Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > มีปัญหา เด็กๆ มาถามนะครับ งง มาก ปัญหามีอยู่ว่า สมุติผมมี tb สินค้าอยู่ 3 ชนิด Tbp | name| psv

มีปัญหา เด็กๆ มาถามนะครับ งง มาก ปัญหามีอยู่ว่า สมุติผมมี tb สินค้าอยู่ 3 ชนิด Tbp | name| psv

Topic : 027743

โพสกระทู้ ( 209 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ปัญหามีอยู่ว่า
สมุติผมมี tb สินค้าอยู่ 3 ชนิด Tbp
| name| psv |
---------------
| PA | 1 |
| PB | 2 |
| PC | 3 |
สมุติผมมี tb usuerอยู่ 4 คน Tbu
| name | company |
| ก | 1 |
| ข | 2 |
| ค | 3 |
| ง | 4 |

โจทย์มีอยู่ว่า user ต้องเข้าไปดูสินค้าของบริษัทตัวเองได้ ถ้าไม่ใช่บริษัทตัวเอง ก็ไม่ให้ดู
ผมก็จะทำการ login user ด้วย session และ ชื่อ กับ บริษัท จะตามมาด้วยทุกเพจ
- และเพจหนึ่ง จะเป็นเพจที่เช็คข้อมูลสินค้าได้ แต่จะอนุญาต ให้เฉพาะ บริษัทตัว ดูข้อมูลของตัวเองเท่านั้น
If(tbu.company != tbp.psv) { ออกไปซะ } --- ประมาณนี้ครับ

แต่ถ้าในกรณีโจทย์ใหม่ ว่า ต้องการให้นาย ข ดูข้อมูลบริษัท 3 ด้วย ต้องทำอย่างไรครับ (psv= 2 นาย ข ดูข้อมูลได้อยู่แล้วนะครับ เพราะเป็นสินค้าบริษัทของนาย ข )

ปล. ผมได้ทดลองทำหลายวิธีแล้ว เพิ่มฟิว หรือว่า คิดแบบเลขฐาน แต่มัน งง นะครับ ถ้าอธิบายไปมากกว่านี้ผมว่า เพื่อนๆงงแน่ อยากดูความคิดเพื่อนๆด้วยนะครับ ไม่เข้าใจส่วนใหน ถามผมได้นะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-05-27 17:08:57 By : martman26 View : 943 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 143 )

Facebook

คงต้องกำหนดสถานะเพิ่มเติมให้กับ user มั้งคะ เช่น
สถานะ 1 = ดูได้แค่บริษัทตัวเอง
สถานะ 2 = ดูได้ทุกบริษัท

แต่จะว่าไปมันก้อต้องกำหนดสถานะให้กับแต่ละบริษัทด้วยเพื่อความปลอดภัย เช่น บริษัท A มีสถานะให้ใครดูก้อได้

บริษัท สถานะ 1= อนุญาติให้คนที่ไม่ใช่พนักงานบริษัทสามารถเข้าดูข้อมูลได้
บริษัท สถานะ 2= อนุญาติให้เฉพาะ user ที่เป็นพนักงานของบริษัทเท่านั้น
(มั้งงง)

Date : 2009-05-27 17:25:30 By : ชะเอม

No. 2

โพสกระทู้ ( 209 )

เอางี้ดีก่าครับ
ผมมีตัวแปรทั้งหมด 4 ตัว a,b,c,x
a=1,b=2,c=3 และ x=1 หรือ 2 หรือ 3 ก็ได้
ทำการเช็คนะครับ ว่า มีตัวแปรใดตัวแปรหนึ่ง ใน a,b,c ที่มีค่าเท่ากับ x ให้เป็นจริง
ผมทำลองทำแล้ว มันไม่ได้นะครับ มึนตึบ

ex1.
1 || 0 || 0 = 2 ----> เป็นเท็จ ถูกต้อง
1 || 2 || 0 = 2 ----> เป็นจริง ถูกต้อง
1 || 2 || 3 = 2 ----> เป็นจริง ถูกต้อง

ex2.
1 || 0 || 3 = 2 ----> เป็นจริง ?? *** แต่ผมไม่ต้องการให้มันเป็นจริง นะครับทำงัยเพราะจะได้ไปทำเงือนไข เท็จ ได้นะครับ ใช้ and หรือ or หรือ หรือ ??
Date : 2009-05-27 18:20:54 By : martman26

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,008 )

Twitter Facebook

เอางี้ดีก่าครับ
ผมมีตัวแปรทั้งหมด 4 ตัว a,b,c,x
a=1,b=2,c=3 และ x=1 หรือ 2 หรือ 3 ก็ได้
ทำการเช็คนะครับ ว่า มีตัวแปรใดตัวแปรหนึ่ง ใน a,b,c ที่มีค่าเท่ากับ x ให้เป็นจริง
ผมทำลองทำแล้ว มันไม่ได้นะครับ มึนตึบ

ex1.
1 || 0 || 0 = 2 ----> เป็นเท็จ ถูกต้อง
1 || 2 || 0 = 2 ----> เป็นจริง ถูกต้อง
1 || 2 || 3 = 2 ----> เป็นจริง ถูกต้อง
<?
$a=1;
$b=0;
$c=3;
$x=2;
if($a==2||$b==2||$c==2){
echo "Yoo";
}else {
echo "Um..";
}
Date : 2009-05-27 19:41:26 By : arsachi

No. 4

โพสกระทู้ ( 65 )

Twitter Facebook

งง
Date : 2009-05-29 22:14:13 By : clickza2you

No. 5

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

จับยัดใส่ array แล้ว ใช้ in_array ตรวจก็จะได้แล้วว่าคนนี้มีสิทธิ์ดูของบริษัทอะไร

Code (PHP)
<?php
$privilege = array();
$privilege[$user_id] = array("1","2","5");

if(in_array($company_id, $privilege[$user_id])){
echo "เชิญทัศนา";
}else{
echo "ดูของบริษัทตัวเองเดะวะ";
}
?>

หรือจะ select product ทั้งหมดที่สามารถดูได้ก็แค่

Code (PHP)
<?php
$sql = "select * from products where company_id in (" . implode(",", $privilege[$user_id]) . ");";
?>

Date : 2009-05-29 22:27:34 By : plakrim

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มีปัญหา เด็กๆ มาถามนะครับ งง มาก ปัญหามีอยู่ว่า สมุติผมมี tb สินค้าอยู่ 3 ชนิด Tbp | name| psv

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่