Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > แบบนี้เรียก web service เปล่างับแน่ะนำหน่อย คือ อาจารย์เค้าให้ทำ เวปรถทัวร์ขึ้นมา(เลียนแบบนครชัยแอร์)

แบบนี้เรียก web service เปล่างับแน่ะนำหน่อย คือ อาจารย์เค้าให้ทำ เวปรถทัวร์ขึ้นมา(เลียนแบบนครชัยแอร์)

Topic : 027926

โพสกระทู้ ( 9 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือ อาจารย์เค้าให้ทำ เวปรถทัวร์ขึ้นมา(เลียนแบบนครชัยแอร์) แล้ว ก็ให้ ทำอีกเวป ขึ้นมา(เวปที่2) เวปที่ 2 นี้สามารถจองผ่าน เวปแรก(นครชัยแอร์) ได้ จารย์บอกว่าเวปแรก นี้เปิดเซอวิสส มาให้เวปที่ 2 แล้ว เวปที่ 2 นี้ ก็จองผ่าน หน้าเวปของ นครชัย อีกที

แบบนี้ต้องเรียนไงหว่า แล้วจะแนะนำผมไง มั่ง ว่า ส่วนไหนของเขียน ด้วยภาษา ไหน มั่ง งับ

ฝากผู้รู้แน่ะนำหน่อยนะ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-06-02 22:10:39 By : aofhttp View : 3020 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,035 )

ก็ทำขึ้นมา 2 เว็บไงครับ แล้วอีกเว็บก็เรียก service จากเว็บแรกโดยทั้ง 2 เว็ยเราต้องทำการเขียนขึ้นมาทั้งหมดครับ
เพราะถ้าจะไปดึง service จากเว็บเจ้าของเขาคงไม่ให้แน่ครับเพราะฉนั้นเราต้องทำถึง 2 เว็บครับ

Date : 2009-06-02 22:22:00 By : kanchen

No. 2

ใช่ครับ เวป แรก นี้ก็เขียนขึ้นมา จำลอง ขึ้นมา แต่ ส่วน service ที่ สามารถให้ เวป 2 สามารถเข้ามา จองผ่านได้ นี้ละ เขียนมะค่อยเป้นงับแน่ะนำหน่อย นะท่าน KanJi หรอ ท่านอื่นๆๆครับ

Date : 2009-06-02 22:31:35 By : aofhttp

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Blogger

ถ้าจองผ่านหน้าของนครชัยแอร์เว็บตรงๆ ตามทฤษฎีไม่น่าจะเรียกว่า web service ครับ
เพราะปกติเว็บ service จะหมายถึงการ request รับส่งข้อมูลกันในรูปของ xml ซะมากกว่า
Date : 2009-06-02 22:32:07 By : num

No. 4

ถ้าจองผ่านหน้าของนครชัยแอร์เว็บตรงๆ ตามทฤษฎีไม่น่าจะเรียกว่า web service ครับ
เพราะปกติเว็บ service จะหมายถึงการ request รับส่งข้อมูลกันในรูปของ xml ซะมากกว่า

----ขอบคุณ คุณ num

รับส่ง เฉพาะ xml หรอ ครับ ajax ได้ปะ งับ
Date : 2009-06-02 22:59:40 By : aofhttp

No. 5

ถ้าเป็น webservice ตามทฤษฎีก็ต้อง xml เท่านั้นครับ แต่ในทางปฏิบัติมีรูปแบบข้อมูลใหม่ๆ เกิดขึ้นมาอย่างเช่น json จะเรียกว่า web service ได้หรือเปล่าไม่ทราบ แต่ก็เป็นรูปแบบข้อมูลที่สามารถนำไปใช้งานแทน xml ได้ในหลายๆ ด้านทีเดียวครับ

สำหรับ ajax สามารถนำไปใช้ร่วมกับการสร้าง web service ในส่วนของ client เพื่อให้การตอบสนองทำได้รวดเร็วครับ แต่ใช้ php เพียงอย่างเดียวก็ทำได้ครับ library ที่ใช้สร้าง web service ที่นิยมใช้กันได้แก่ nusoap สามารถนำมาใช้สร้างได้ทั้ง client และ server ครับ
Date : 2009-06-02 23:31:03 By : num

No. 6

ขอบคุณงับ ว่างๆๆขอเมล พี่ มาแอดถามเย้ยดีกว่า อิอิ พี่ num
Date : 2009-06-03 00:36:05 By : aofhttp

No. 7

ถามเรื่อง web service โดยเฉพาะ soap ถามมาตอบไม่ได้หรอก มันซับซ้อนอะ ขี้เกียจอ่านด้วย

ถ้าใช้ nusoap ดาวน์โหลดมามันมีตัวอย่างอยู่แล้วครับ ทดลอง run เล่นได้เลยครับ
Date : 2009-06-03 07:24:07 By : num

No. 8

โพสกระทู้ ( 5 )

