Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อยากทราบวิธีการดึงข้อมูลให้มีความสัมพันธ์กันตามเงื่อนไขดังนี้ครับ

อยากทราบวิธีการดึงข้อมูลให้มีความสัมพันธ์กันตามเงื่อนไขดังนี้ครับ

Topic : 027447

โพสกระทู้ ( 65 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ช่วยแนะนำด้วยครับ ทำไปทำมา เริ่มเจอทางตัน ทำต่อไม่ถูกแล้วครับ

อยากทราบวิธีการดึงข้อมูลให้มีความสัมพันธ์กันครับ ผมจะเขียนโค๊ดยังไง โดยเงื่อนไขที่ว่า

1.เอาข้อมูลที่มีวันที่และไอดีของสมาชิกที่ตรงกันมาแสดงในหน้าเดียว
2.แบ่งหน้าเรียงลำดับตามวันที่โพสน์ล่าสุด
3.โดยข้อมูลที่โพสน์วันล่าสุดของแต่ละสมาชิกจะอยู่หน้าแรก ส่วนข้อมูลวันก่อนๆจะอยู่หน้าถัดไปตามลำดับ

มีตารางข้อมูล 4 ตารางดังนี้

tb_project_reports
tb_person_data
tb_work_today
tb_work_tomorrow

อันนี้โค๊ดที่ผมทำไว้(ยาวเหยียด อิอิ) โค๊ดยาวไปหน่อยเลยแนบไฟล์ให้เลยหล่ะกัน

รบกวนหน่อยนะครับ ดาวน์โหลดไฟล์ที่นี่ครับ

ตอนนี้ที่ทำได้ก็ดึงข้อมูลล่าสุดแล้ว แต่มันดึงข้อมูลมาทีละตาราง

อยากทำให้มันสำพันธ์กัน โดยเอาวันที่ของ tb_project_reports เป็นหลัก

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-05-18 13:25:34 By : losoman26 View : 1381 Reply : 14

No. 1

โพสกระทู้ ( 47 )

Twitter

แบ่งหน้าตามอะไรค่ะ ตามกระทู้ป่าว

Date : 2009-05-18 16:06:15 By : ree48012

No. 2

โพสกระทู้ ( 47 )

Twitter

1.เอาข้อมูลที่มีวันที่และไอดีของสมาชิกที่ตรงกันมาแสดงในหน้าเดียว
Code (PHP)
<?php
$sql = "select ฟิลด์ที่อยากให้แสดง from ตาราง  order by id desc ";
?>
desc มันจะเรียงข้อมูลล่าสุดที่เราบันทึกลงฐานข้อมูล แล้ว วันที่และไอดีของสมาชิก มันอยู่ใน table เดียวกันป่าวอ่ะ

2.แบ่งหน้าเรียงลำดับตามวันที่โพสน์ล่าสุด
ก้อใช้ desc อีกแหละค่ะ
$sql = "select ฟิลด์ที่อยากให้แสดง from ตาราง order by id desc LIMIT $goto,$pagelen";

3.โดยข้อมูลที่โพสน์วันล่าสุดของแต่ละสมาชิกจะอยู่หน้าแรก ส่วนข้อมูลวันก่อนๆจะอยู่หน้าถัดไปตามลำดับ

ไม่รู้จะเข้าใจมั้ยนะ เราก้อไม่ค่อยเข้าใจคำถามแต่น่าจะเป็นแบบนี้นะ
Date : 2009-05-18 16:22:26 By : ree48012

No. 3

โพสกระทู้ ( 143 )

Facebook

จัดไปเลยน้อง พี่ขอรอดูห่างๆละกัน อิอิ
Date : 2009-05-18 16:38:29 By : ชะเอม

No. 4

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

ผมจะลองทำดูนะครับ แต่ยังมึนอยู่เลย

ผมอธิบายก็ไม่ค่อยเป็นด้วยดิ
Date : 2009-05-18 17:24:05 By : losoman26

No. 5

โพสกระทู้ ( 214 )

มีรูปร่างหน้าตาให้ดูก็ดีน่ะครับเผื่อจะได้มองภาพออก
Date : 2009-05-18 17:26:48 By : GhostLocal

