Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การลบข้อมูลที่เลือกมาจากตะกร้า คือ ตอนแรกเวลาคลิกเลือกสินค้ามาใส่ตะกร้าไว้แล้ว แล้วในตะกร้าสามารถที่จะลบได้หากไม่ต้องการ

การลบข้อมูลที่เลือกมาจากตะกร้า คือ ตอนแรกเวลาคลิกเลือกสินค้ามาใส่ตะกร้าไว้แล้ว แล้วในตะกร้าสามารถที่จะลบได้หากไม่ต้องการ

Topic : 026697

โพสกระทู้ ( 39 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือ ตอนแรกเวลาคลิกเลือกสินค้ามาใส่ตะกร้าไว้แล้ว แล้วในตะกร้าสามารถที่จะลบได้หากไม่ต้องการ ซึ่งตัวที่จะใช้ลบ เป็น Checkbox ให้คลิกเลือกค่ะ โดยใช้โค้ดข้างล่างนี้เป็นตัวลบ แล้วสามารถลบได้แล้ว แต่ปัญหาอยู่ที่ไปนำเสนออาจารย์ แล้ว อาจารย์บอกว่าให้เปลี่ยนเป็นรูปถังขยะ ที่ใช้ลบเพื่อเป็นการสื่อความหมายค่ะ ตอนนี้ก้อเลยลบไม่ได้เพราะไม่รู้จะลบยังงัย เพราะถ้าเป็น Checkbox สามารถเช็คได้ แต่เป็นรูปภาพเช็คงัยอะค่ะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ

if (count ($prd_del)==0) {
		$prd_del=array ();
	}
	for ($i=0; $i<count ($sess_id) ; $i++) {
		if (!in_array ($sess_id[$i] , $prd_del)) {
			$temp_id[] = $sess_id[$i];
			$temp_name[] = $sess_name[$i];
			$temp_price[] = $sess_price[$i];
			$temp_num[] = $prd_num[$i];
		}
	}
	$sess_id=$temp_id;
	$sess_name=$temp_name;
	$sess_price=$temp_price;
	$sess_num=$temp_num;

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-04-27 01:16:49 By : bird_clab View : 1820 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,035 )

ก็ทำให้มันเป็น link สิครับ link แบบรูปภาพน่ะครับ โดยการส่งค่าแบบ get ครับ ส่งไปอีก page นึงที่ทำการประมวณผล ประมาณนี้ครับ

Date : 2009-04-27 02:12:37 By : kanchen

No. 2

ตอน แรกที่ทำเป็น checkbox ใช้ชื่อตัวแปรว่า $prd_del แล้ว เช็คในหน้าคำนวณว่าเป็นค่า 0 หรือ 1 ก่อนที่จะลบ แต่พอเป็นรูปภาพ ก้อใช้เป็น image file แล้วตั้งตัวแปร $prd_del เป็นแบบเดิม แต่ที่นี้มันเช็คไม่ได้

if (count ($prd_del)==0) จะแก้เป็นอะรัยเหรอค่ะ งงมากเลยค่ะ
Date : 2009-04-27 02:39:08 By : bird_clab

No. 3

ทำตามที่ผมบอกนั้นเหละผมว่าง่ายกว่าอีกครับ แล้วอีกอย่างถ้าคุณจะทำให้ image เช็กค่าแบบ boolean นั้นผมว่ามันยากครับ เอารูปแบบของเว็บบอร์ดมาใช้สิครับ จากปกติแล้วเว็บบอร์ดถ้ามีการกดที่กระทู้มันก็จะส่งค่าไปยังอีก
page(ส่งแบบ get น่ะ) แต่เราเปลียนให้มันเป็นรูปแค่นั้นเองครับ แล้วข้อมูลที่ถูกส่งไปนั้นก็ให้ไปประมวณผลอีก page นึง หลังจากนั้นเมื่อทำการลบเสร้จแล้วก็ให้กลับมาที่ page เก่า ผมว่าวิธีนี้มันอาจจะง่ายกว่าครับ
Date : 2009-04-27 07:12:16 By : kanchen

No. 4

แล้วถ้าใช้แบบ get จะต้องเปลี่ยนโค้ดตรง if หรือต้องเปลี่ยนโค้ดทั้งหมดเลยค่ะ

ขอบคุณนะค่ะสำหรับความรู้ ความช่วยเหลือ และคำแนะนำดี ๆ
Date : 2009-04-27 08:07:52 By : bird_clab

No. 5

ใครรู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ อยากรู้ และ อยากทำหั้ยผ่าน เพราะติดมาหลายวันแล้ว แก้ไม่ได้สักที
Date : 2009-04-27 08:43:20 By : bird_clab

No. 6

คุณ KanJi ค่ะ ช่วยตอบให้ความรู้อีกครั้งนะค่ะ อยากทำโค้ดหน้านี้ให้ผ่านค่ะ ช่วยด้วยนะค่ะ
Date : 2009-04-27 10:14:09 By : bird_clab

No. 7

มันต้องเขียนขึ้นมาใหม่ครับ เพราะ page ที่จะทำการลบนั้นจะต้องทำการรับค่ามาจากอีก page นึง เช่น
t1.php เป็น page ที่จะส่งค่าไปให้ t2.php
t1.php (PHP)
<?php
<a href="#" onclick="javascript:if(confirm('Delete Data???')){window.location='delete.php?id=<?php echo $row["id"] ?>';}">Delete</a>
?>

จาก code ด้านบน จะเป็นการส่งค่าของ id แบบ get ครับแต่ต้องเอาไปเป็นแนวทางได้ครับ

t2.php ส่วนอันนี้เป็นการลบค่าที่ได้รับจาก t1.php ครับเอาไปเป็นแนวทางได้เหมือนกันครับ
t2.php (PHP)
<?php
	$id = @$_GET["id"];

$sql = "delete from table_name
			where id='$id'";
	$result = mysql_query($sql) or die("Error :$sql");

echo "<script>
			alert('Delete data #$id');
			window.location='กลับไปหน้าที่ต้องการครับ';
		  </script>";
?>

ปล. code ต้องนำไปแก้ไขใหม่ให้เข้ากับของคุณได้ด้วย
Date : 2009-04-27 10:43:23 By : kanchen

No. 8

Guest

สมมุติว่าได้เก็บตัวแปรสินค้าไว้เป็นแบบนี้

$cart=array(); // กำหนด $cart เป็นอาเรย์
session_register("cart"); // กำหนด $cart เป็นตัวแปร session

เวลาเก็บสินค้าใส่ตะกร้า กำหนด $cart[$id_cart]=1; // $id_cart คือ รหัสสินค้า , 1 คือ จำนวนสินค้า

เวลาลบสินค้าในตะกร้า กำหนด unset($cart[$id_cancel]); // $id_cancel คือ รหัสสินค้าที่ต้องการลบ

foreach($cart as $id_pd => $qty){
กำหนดลิงค์ เพื่อลบสินค้า
<a href="?id_cancel=<?=$id_pd?>" onclick="return confirm('ยืนยันยกเลิก')">ยกเลิกสินค้า</a>
}
Date : 2009-04-27 10:44:07 By : heng

No. 9

ขอบคุณ ทุกคนมากเลยค่ะ เดี๋ยวจะลองนำไปปรับใช้ดูนะค่ะ
Date : 2009-04-27 11:14:08 By : bird_clab

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การลบข้อมูลที่เลือกมาจากตะกร้า คือ ตอนแรกเวลาคลิกเลือกสินค้ามาใส่ตะกร้าไว้แล้ว แล้วในตะกร้าสามารถที่จะลบได้หากไม่ต้องการ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่