Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เรื่องหาช่องว่า แล้วตัดคำครับ คือผม ปัจจุบัน ผมเก็บข้อมูล ชื่อ เป็นแบบนี้ครับ | สมชาย เจริญดี | อยู่ใน ฟิลด์เดียวกันครับ

เรื่องหาช่องว่า แล้วตัดคำครับ คือผม ปัจจุบัน ผมเก็บข้อมูล ชื่อ เป็นแบบนี้ครับ | สมชาย เจริญดี | อยู่ใน ฟิลด์เดียวกันครับ

Topic : 028813

โพสกระทู้ ( 532 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์

คือผม ปัจจุบัน ผมเก็บข้อมูล ชื่อ เป็นแบบนี้ครับ

| สมชาย เจริญดี |

อยู่ใน ฟิลด์เดียวกันครับ ถ้าต้องการ ให้ ตัดแยกมาเป็น 2 ฟิลด์ มาไว้อีกตาราง จะต้องทำยังไงครับ

| สมชาย | เจริญดี |

จะต้องใช้ฟังชั้นตัดคำยังไงครับ รบกวนแนะนำทีครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-07-02 10:56:47 By : tingtongkub View : 1085 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 2,794 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Code (PHP)
<?php
<?
//------------ การแยกคำ -----------
//------------ By P@e ----------
$x = "สมชาย เจริญดี";
list($t1, $t2) = split(' ', $x);
echo $x."<br>";
echo "-------------------------------"."<br>";
echo $t1, '<br>', $t2; //เอา 2 ค่านี้ไป Insert 
?>
?>

Date : 2009-07-02 12:48:16 By : panyapol

No. 2

โพสกระทู้ ( 54 )

Facebook Hi5

ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่า
Code (PHP)
<?php
     $text = "สมชาย เจริญดี";
     $a = expolde(" ",$text);
     $t1 = $a[0];
     $t2 = $a[1];

echo " | ".$t1." | ". $t2. " | ";

?>

Date : 2009-07-02 13:05:11 By : sirikulo

No. 3

ใช้ได้ทั้ง 2 เลยครับ แต่ อันที่ 2 ต้องแก้ นิดหน่อย ตรงนี้ครับ expolde เป็น explode พิมพ์ผิดเฉยๆ ครับ ขอขอบคุณมากเลย ครับ ผม + ไห้ ท่านทั้ง 2 เป็น แทนคำขอบคุณอีกครั้งครับ
Date : 2009-07-02 13:41:20 By : tingtongkub

No. 4

Guest

ขอเพิ่มนะครับ ถ้า มัน เว้นช่องว่าเดียว กันก็ปกติ แต่ มีที่ เว้น 2 ช่อง จะทำไงดีครับ เพราะ นามสกุล มันจะหาย ไป
Date : 2009-07-02 14:06:15 By : tingtongkub

No. 5

แหะ ๆ พิมพ์ผิดเฉยเลย สงสัยรีบพิมพ์ไปหน่อย
Date : 2009-07-02 14:06:41 By : sirikulo

No. 6

ขอถามเพิ่มนะครับ
ถ้า มัน เว้นช่องว่างเดียว หรือ 2 ช่อง หรือ 3 ช่อง จะทำไงดีครับ เพราะ นามสกุล มันจะหาย ไป

คือว่าง บางคน ก็ 1 ชอง บาง คน 2 บางคน 3 ประมาณีนี้อะครับ
Date : 2009-07-02 14:22:36 By : tingtongkub

No. 7

เขียนขึ้นมาเล่น ๆ เอาไปแปรสภาพเอาเองก็แล้วกันนะ
Code (PHP)
<?php
<?php
$t1="";
$t2="";
$t3="";
$t4="";
 $text = "สมชาย เจริญดี";
 $Fname="";
 $Sname="";
     $a = explode(" ",$text); // หนึ่ง เคาะ
	 $b = explode("  ",$text); // สอง เคาะ
	 $c = explode("   ",$text);// สามเคาะ

if(empty($t2))
	{
		$t3 = $b[1];
	}
	if(empty($t3))
	{
		$t4 = $c[1];
	}

{
		$Sname=$t3;
	}
	else
	{
		$Sname=$t2;
	}
	echo " | ".$t1." | ". $t2. " |  ".$t3." | ".$t4;
	echo "<br>";
	echo "t1: ".$t1."<br>";
	echo "t2: ".$t2."<br>";
	echo "t3: ".$t3."<br>";
	echo "t4: ".$t4."<br>";
	echo "Fname : ".$t1."<br>";
	echo "Sname: ".$Sname."<br>";
?>

?>

Date : 2009-07-02 14:28:57 By : sirikulo

No. 8

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
ผมดัดแปลงนิดหน่อยนะครับ ไม่ว่ากันนะ เพราะ copy มาแล้วค่อยแปลง

Code (PHP)
<?php
 $text = trim($name);
	$a = explode(" ",$text); // หนึ่ง เคาะ
	$b = explode("  ",$text); // สอง เคาะ
	$c = explode("   ",$text);// สามเคาะ

{ $t2 = $b[1]; 
            if(empty($t2)){	$t2 = $c[1];}}
?>

Date : 2009-07-02 15:02:47 By : tingtongkub

No. 9

โพสกระทู้ ( 2,794 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

จัดไปครับ
Date : 2009-07-02 15:53:28 By : panyapol

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เรื่องหาช่องว่า แล้วตัดคำครับ คือผม ปัจจุบัน ผมเก็บข้อมูล ชื่อ เป็นแบบนี้ครับ | สมชาย เจริญดี | อยู่ใน ฟิลด์เดียวกันครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่