Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนด้วยค่ะ เกี่ยวกับการ Select ข้อมูล มีตารางข้อมูล 4 ตาราง ตาราง A เก็บข้อมูลเกี่ยวกับ หัวข้อเรื่อง,เวลา, วันที่ ตาราง B,C,D เ

รบกวนด้วยค่ะ เกี่ยวกับการ Select ข้อมูล มีตารางข้อมูล 4 ตาราง ตาราง A เก็บข้อมูลเกี่ยวกับ หัวข้อเรื่อง,เวลา, วันที่ ตาราง B,C,D เ

Topic : 027351

โพสกระทู้ ( 480 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

มีตารางข้อมูล 4 ตาราง

ตาราง A เก็บข้อมูลเกี่ยวกับ หัวข้อเรื่อง,เวลา, วันที่

ตาราง B,C,D เก็บรายการอื่นๆที่เกี่ยวข้องโดยแยกเป็น ข้อๆ

ทุกตารางมีการเก็บวันที่ไว้ด้วย

จึงอยากจะ Select ข้อมูล ออกมาแบบนี้

เอาข้อมูลที่โพสน์วันที่ล่าสุดของตาราง A เป็นหลัก

แล้วให้ข้อมูลในตาราง B,C,D ที่มีวันที่ตรงกับตาราง A มาแสดงด้วย

กล่าวคือจะดึงเฉพาะข้อมูลที่โพสน์ล่าสุดเท่านั้นค่ะ

นู๋จะเขียนโค๊ดดึงข้อมูลออกมายังไงดีค่ะ ให้มันสัมพันธ์กันดังกล่าว ช่วยแนะนำหน่อย กำลังมึนเลยค่ะ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-05-14 16:56:36 By : Avrill View : 1482 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 209 )

แปลกๆนะครับ ทำมัยเอา เวลาเป้นตัวเชื่อม
แบบนี้ก็แสดงว่า ทั้ง 4 ตาราง จะมี เวลาที่เท่ากันใช่มัยครับ ถ้าไม่เท่ากันแหมแต่ตัวเดียวเนี้ย หาไม่เจอเลยนะครับ ถ้าเป้นผมจะเอา id อะไรซักที่เป็นส่วนที่อ้างถึงกันได้ในแต่ละตารางนะครับ
แต่ก็เอาโค๊ดไดก่อนนะครับ

Code
SELECT *
FROM (
time1
LEFT JOIN time2 ON time1.t2 = time2.t22
)
LEFT JOIN time3 ON time1.t2 = time3.t23
ORDER BY time1.t2 DESC

Date : 2009-05-14 17:24:44 By : martman26

No. 2

ขอบคุณค่ะ

ไม่ได้เอาเวลาเป็นตัวเชื่อมนะค่ะ เอาวันที่ค่ะ มันเป็นแบบรายงานประจำวันค่ะ

แล้วนู๋ควรเอาอะไรเป็นตัวเชื่อมดีค่ะ

และนู๋ออกแบบให้มันกด submit ทีละตาราง แบบฟอร์มของไครของมัน

ช่วยแนะนำทีค่ะ ว่าจะทำยังไงให้ถูกต้อง
Date : 2009-05-15 08:36:52 By : Avrill

No. 3

ในฟิววันที่ ไม่ได้มีเวลาผูกด้วยใช่มั้ยครับ
ไม่ใช่ 2009/05/15 16:15 ----> ไม่ได้เก็บข้อมูลแบบนี้ใช่มัยครับ
สมมุติว่าเก็บ แบบวันที่อย่างเดียว เช่น 2009/05/15 หมายความว่า

แล้วให้ข้อมูลในตาราง B,C,D ที่มีวันที่ตรงกับตาราง A มาแสดงด้วย

หมายความว่าวันที่ของตาราง A จะต้องมีเหมือนกันที่อยู่ในตาราง B, C, D ถูกต้องนะครับ
ก็ใช้โค๊ดเดิมครับ

Code
SELECT *
FROM (
table_a
LEFT JOIN table_b ON table_a.ฟิวเวลาA = table_a.ฟิวเวลาA
)
LEFT JOIN table_c ON table_a.ฟิวเวลาA = table_C.ฟิวเวลาC

