Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การทำเว็บให้เล่น บนมือถือ ถ้าต้องการทำเว็บให้เล่นบนมือถือได้ต้องใช่ภาษาอะไรเขียนครับ หรือมีหลักการอย่างไรบ้างครับ

การทำเว็บให้เล่น บนมือถือ ถ้าต้องการทำเว็บให้เล่นบนมือถือได้ต้องใช่ภาษาอะไรเขียนครับ หรือมีหลักการอย่างไรบ้างครับ

Topic : 027230

โพสกระทู้ ( 302 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ถ้าต้องการทำเว็บให้เล่นบนมือถือได้ต้องใช่ภาษาอะไรเขียนครับ
หรือมีหลักการอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-05-11 19:35:03 By : pun05 View : 15886 Reply : 20

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Blogger

ผมเคยเขียนเป็น wap อยู่พักนึง ดูแล้วจะไม่เหมาะกับการใช้งานสมัยนี้เท่าไหร่ เพราะมันยุ่งยากและคงไม่มีใครนั่งเล่น wap browser แน่ๆ เพราะตอนนี้มี browser ที่ทำงานดีกว่าอย่างเช่น opera mini ที่ดาวน์โหลดลงมือถือได้ครับผมใช้ประจำ

ที่ควรจะเขียนก็จะเป็น xhtml transitional หรือ strict ก็ได้ครับ จริงๆ html ก็ยังได้นะเขียนแบบปกติได้เลย
ในการเขียนเว็บให้เล่นในมือถือได้ควรเขียนให้มีรูปแบบเรียบง่ายสั้นกระชับและมีปุ่มน้อยที่สุดเนื่องจากมันเลื่อนไปมายาก และเรื่องภาษาไทยก็ต้องคอยระวังเลือก encoding ให้ถูกทุกหน้าครับ เพราะ browser มือถือบางโปรแกรมยังปรับภาษาไม่ได้ และไม่ควรใช้ dynamic html เพราะมือถือมันจะ load หน้าใหม่แทน ไม่ได้ dynamic จริงๆ ซึ่งจะทำให้ต้องเสียเวลารอโหลดใหม่และเล่นเว็บลำบากมากเลยครับ

Date : 2009-05-11 20:12:28 By : num

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,035 )

ไม่ทราบว่ามือถือที่เขียนเป็น window mobile หรือป่าวครับ ถ้าเป็นไม่ต้องกังลวเลยครับ ใช้ภาษาอะไรเขียนก็ได้ครับ
แต่ถ้าไม่ใช้ครวที่จะใช้ java ครับ
Date : 2009-05-11 21:06:35 By : kanchen

No. 3

อยากให้แสดงได้กับ browser ทั่วๆไปที่ใช้บนมือถือ
แล้วถ้ามีการดึงข้อมูลมาจากฐานข้อมูล ในกรณีมีการอัพเดทข้อมูลอัตโนมัติ บนมือถือสามารถทำได้หรือเปล่าครับ

ขอดูไฟล์ตัวอย่างได้ไม่ครับขอบคุณครับ
Date : 2009-05-11 21:15:55 By : pun05

No. 4

โพสกระทู้ ( 519 )

ก็ใช้ php เขียนธรรมดานี่แหละคับ
html ก็เหมือนๆกัน
เพียงแต่ต้องคำนึงถึงว่า
- โทรศัพท์บางรุ่น ไม่รองรับ javascript
- โทรศัพท์บางรุ่นไม่รองรับ cookie
- โทรศัพท์บางรุ่นถ้าขนาดไฟล์ php หรืออื่นๆ ที่โหลดเกิน 10-20 kB จะไม่แสดงผล
- โทรศัพท์บางรุ่นดูหน้าเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อกัน แสดงผลไม่เหมือนกัน
ฯลฯ

สรุปว่าข้อจำกัดมันเยอะคับ
(โดยส่วนตัวผมเคยทำ project wap.myhappymarket.com นิดหน่อยครับ)
Date : 2009-05-11 21:57:54 By : nut_t02

No. 5

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ผมใช้ Asus P320 ใช้ IE สามารถเปิด ThaiCreate.Com ได้สบายครับ
Date : 2009-05-11 22:13:33 By : webmaster

No. 6

เดี่ยวลองทำดูครับ จะไดรู้เลย บางทีไปไหนโดยที่ไม่มีคอมก็ใช่มือถือแทน
Date : 2009-05-11 22:38:52 By : pun05

No. 7

โพสกระทู้ ( 183 )

Facebook

http://www.w3schools.com/WAP/wap_pages.asp

ศึกษาเอาเลยจากที่นี่ครับ กด next ไปเรื่อยๆ จะมีทั้งคำสั่ง ref ต่างๆและก็ยังมีตัวอย่างโค้ด ที่เราสามารถหัดได้เลย
ที่นี่มีครบที่สุดแล้วครับเจ้าของเค้าเลยก็ว่าได้
Date : 2009-05-12 01:55:59 By : melodyApinan

No. 8

ขอบคุณครับ
Date : 2009-05-12 21:01:28 By : pun05

No. 9

โพสกระทู้ ( 519 )

เท่าที่ผมลองมานะคับ file wml ไม่ support มือถือส่วนใหญ่
radio box จะแสดงเป็น text box ไปเลยก็มีครับ
Date : 2009-05-12 23:33:34 By : nut_t02

No. 10

Guest

ผมคุยกับเจ้าหน้าที่ของ NetDesign เค้าบอกว่าต้องใช้ J2ME (Java 2 Platform Micro Edition)>>>????

