Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ผู้รู้ ... ช่วยทีคะ...คือทำเวปจองห้องเรียน ด้วย php ใช้ postgresql เป็น db อะคะ

ผู้รู้ ... ช่วยทีคะ...คือทำเวปจองห้องเรียน ด้วย php ใช้ postgresql เป็น db อะคะ

Topic : 027326

โพสกระทู้ ( 14 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือทำเวปจองห้องเรียน ด้วย php ใช้ postgresql เป็น db อะคะ
ตอนนี้ติดปัญหาเรื่องจะจองเวลายังไงไม่ให้ซ้ำซ้อนกันอะคะ
db เก็บชื่อห้อง เวลาเริ่ม เวลาสิ้นสุด วันที่ อะคะ
เลือกเวลาโดยใช้ลิส

<div align="left"><font size=2 color = "#37a599"><b>Time : </font>
<select name=time1>
<option value=09.00>09.00</option>
<option value=09.30>09.30</option>
<option value=10.00>10.00</option></select></div>

<div align="left"><font size=2 color = "#37a599"><b>To </font>
<td><select name=time2>
<option value=09.30>09.30</option>
<option value=10.00>10.00</option>
<option value=10.30>10.30</option></select></div>

คร่าวๆ อะคะ คืออย่างต่ำจองได้ครึ่ง ชม.

เช่น เลือก 09.00-10.30 คนจะมาจอง 10.00 ไม่ได้อะคะ
จะทำยังไงดี ช่วยหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

ป.ล. เขียนจาว่าสคริปดักว่าไม่ให้ time1 มากกว่า time2 ไว้แล้ว

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-05-14 10:28:30 By : b-soda View : 1157 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,035 )

ก็ select ข้อมูลที่ถูกจองแล้วมาเปรียบเทียบกับข้อมูลที่ทำการจองใหม่ว่ามันซ้ำกันหรือไม่ ถ้าซ้ำก็ให้กลับไปทำใหม่
ลองดูนะครับได้หรือไม่ได้เดียวช่วยอีกที

Date : 2009-05-14 11:25:18 By : kanchen

No. 2

แบบว่าใน db จะเก็บเป็นสองคอลัม คือ time_start กับ time_stop
อย่างจอง 09.00-11.00
ช่อง time_start จะเก็บ 09.00 ช่อง time_stop จะเก็บ 11.00
สมมติ ถ้ามีคนมาจอง 10.00 จะเอาไปเทียบยังไงอะคะ T-T
Date : 2009-05-14 12:54:16 By : b-soda

No. 3

ผมงงกลับการดีไซ db ของคุณมากเลย แล้ว time_stop คือเวลาที่จองเสร็จหรือป่าวครับงง
Date : 2009-05-14 15:39:40 By : kanchen

No. 4

ขอโทษที่ทำให้งงค่ะ -_-"

คือเวลาคนเข้ามาจองใช่ปะคะ
จะเลือกห้อง[room_name]
เลือกวันที่[re_date]
เลือกเวลาที่จะใช้ห้อง[time_start]
เลือกว่าใช้ถึงเวลาเท่าไหร่[time_stop]
กรอกชื่อ เบอร์ ฯลฯ

ใน [...] คือชื่อคอลั่มค่ะ

ป.ล. ขออภัยนะคะ พอดีเพิ่งจะเคยเขียน php กะ ใช้ postgresql เป็นครั้งแรก แล้วความรู้เรื่อง db ก็งูๆ ปลาๆ มาก T-T
Date : 2009-05-14 15:48:46 By : b-soda

No. 5

เอา time_stop มาเป็นตัวเช็คเลยครับ ให้เท่ากับ 10.00 เลยครับ เช่น time_stop = 11.00 จากนั้นมีคนมาจองเวลา 10.00 โดยให้เงื่อนไขว่า ถ้า time_stop = 10.00 เมื่อไหร่ก็ให้กลับไปเลือกใหม่ครับไม่รู้ได้หรือป่าวน่ะครับ
Date : 2009-05-14 15:57:05 By : kanchen

No. 6

หมายถึงให้เอา time_start ของคนที่จองใหม่ไปเทียบกะ time_stop ของคนที่จองไปแล้วรึเปล่าคะ
โดยตั้งเงื่อนไขว่า time_start ห้ามน้อยกว่า time_stop ของคนที่จองไปแล้ว

เข้าใจถูกรึเปล่าคะ

เริ่มสับสนในสมอง ^^"
Date : 2009-05-14 17:01:43 By : b-soda

No. 7

โพสกระทู้ ( 209 )

โดยตั้งเงื่อนไขว่า time_start ห้ามน้อยกว่า time_stop ของคนที่จองไปแล้ว

ผมว่าทำแบบนี้ไม่ได้หรอกครับ เพราะ เพราะถ้าคนแรกเลือก time_stop ที่เวลา 13.00
ทั้งที่เวลาตั้งแต่ 9.00-12.30 ว่าง แต่กลับจองไม่ได้ เพราะมีคนเลือกเวลาสินสุดการจอง ที่ 13.00

มันต้องใช้ sql BETWEEN นะครับในการเช็คทั้ง time_start และ time_stop ของ ห้องนั้นๆด้วย เพราะใจกรณีมีหลายห้อง ก็ where เพิ่มไป สมมุติ ว่า ถ้าเช็ค ข้อมูลแล้ว มันอยู่ในช่วง ก็ไม่ให้ บันทึกนะครับ ลองดู
Date : 2009-05-14 17:54:03 By : martman26

No. 8

เรื่อง between ยังไม่ได้ลองนะคะ
แต่จะมาถามเรื่องจะลิสข้อมูลวันที่ออกมา
เซฟลงเป็น format dd-mm-yyyy
จะให้มันเรียงตามวันเดือนปียังไงดีคะ ไม่ใช่เรียงแค่วันโดยไม่แก้ format

อย่าง 01-06-2009 กับ 05-05-2009 ให้ 05-05-2009 ขึ้นก่อน เวลา select ออกมา

มีคำสั่ง order by อะไรเป็นพิเศษรึเปล่าค่ะ
Date : 2009-05-15 16:25:54 By : b-soda

No. 9

เรื่องวันที่ ช่างมันละคะ เซตเป็น yyyy/mm/dd แทนละ

แต่มีความมึนงง ว่าจะเอา between มาใช้ตรงไหนดี -*-
จาก form หน้า reserveForm เมื่อ submit ไปหน้า reserveSave
ใช้ insert into ในหน้า reserveSave

แล้วจะใช้ between ยังไงอะคะ รับ time1 กะ time2 มาจาก form
มาเช็คกะคอลั่ม time_start กะ time_stop ยังไงคะ

มึนตึบมากเลยคะตอนนี้
Date : 2009-05-18 16:26:27 By : b-soda

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผู้รู้ ... ช่วยทีคะ...คือทำเวปจองห้องเรียน ด้วย php ใช้ postgresql เป็น db อะคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่