Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ปัญหาการกรอกข้อมูลแต่ไม่ลงฐานข้อมูลค่ะ สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตอบคำถามหน่อยนะค่ะ พอดีทำเว็บบอร์ด ในหน้า

ปัญหาการกรอกข้อมูลแต่ไม่ลงฐานข้อมูลค่ะ สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตอบคำถามหน่อยนะค่ะ พอดีทำเว็บบอร์ด ในหน้า

Topic : 029432

โพสกระทู้ ( 3 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตอบคำถามหน่อยนะค่ะ พอดีทำเว็บบอร์ด ในหน้าเวปไซต์ ตอนรันในเครื่องก็ลงฐานข้อมูลหมดไม่มีปัญหาอะไร แต่พออัพโหลดไปแล้ว ไม่มี error แต่ข้อมูลไม่ลงฐานข้อมูล แต่เลขออโต้รัน กับ วันที่ ก็ใช้ได้ปกติ รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

หน้า webboard
<?
include('config.inc.php');
$sql = "select * from quiz order by id_quiz desc";
$dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql);

// หาจำนวนเรกคอร์ดข้อมูลในตาราง
$num_rows = mysql_num_rows($dbquery);
// เริ่มวนรอบแสดงข้อมูล
$i=0;
while ($i < $num_rows)
{
$result = mysql_fetch_array($dbquery);
$id_quiz = $result[id_quiz];
$title = $result[title];
$name = $result[name];
$message = $result[message];
$email = $result[email];
$date_q = $result[date_q];
$count_q = $result[count_q];

echo "<FONT COLOR=\"red\"><b>".sprintf("%05d", $id_quiz)."</b></FONT>"; //แสดงหมายเลขแบบมีเงื่อนไข
echo " <A HREF=\"show_ans.php?id_quiz=$id_quiz\" target=\"$id_quiz\">$title</A> <FONT COLOR=\"blue\">$date_q</FONT> $name<BR>"; //เราใส่ Tag Link ลงไปนะครับ แต่เราฝากค่ากระทู้ไปด้วยนะครับจะได้ตอบถูกข้อ

$i++;
}
// ปิดการติดต่อฐานข้อมูล
mysql_close();
?>

หน้า post
<form action="post_q.php" method="post" name="form1" class="style14">
<strong><u>Create the question.</u></strong><br>
Question :<br>
<input name="title" type="text" id="title" size="30">
<br>
Name :<br>
<input name="name" type="text" id="name" size="30">
<br>
Detail :<br>
<textarea name="message" cols="30" rows="5" wrap="VIRTUAL" id="message"></textarea>
<br>
E-mail : <br>
<input name="email" type="text" id="email" size="30">
<br>
<input type="submit" name="Submit" value="question">
<input type="reset" name="Submit2" value="cancel">
</form>

หน้า post_q
<?
include('config.inc.php');
$date_q=date("d/m/y");
$sql = "insert into quiz (title, name, message, email, date_q) values ('$title', '$name', '$message', '$email', '$date_q')"; // กำหนดคำสั่ง SQL เพื่อเพิ่มข้อมูลแบบคีย์ในคำสั่ง SQL
$dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql);
// ปิดการติดต่อฐานข้อมูล
//mysql_close();
echo "<Font Size=4><B>The question of $name have in my website.</B><BR>";
echo "<A HREF=\"webboard.php\">Please click hert for come back to webboard.</A>";
?>

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลดีๆ นะค่ะ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-07-22 15:22:01 By : banmaneeyom View : 1167 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

การรับข้อมูลจาก form ด้วย method post น่าจะใช้ $_POST[] ด้วยเพื่อความแน่นอนน่ะครับ
อย่างเช่น
$title = $_POST['title'];

หรือลอง echo $sql; ดูน่ะครับว่ามันรับค่ามาจริงรึเปล่า ถ้ามันขาดหายไปแสดงว่ามันรับค่ามาไม่ได้

Date : 2009-07-22 16:08:21 By : mr.v

No. 2

รบกวนช่วยบอกวิธีแก้ไขได้ไหมค่ะ พอดีลองทำแล้วมันไม่รับค่าจริงๆ echo ออกมาได้ค่าว่างตลอดค่ะ
Date : 2009-07-23 09:27:25 By : banmaneeyom

No. 3

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ลองเพิ่มบรรทัดนี้เข้าไปในไฟล์ post_q

import_request_variables('gp');

ไว้หลังจากบรรทัด include
Date : 2009-07-23 09:35:10 By : pjgunner

No. 4

ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ คุณ เอี่ยว และ คุณ vee ด้วย ว่าแต่ว่ามันติดอะไรเหรอค่ะ แล้วทำไมต้องใส่คำสั่งimport_request_variables('gp'); เข้าไปด้วยค่ะ รบกวนตอบด้วยนะค่ะ เผื่อจะมีใครอยากทราบ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Date : 2009-07-23 11:05:19 By : banmaneeyom

No. 5

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

เอ้อ ผมก็เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันนะ import_request_variables('gp');
ปกติผมจะใช้ตัวแปรรับค่ามาก่อน เช่น $title = $_POST['title'];
$name = $_POST['name'];
แล้วจะใช้ก็ใช้ $name ได้เลย

import_request_variables('gp'); คืออะไรหว่า??
Date : 2009-07-23 14:53:38 By : mr.v

No. 6

โพสกระทู้ ( 300 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

เหมือนคุณ vee ค่ะ ปกติก็รับค่าแบบคุณ vee อะ แล้วก็เคยทำเว็บบอร์ดเหมือนกัน ใช้วิธีรับค่าแบบคุณ vee ค่ะ แล้ว import_request_variables('gp'); คือ อะไรอะค่ะ อยากทราบอะ จะได้เพิ่มความรู้หน่อยอะค่ะ อยากทราบวิธีเขียนแบบอื่น ๆ อะ
Date : 2009-07-26 23:51:11 By : jiro_aaron

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ปัญหาการกรอกข้อมูลแต่ไม่ลงฐานข้อมูลค่ะ สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยตอบคำถามหน่อยนะค่ะ พอดีทำเว็บบอร์ด ในหน้า

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่