Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามถึง code หรือ javascript สำหรับ barcode ผมกำลังหาวิธีการให้เรา สามารถยิง barcode ได้อย่างเดียว

สอบถามถึง code หรือ javascript สำหรับ barcode ผมกำลังหาวิธีการให้เรา สามารถยิง barcode ได้อย่างเดียว

Topic : 029743

โพสกระทู้ ( 51 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมกำลังหาวิธีการให้เรา สามารถยิง barcode ได้อย่างเดียว ซึ่ง input ตัวอื่น ไม่สามารถ ยุ่งได้เลย โดยเฉพาะ คีย์บอร์ด ไม่อยากให้มีการ คีย์ ด้วย คีย์บอร์ดเลย อยากให้สามารถ input ได้ด้วย บาร์โค๊ด อย่างเดียว

ที่ผมนึกออกก็แค่ รีเฟรช หน้าทุกๆ 1วินาที แล้วที่เราพิมพ์ก็จะหายไปหมด แต่ ปัญหามันคือ การรีเฟรชทุกครั้ง จะมีการ query ข้อมูลเรื่อยยๆ ทำให้ database ทำงานหนัก

พี่ๆเก่งๆ พอจะมีวิธีแนะนำผมไหมครับ หรือ พอจะมี code หรือ script ไหมครับ เพื่อการศึกษาและพัฒนาตัวเอง

ขอบคุณมากครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-07-30 10:43:14 By : muaeenth99 View : 2251 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 2,794 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ผมไม่เคยทำนะ แต่ขอเสนอแบบบ้านๆกำปั้นทุบดินว่า
ถอดสายคีย์บอร์ดออกจากคอมฯ แล้วเอาไปเก็บไว้ไกลๆมือ
ให้เหลือแต่ตัว Scan barcode และเมาท์ เลยดีมั้ยครับ

*** หรือ เพื่อให้ได้สาระมากกว่านี้ เชิญท่านอื่นเสนอคำแนะนำต่อครับ

Date : 2009-07-30 11:10:49 By : panyapol

No. 2

เอาไว้ใช้เฉพาะหน้าที่ต้องใช้บาร์โคดอะครับ

ส่วนหน้าที่ไม่ต้องใช้บาร์โคด ยังต้องใช้ คีย์บอร์ดครับ
Date : 2009-07-30 11:18:46 By : muaeenth99

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

<input type="text" name="t" value="" onkeypress="return false"/>

แบบนี้กด คีย์บอร์ดไม่ได้ครับ แต่ยิงบาร์โค้ดเข้ารึป่าว ไม่รู้เพราะไม่มีให้ลองครับ
Date : 2009-07-30 15:36:59 By : lozomac

No. 4

Guest

ยิงบาร์โคดไม่เข้าครับ

มีใครมี code ไหนอีกไหมอะครับ คิดจนปวดหัวแล้ววอ่าา
Date : 2009-07-31 14:49:22 By : muaeenth99

No. 5

พึ่งรู้ว่ามันใช้ event ตัวเดียวกันกะ onkeypess นะเนี๊ย

งั้นลองแบบนี้ครับ เป็นแนวคิดไปล่ะกันครับ โค้ดน่าจะเขียนเองได้

บาร์โค้ดที่อ่านเข้ามา ความยาวเท่าไหร่ครับ ให้เอาไปเช็ค ด้วย onkeypess หรือ onchange ก็ได้ครับ ถ้ายาวไม่ถึงก็เคลียร์ textbox
Date : 2009-07-31 15:02:25 By : lozomac

No. 6

ความยาวของตัวเลขที่ใช้ในการยิง คือ 7 ตัวอะครับ

แต่ การกำหนด ใน onkeypress มันก็คือ ถ้าเขากดตัวเลข 7 ตัว โดยตรงกับบาร์โคด เขาก็ input เข้าได้ไม่ใช่หรอครับ

ยังไงก็ลองแนะนำนิดนึงนะครับ เอามาประยุกต์ไม่ถูก ขอแบบ เป็น code เต็มๆได้ไหมครับ มองไม่ออกจริงๆ