ขอเรียนถามนิดหนึ่งครับจาก คห3 ผมเลยสงสัยว่าในระบบของ webservice เนี่ยมันเป็นการ share หรือให้ service ข้อมูลกันแน่ครับเพระผมก็ยังไม่เข้าใจในเรื่องนี้ลองพยายามอ่านหนังสือหลายๆเล่มแล้วก็เขียนประมาณว่าเป็นการให้บริการผ่านเว๊บ ซึ่งงงมากๆครับจึงอยากเรียนถามท่านผู้รู้จิงๆครับว่า webservice ต่างกับ web application อย่างไร ถ้ามีตัวอย่างเว๊บให้ดูด้วยก็ดีนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Date : 2009-06-03 08:52:11 By : toneve

No. 9

web service server เป็นโปรแกรมที่ให้บริการกับเว็บไซท์อื่นโดยจะรับข้อมูลที่มีรูปแบบเป็น xml (จะเป็น format อื่นได้หรือเปล่าไม่แน่ใจ)
web sevice client ก็จะเป็นโปรแกรมที่ส่งข้อมูล xml เช่นที่ประกอบด้วยชื่อคำสั่งและ parameter ให้กับ web service server
จากนั้น web service server ก็จะทำงานตามที่ web service client request เข้ามา เมื่อสำเร็จแล้วก็คืนค่าข้อมูลกลับไปให้ web service client นำไปใช้งานต่อไป
นั่นก็คือ web service จะเป็นการสื่อสารระหว่างเว็บไซท์ด้วยกันครับ
(จะเป็นเว็บไซท์เดียวกันหรือเว็บไซท์ต่างกันก็ได้แต่จะสื่อสารกันด้วยข้อมูลที่เป็น xml)

แต่ปกติเราจะสร้าง form ขึ้นมา เพื่อรับข้อมูลและส่งต่อไปให้ web service client
ที่เป็นโปรแกรมในเว็บไซท์ของเรา จากนั้น web service client ก็จะทำการ request ไปยัง
web service server ที่เป็นเว็บไซท์อื่น

ตัวอย่างเช่น http://www.rd.go.th/webservice/ เค้าจะให้บริการเป็น web service server
สมมุติเราสร้างระบบสมาชิก โดยเราต้องการตรวจสอบว่ารหัสบัตรประชาชนที่เค้ากรอกมานั้นมีอยู่จริงหรือไม่
เราก็จะสร้าง form ขึ้นมาตามปกติ แต่ในส่วนของโค้ด php ที่เราใช้ตรวจสอบข้อมูล
เราจะเพิ่มคำสั่ง request ไปยัง web service server
(ซึ่งถือว่าตอนนี้โปรแกรม php ของเราเป็น web service client) โปรแกรมของเราจะส่งข้อมูลได้แก่ชื่อของ service ที่ต้องการเรียกใช้และ parameter เช่นหมายเลขบัตรประชาชนที่ผู้ใช้กรอกเข้ามา
web service server จะนำข้อมูลไปทำการตรวจสอบและส่งผลลัพธ์กับมาให้โปรแกรม php ของเรานำไปใช้งานได้ต่อไปครับ

ไม่รู้ว่ามี web service server ที่เป็น protocol แบบอื่นให้ใช้หรือเปล่า แต่ webservice server
ส่วนใหญ่ที่เจอเค้าจะใช้ soap เป็น protocol ในการสื่อสารครับ
รายชื่อของ webservice:
http://www.xmethods.net/ve2/index.po
http://www.wsdll.com/

แต่ก็จะมีเว็บไซท์ที่เปิดให้บริการในหลายๆ รูปแบบและรับส่งข้อมูลในหลายๆ รูปแบบ ซึ่งบางอย่างก็คล้ายๆ กับ web service อย่างเช่น webstat, googlecode, googlemap (สังเกตว่าไม่ได้ใช้ xml ในการสื่อสาร และไม่ได้ติดต่อระหว่าง server-server) ซึ่งมีการใช้กันแพร่หลายมากกว่า webservice จริงๆ เสียอีก ก็เลยทำเกิดการเรียกเว็บไซท์ทั่วๆ ไปที่ให้บริการด้านต่างๆ ว่า webservice ครับ
Date : 2009-06-03 11:39:05 By : num

No. 10

โพสกระทู้ ( 5 )

ขอบคุณ คุณ num มากครับจะลองไปศึกษาดู
Date : 2009-06-03 14:04:16 By : toneve

No. 11

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

JSON + Web Service

Go to : jQuery Ajax กับ JSON ทำความเข้าใจ การรับส่งข้อมูล JSON ผ่าน jQuery กับ Ajax
Go to : PHP และ JSON กับ Web Service การรับส่งข้อมูลจาก MySQL ในรูปแบบของ JSON
Date : 2012-05-25 22:01:51 By : mr.win

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : แบบนี้เรียก web service เปล่างับแน่ะนำหน่อย คือ อาจารย์เค้าให้ทำ เวปรถทัวร์ขึ้นมา(เลียนแบบนครชัยแอร์)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่