "ยังไม่ได้กรอก ปี ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($outday));{
print "ยังไม่ได้กรอก วันเข้าพัก ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($outmonth));{
print "ยังไม่ได้กรอก เดือน ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
	else if (empty($outyear));{
print "ยังไม่ได้กรอก ปี ครับ  กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ";
} 
?>

Date : 2009-04-22 13:29:36 By : boonjong

No. 17

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Code (PHP)
<?php
if (empty($outyear));{ //ไม่ต้องใส่ ; หรอกครับ if (empty($outyear)){ ทุกตัวเลยไม่ต้องใส่

if(){

}else if(){

}else{

}

?>

Date : 2009-04-22 14:01:21 By : plakrim

No. 18

ขอตัวอย่างนิดหนึ่งครับ ยังงงอยู่ครับ ขอบพระคุณครับ
Date : 2009-04-22 14:58:02 By : boonjong

No. 19

งงอะไรหรอครับ หลัง () ของ if ไม่ต้องใส่ ; ก็แค่นั้น
Date : 2009-04-22 15:04:42 By : plakrim

No. 20

แก้ไขแล้วครับ แต่พอกรอกข้อมูล แล้วกดส่ง ก็ไม่ผ่านครับ ติดตั้งแต่บรรทัดแรกเลยครับ

ยังไม่ได้กรอก ชื่อ ครับ กรุณากรอกใหม่ด้วยนะครับ

คือฟอร์มรับค่านี้ผมสร้างไว้ในไฟล์ HTML ครับ แล้วค่ามาที่ไฟล์ที่เป็น PHP

แต่ถ้าใช่สคริปต์ จาวา ก็คิไม่ออกอีกว่าจะใส่ยังไง
แต่ผมอยากทำใน PHP มากว่าครับ เพราะยังไงก็ฝึกหัดมาทางนี้
Date : 2009-04-22 15:45:05 By : boonjong

No. 21

Guest

ทำได้แล้วครับ

จากโค๊ตของคุณพี่นั่นแหละครับ

Code (PHP)
<?php
$text1 = trim($_post['text1']);
$text2 = trim($_post['text2']);
$text3 = trim($_post['text3']);
if(empty($text1)){
echo "เหอะๆ ทำไมไม่กรอกข้อมูล 1 ฟะ";
} else if(empty($text2)){
echo "เหอะๆ ทำไมไม่กรอกข้อมูล 2 ฟะ";
} else if(empty($text3)){
echo "เหอะๆ ทำไมไม่กรอกข้อมูล 3 ฟะ";
}else{
บันทึก
}
?>

จากหน้านี้ https://www.thaicreate.com/php/forum/025642.html เคยเปิดอ่านอยู่นะครับ อ่านเสร็จแล้วก็ขำ แต่ไม่ได้สังเกตุ ตอนนี้ทำสำเร็จแล้วครับ

ขอบพระคุณมากครับ
Date : 2009-04-22 16:34:23 By : boonjong

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนสอบถามครับ เนื่องจาก กรอกข้อมูลแล้ว ข้อมูลไม่ถูกบันทึกลงฐานข้อมูล MySQL

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่