ใครรู้ช่วยไขความจริงด้วยครับ
Date : 2009-08-31 16:32:45 By : neverwalkalone007

No. 11

โพสกระทู้ ( 1,463 )

Twitter Blogger

ถ้าจะเขียนโปรแกรมก็ต้องใช้แบบนั้นครับ
ถ้าต้องการเขียนเว็บใช้ xhtml ธรรมดาๆ เหมือนเว็บเพจธรรมดาๆ ก็พอครับ
Date : 2009-08-31 19:30:12 By : num

No. 12

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

ผมเคยใช้ตารางนะ มันเวลาตัวหนังสือมันแสดงมันจะยาวต้องเลื่อน scroll bar เอา เหนื่อย ผมใช้ div ไม่ค่อยเก่ง แต่ควรใช้ div แทน scroll bar ครับ จะได้แสดงได้ดีกว่าหน่อย และเซตความกว้างเป็น % ก็จะช่วยได้ครับในกรณีที่ใช้ตาราง

ก็เขียนแบบธรรมดาตาที่พี่ num บอกครับ
ถ้าจะเขียน app ก็น่าจะใช้ java me ครับรองรับได้เกือบทุกรุ่นแต่คิดว่าต้องปรับไห้ตรงกับขนาดหน้าจอกระมัง
Date : 2009-08-31 20:30:04 By : pjgunner

No. 13

Guest

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องภาษาคอมเท่าไหร่...แสดงว่าถ้าทำเว็บธรรมดาได้...ก้อทำเว็บสำหรับมือถือได้รึเปล่าครับ...

ขอบคุณครับ...
Date : 2009-09-07 14:01:59 By : neverwalkalone007

No. 14

โพสกระทู้ ( 51 )

J2ME เอาไว้เขียนappไว้ใช่บนมือถือนิ แต่ถ้าเว็บนี้detect ิbrowser แล้วเรียกใช้cssที่ต่างกันน่าจะได้นะครับ
Date : 2009-09-08 11:35:00 By : Tuafu

No. 15

Guest

ถ้าผมอยากทำเว็บบนมือถือ...แต่เขียนพวกโค้ดอย่าง (html, PHP, ASP, etc ) ไม่เป็นเลย ทำเป็นแต่สร้างเว็บง่ายๆ โดยใช้ Photoshop & Dreamweaver.....ผมควรต้องหาความรู้ด้านไหนเพิ่มเติมครับ ???...(กำลังคิดว่าจะเรียน PHP>>> ไม่รู้ว่าจะเอามาใช้ในการทำเว็บเพื่อมือถือได้เปล่า...ที่สำคัญ ไม่รู้จะยากไปหรือเปล่า....โปรดชี้แนะ)
Date : 2009-10-05 01:24:07 By : neverwalkalone007

No. 16

Guest

ตอบเพื่อคนที่เข้ามาดูทีหลังเหมือนผม
การเขียนบนมือถือ อย่างสมัยนี้มือถือบ้านๆ ก็ลองรับ Html หมดแล้วครับ ส่วนจะเขียนเป็นภาษา PHP ดีไหมนั้น
ขอเรียนให้ทราบว่า เขียนได้ครับ เพราะสคริป PHP มันรันที่ Server ครับ เขียนได้อยู่แล้ว
java รันที่ Cliena อันนี้ต้องพิจารณาครับ เพราะมือถือบ้านๆเลย ไม่รองรับ บางทีรองรับแต่ก็ไม่ถึงขั้น Dinamig appication
Date : 2010-03-14 12:38:40 By : Neung

No. 17

Guest

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ อยากลองทำเว็บให้เปิดดูได้บนมือถือ nokia ค่ะ โดยเป็นเว็บที่เล่น movie บนมือถือได้<br> เพราะลองเล่นเว็บปกติผ่านมือถือ ปรากฏว่าเข้าเว็บได้แต่ตรงส่วนของ movie ไม่สามารถเล่นได้เป็นหน้าจอดำๆ เช่น (Youtube.com)
Date : 2011-02-09 09:59:54 By : ทิพย์

No. 18

Guest

ขอบคุณครับ
Date : 2012-06-15 15:27:00 By : วอง

No. 19

Guest

Go to : jQuery Mobile กับการออกแบบหน้าจอเพื่อทำงานบน Mobile , Smart Phone และ Tablets
Date : 2012-08-30 16:20:16 By : toon

No. 20

Guest

Code (PHP)
 echo Test";

Date : 2013-01-01 17:59:12 By : Techt

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การทำเว็บให้เล่น บนมือถือ ถ้าต้องการทำเว็บให้เล่นบนมือถือได้ต้องใช่ภาษาอะไรเขียนครับ หรือมีหลักการอย่างไรบ้างครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่