ปล. ตอนนี้ที่คิดอีกวิธีคือ เวลาเราพิมพ์อะไรไปก็จะมองไม่เห็น จะเห็นเป็นว่างเปล่าอะครับ แต่ในความจริง มันถือว่ากำลังคีย์เข้าไปอยู่

แต่ มันพอจะมี code ที่ทำแบบนี้ได้รึเปล่าอะครับ เพราะ เวลาเราให้ใส่ input มันจะเป็นการใช้ฟอร์ม ไม่รู้ว่าจะทำได้ไหม

ใครพอมี code แบบน้ ช่วยทีนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ
Date : 2009-08-01 14:40:56 By : muaeenth99

No. 7

onkeypress ก็คือ กดคีย์บอร์ด 1 ครั้ง ใช่มั้ยครับ ใครจะสามารถกดทีเดียว 7 ตัวอักษร

<input type="text" name="t" value="" onkeypress="if(this.value.length < 7) return false;"/>

ลองดูครับ ถ้าไม่ได้ลองเปลี่ยนจาก onkeypress เป็น onchange ดูครับ

ปล.ผมไม่มี ตัวยิงบาร์โค้ด เลยไม่ได้ทดสอบว่ามันใช้ได้รึป่าว
Date : 2009-08-01 16:04:08 By : lozomac

No. 8

โพสกระทู้ ( 173 )

Twitter Facebook

ผมคิดได้ยังงี้นะครับ

ทำ textfield กับ hiddenField
แล้วเวลายิงกับเครื่องก็ให้คีเข้า hiddenField แล้วแสดงผลทาง textfield
เวลาจะเอาข้อมูลไปใช้ก็เอาจาก textfield แทน

หลักการนะครับ ส่วนโค้ตยังคิดไม่ออก แต่ผมว่าน่าจะทำได้

หรือไม่ก็แสดงผ่าน Div
Date : 2009-08-03 08:52:22 By : petzaza009

No. 9

โพสกระทู้ ( 173 )

Twitter Facebook

เวลาจะเอาข้อมูลไปใช้ก็เอาจาก hiddenField แทน
พิมพ์ผิดครับโทดทีๆ
Date : 2009-08-03 08:53:15 By : petzaza009

No. 10

ผมไม่เข้าใจอะครับ

ยังไง ขอ code หรือ script เลยได้ไหมครับ เพื่อจะได้เห็นภาพอะครับ

ตอนนี้คิดไม่ออกเลยอะครับ

ขอบคุณครับ
Date : 2009-08-10 11:45:00 By : muaeenth99

No. 11

โพสกระทู้ ( 217 )

เครื่องยิงบาโค๊ดมันก็เปลียบเสมือน keyboard นี้แหละครับ
การแสกนบาโค๊ดก็คือการพิมพ์ตัวอักษรบนคีย์บอร์ดแหละครับ
Date : 2011-06-16 14:19:07 By : windersun

No. 12

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ทำไม่ได้ครับ เพราะการแสกนผ่าน barcode reader ใช้วิธีการอินพุทเดียวกับการคีย์ด้วยคีย์บอดครับ
ยกเว้นใต้แถบสติกเกอร์บาร์โค้ดจะแสดงตัวเลขหรือรหัสสินค้าไม่ครบ หรืออาจจะไม่แสดงรหัสเลย ก็จะทำให้ผู้ใช้งานไม่สามารถ
คีย์ผ่านทางคีย์บอร์ดครับ

สรุปคือถ้าไม่มีรหัสที่ตัวสติ๊กเกอร์ ก็จะไม่มีอะไรให้เห็นคนใช้งาน ก็คีย์ไม่ได้ครับ

ประวัติการแก้ไข
2011-06-16 14:34:57
Date : 2011-06-16 14:32:34 By : sakuraei

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามถึง code หรือ javascript สำหรับ barcode ผมกำลังหาวิธีการให้เรา สามารถยิง barcode ได้อย่างเดียว

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่