No. 6

โพสกระทู้ ( 2,794 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

เห็นด้วย
Date : 2009-05-19 09:40:06 By : panyapol

No. 7

ตามภาพนะครับผมมีตารางอยู่ 4 ตาราง

tb_project_reports
tb_person_data
tb_work_today
tb_work_tomorrow

table

ตอนนี้ที่ทำได้คือผม select มันออกมาทีละตารางอ่ะครับ

แต่ที่อยากได้คือจะ select ข้อมูลออกมาทีเดียวเลยโดยให้มันมีความสัมพันธ์กันตามวันที่โพสน์ครับ

select ทุกตารางพร้อมกันอ่ะครับโดยเอาวันที่ล่าสุดเป็นหลัก

เช่นข้อมูล ที่โพสน์วันนี้จะมีกี่เรคคอร์ดก็ช่าง ดึงมาแสดงทั้งหมดเลย แล้วข้อมูลของเมื่อวาน ก็เอาไว้หน้าถัดไปตามลำดับครับ

เดี๋ยวผมจะหาวิธีอธิบายไหม่ให้เข้าใจกว่านี้นะ ครับ
Date : 2009-05-19 09:52:25 By : losoman26

No. 8

งานเข้า
ยังหาคนช่วยไม่ได้เลยครับ
Date : 2009-05-21 14:22:47 By : losoman26

No. 9

โพสกระทู้ ( 91 )

ลองใช่ join table ดิ สร้างตัวที่จะ link กันทั้ง 4 ตาราง แล้ว join ออก พร้อมกัน หรือจะเลือกเฉพาะบ้างตารางก็ได้

ไม่รุ้ว่าเข้าใจตรงกันเปล่านะ
Date : 2009-05-21 14:56:09 By : ail2geal2

No. 10

มี โค๊ดตัวอย่าง การ join table ทั้ง 4 ตารางไหมครับ

แบบว่ามืดแปดด้านเลยอ่ะครับ
Date : 2009-05-21 15:16:39 By : losoman26

No. 11

โพสกระทู้ ( 91 )

ผมไม่รู้ว่าใน database มีคอลัมอะไร เชื่อมกันได้บ้าง แต่จะยกตัวอย่างดู ไม่รู้เข้าใจอะเปล่า

table 1 std
มีculum ดังนี้ sid , name , lname

table 2 tech
มีculum ดังนี้ tid , name , lname , sid

table 3 subject
มีculum ดังนี้ subid , subname , sid

table 4 room
มีculum ดังนี้ rid , rname , sid

select * from std,tech,subject,room where std.sid = tech.sid and tech.sid = subject.sid and subject.sid = room.sid

ประมาณนี้อะ

ไม่รู้เข้าใจอะเปล่า มันอธิบายแบบนี้ลำบากอะ
ลองดู http://gotoknow.org/blog/howtoprogram/97459 อาจจะเข้าใจกว่า อิอิ
Date : 2009-05-21 15:32:37 By : ail2geal2

No. 12

ขอบคุณมากๆเลยคับผม

ที่มาจุดประกายให้ ผมจะลองดูนะครับ

ผมยังอ่อนประสบการณ์เอามากๆ อาจจะเข้าใจยากหน่อย อย่าว่ากันนะครับ
Date : 2009-05-21 16:31:01 By : losoman26

No. 13

Guest

สู้ต่อไปทาเคชิ
Date : 2009-05-23 10:08:20 By : กำลังใจ

No. 14

Quote:
ผมไม่รู้ว่าใน database มีคอลัมอะไร เชื่อมกันได้บ้าง แต่จะยกตัวอย่างดู ไม่รู้เข้าใจอะเปล่า

table 1 std
มีculum ดังนี้ sid , name , lname

table 2 tech
มีculum ดังนี้ tid , name , lname , sid

table 3 subject
มีculum ดังนี้ subid , subname , sid

table 4 room
มีculum ดังนี้ rid , rname , sid

select * from std,tech,subject,room where std.sid = tech.sid and tech.sid = subject.sid and subject.sid = room.sid

ประมาณนี้อะ

ไม่รู้เข้าใจอะเปล่า มันอธิบายแบบนี้ลำบากอะ
ลองดู http://gotoknow.org/blog/howtoprogram/97459 อาจจะเข้าใจกว่า อิอิ

ผมลองทำตามแล้วครับแต่มันได้แค่ 2 table เองครับ
Date : 2009-05-24 13:03:11 By : losoman26

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากทราบวิธีการดึงข้อมูลให้มีความสัมพันธ์กันตามเงื่อนไขดังนี้ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่