ORDER BY table_a.ฟิวเวลาA DESC

พอ query มันจะเหมือนกับมี ตารางเดียวที่ อ้างถึงทุกฟิว a,b,c ที่มีเวลา เดียวกับ a ครับ
Date : 2009-05-15 10:20:00 By : martman26

No. 4

ใช่ค่ะ ฟิลด์วันที่เก็บวันที่อย่างเดียวค่ะ ทุกตารางเก็บ $date_day = date("Y-m-d");

จะดึงข้อมูลที่มีวันที่ตรงกันมาแสดง โดยเอาเอาวันที่ล่าสุดของตาราง A เป็นหลักค่ะ

Quote:
SELECT *
FROM (
table_a
LEFT JOIN table_b ON table_a.ฟิวเวลาA = table_a.ฟิวเวลาA
)
LEFT JOIN table_c ON table_a.ฟิวเวลาA = table_C.ฟิวเวลาC

ORDER BY table_a.ฟิวเวลาA DESC

table_a.ฟิวเวลาA = table_a.ฟิวเวลาA

ต้องมีฟิลด์เวลาด้วยค่ะ งงนิดนึงค่ะ
Date : 2009-05-15 10:39:12 By : Avrill

No. 5

Quote:
table_a.ฟิวเวลาA = table_a.ฟิวเวลาA

ต้องมีฟิลด์เวลาด้วยค่ะ งงนิดนึงค่ะ

ขอโทษค่ะพิมผิด ต้องมีฟิลด์เวลาด้วยหรอค่ะ
Date : 2009-05-15 10:40:49 By : Avrill

No. 6

ขอโทษครับ ทำมัยผมอธิบาย ไม่ดีเลยยย

ฟิวเวลา ก็คือ ฟิววันที่ แหละครับ

ขอโทษนะครับ
Date : 2009-05-15 11:15:19 By : martman26

No. 7

โพสกระทู้ ( 25 )

Date : 2009-05-16 15:23:06 By : annbluesky

No. 8

Guest

Code ข้างล่าง คือการดึงข้อมูล จาก Access ที่ table test ดึงข้อมูลเฉพาะวันที่ 2009/05/15 จาก ตาราง DATE,A,B,C ออกมาครับ โดย ตาราง DATE จะเก็บเฉพาะวันที่ครับ
sql="select * from test where DATE = #23/05/2009#";

ลองดูนะครับ
หมายเหตุถ้ารูปแบบเป็น 2009/05/15 16:15 จากตาราง DATE จะดึงไม่ได้ครับ ผมยังงงอยู่ ใครรู้ช่วยบอกที่จะดึงยังไงครับ
Date : 2009-06-11 16:03:26 By : #หน่วยสวาท#

No. 9

โพสกระทู้ ( 251 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

เราว่าในแต่ละ Table น่าจะมี ID ด้วยนะ
เพื่อจะได้เอา ID เชื่อม แล้วค่อยมาทำเงื่อนไขอื่นๆต่อไป
เออ แล้ว Table B,C,D นิ ถ้าเรายุปรวมกันเป็นหนึ่ง Table เลยได้ป่าวค่ะ
Date : 2009-06-11 17:42:57 By : paphun

No. 10

Guest

ใช่ครับผมคิดว่าน่าจะออกแบบใหม่นะครับ
ไม่อย่างนั้น
เวลา Join จะได้วันที่ ที่เหมือนกันออกมาเต็มเลยครับ

ครับจะมี ID ของหัวข้อเรื่องนั้น ๆ
ไปฝั่งอยู่ที่ตาราง B,C,D ด้วยนะครับ
จะได้ถูกต้องครับ
Date : 2009-06-26 16:45:37 By : taobsd

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนด้วยค่ะ เกี่ยวกับการ Select ข้อมูล มีตารางข้อมูล 4 ตาราง ตาราง A เก็บข้อมูลเกี่ยวกับ หัวข้อเรื่อง,เวลา, วันที่ ตาราง B,C,D เ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่