Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การจัดกลุ่มครับ สอบถามพี่ๆครับ ผมจะจะกลุ่มข้อมูลครับ

การจัดกลุ่มครับ สอบถามพี่ๆครับ ผมจะจะกลุ่มข้อมูลครับ

Topic : 030107

โพสกระทู้ ( 65 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมจะจะกลุ่มข้อมูลครับ

ผมมีตารางอยู่ 2 ตารางครับ คือ

ในตารางแรกผมมีข้อมูลดังนี้ครับ

โดยการจัดกลุ่มของผม จำนำข้อมูลช่อง PCODE2 มาจัดกลุ่มเข้าในตาราง faculty ตามคณะต่างๆดังรูป

โดยในช่อง PCODE2 ตัวแปรในช่องนั้นมีค่าดังนี้ครับ

สรุป โดยผมจะนำข้อมูลในช่อง PCODE2 มาใส่ในตาราง faculty ตามคณะต่างๆ
ตามตัวแปรคณะที่กำหนดไว้

รวมเป็นค่าในช่องแต่ละคณะ จาก PCODE2

ผมจะเริ่มต้นยังไงเหรอครับ

ขอบคุณครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-08-08 17:42:03 By : nuttapont View : 1385 Reply : 4

No. 1

Guest

ไม่ค่อยเข้าใจคำถามนะ

แต่ตามที่เข้าใจก็

เพิ่มอีก 1 ฟิลด์ที่ faculty เป็นชื่ออะไรก็ได้ สมมติชื่อ code แล้วกัน ตามที่นายได้บอกอะแหละ

นายจะจัดกลุ่มเป็นคะณะใช่ป้ะ ก็ทำตามนี้เลย เมื่อใส่โค้ดเสร็จแล้วก็

Code (PHP)
<?php
$result=mysql_query("select * from faculty"); //เราไม่รู้ว่าฟิลด์ที่เป็นชื่อคณะชื่อว่าอะไร เราตั้งเองเลยแล้วกันนะ
//ฟิลด์คณะชื่อ type และอีกอันที่เป็นอักษรย่อที่บอกว่าให้เพิ่มไว้ที่ faculty ชื่อ code งง ไหม
while($array=mysql_fetch_array($result)){
$type=$array['type'];
$code=$array['code'];
print"<center>$type <table>";
  $result2=mysql_query("select * from book1 where PCODE2 = '$code'");
  while($array2=mysql_fetch_array($result2)){
  $patrnname=$array2['PATRNNAME'];
  $title=$array2['TITLE'];
  print"<tr><td>$patrnname</td><td>$title</td></tr>";
  }
print"</table></center>";
}
?>

จบ งงไหม ถ้าตรงตามความต้องการ +1 ให้ด้วยนะครับ แต่ถ้าไม่ตรงก็ขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Date : 2009-08-08 22:26:37 By : monotakari

No. 2

/เราไม่รู้ว่าฟิลด์ที่เป็นชื่อคณะชื่อว่าอะไร เราตั้งเองเลยแล้วกันนะ
//ฟิลด์คณะชื่อ type และอีกอันที่เป็นอักษรย่อที่บอกว่าให้เพิ่มไว้ที่ faculty ชื่อ code งง ไหม

งงครับผม ยังไงมาช่วยอีกรอบนะครับ
Date : 2009-08-09 04:19:45 By : nuttapont

No. 3

โพสกระทู้ ( 373 )

Facebook

ที่ตาราง faculty อะครับ ผมไม่รู้ว่ามีฟิลด์อะไรบ้าง ผมเลยสมมติชื่อฟิลด์ขึ้นมา ชื่อ type ให้เก็บค่าชื่อเต็ม และสมมติฟิลด์ code ที่ผมบอกว่าเพิ่มฟิลด์อีก 1 ฟิลด์ลงไป เพื่อเก็บค่าสัญลักษณ์หรือตัวย่อของคุณ

ปล. ผมไม่เข้าใจว่าการจัดกลุมของคุณคืออะไร แค่ที่เขียนไป ผมเข้าใจว่าจัดกลุ่มตามประเภทในตาราง faculty
(งง มะ เรายัง งง เลย อิอิ)
Date : 2009-08-09 08:59:47 By : monotakari

No. 4

คือ ให้ผมสร้างตารางใหม่ใช่ไหมครับ ในฐานข้อมูลชื่อว่า book1 ใช่ไหมอ่ะ

คือตาราง type กับ code ตามที่บอกอ่ะครับ

ตาราง type ในความคิดของผมน่าจะเป็น

ส่วน ตาราง code ก็คือจะสร้างเพื่อเก็บ ตัวอักษรย่อของคณะ หรือตัวแปรใช่ไหมครับ

ใช่ตามนี้ไหมครับ

วอนกลับมาช่วยอีกรอบนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ
Date : 2009-08-09 15:33:54 By : nuttapont

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การจัดกลุ่มครับ สอบถามพี่ๆครับ ผมจะจะกลุ่มข้อมูลครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่