Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนช่วยดูโค้ด การไล่ ตัวเลขมากไปหาน้อยกับน้อยไปหามากว่าถูกหรือเปล่าครับ

รบกวนช่วยดูโค้ด การไล่ ตัวเลขมากไปหาน้อยกับน้อยไปหามากว่าถูกหรือเปล่าครับ

Topic : 030123

โพสกระทู้ ( 26 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

<title>Meroza : Answer</title>
<?php
$var = $_REQUEST['g'];
$var=array(”4”,”2”,”4”,”8”,”6”);
rsort($var);
for ($i=0;$i<=count($var)-1;$i++){
echo $var[$i].”<br>”;
}
?>

มากไปหาน้อย คู่

<?php
$var=array(7,3,5,1,5,7);
sort($var);
foreach($var as $key => $var){
echo $var ;
}
?>

น้อยไปหามาก คี่

ถ้าเราอยากจะใช้แบบว่า ไม่ต้องตั้งค่า ตรง var=array เป็นตัวเลขที่เรากำหนดจะทำยังไงให้ไม่ต้องตั้งแบบนี้ อยากใส่แบบว่าไม่ต้องกำหนดแล้วให้มันเรียง ทั้งสองอย่างเลยหนะคับ กลัวอาจารย์ด่า ว่าล๊อค !
$var=array($var); ทำแบบนี้มันก็ไม่ได้ จะให้รับค่ามาเลยโดยเราไม่ต้องไปตั้งหนะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-08-09 12:34:32 By : iruka1258 View : 1478 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

จะเอาเลขที่ป้อนเข้ามาแล้วแยกว่าป็น คู่ รึ คี่ พร้อมทั้ง เรียงลำดับ ใช่มั้ยครับ

Code (PHP)
<?php
$var = isset($_GET['g'])?$_GET['g']:"123456789";
$arr = str_split($var);
$arr_odd = array();
$arr_even = array();
foreach($arr as $val)
{
	if($val %2 == 0)
	{
		$arr_even[] = $val;
	}
	else
	{
		$arr_odd[] = $val;
	}
}

sort($arr_odd);
rsort($arr_even);

echo "Odd = ".implode(" ",$arr_odd);
echo "Even = ".implode(" ",$arr_even);
?>

Date : 2009-08-09 17:53:43 By : lozomac

No. 2

คือว่าจะทำแยกกันหนะครับ จะทำ แยก เรียงมากไปหาน้อยกับน้อยไปหามาก อย่างละตัวหนะครับ ไม่จำเป็นต้องใช้เลขคี่หรือคู่หนะครับ คือจะรับค่ามาจาก $var = $_REQUEST['g']; หนะครับพอชี้แนะหน่อยได้ไหมครับ ผมยังงงมากเลยครับ แบบว่าเราไม่ต้องมา

กำหนด
<?php
$var=array(”4”,”2”,”4”,”8”,”6”); <<< นี่หนะครับ ไม่อยากกำหนด อยากใส่ค่าเองหนะครับ ทั้งสอง โค้ดหนะครับ พอจะช่วยชี้แนะได้ไหมครับ !
rsort($var);
for ($i=0;$i<=count($var)-1;$i++){
echo $var[$i].”<br>”;
}
?>
Date : 2009-08-09 18:19:06 By : iruka1258

No. 3

เพราะว่า หน้าแรก เป็นหน้า g หนะครับรับค่ามา ประมวลผลใน หน้า h คือโค้ดหนิแหละครับ

อยากทำแบบ น้อยไปหามาก กับมากไปหา น้อยแยกกันหนะครับ โดยกรอกเลขไป โดยเราไม่ต้องกำหนดนะครับ
Date : 2009-08-09 18:30:08 By : iruka1258

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ออ ครับ
Code (PHP)
<?php
$var = isset($_GET['g'])?$_GET['g']:"123456789";
$arr = str_split($var);

sort($arr);
$arr1 = $arr;
rsort($arr);
$arr2 = $arr;

echo "น้อยไปมาก = ".implode(" ",$arr1);
echo "มากไปน้อย = ".implode(" ",$arr2);

?>

Date : 2009-08-10 14:36:02 By : lozomac

No. 5

Fatal error: Call to undefined function: str_split() in c:\appserv\www\yu\h.php on line 4 มันมีปัญหาตรงนี้หนะครับ !
Date : 2009-08-10 20:29:10 By : iruka1258

No. 6

เหมือนคำสั่งหรือชื่อมันประกาศผิดหรือเปล่าครับ !
Date : 2009-08-10 20:29:35 By : iruka1258

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนช่วยดูโค้ด การไล่ ตัวเลขมากไปหาน้อยกับน้อยไปหามากว่าถูกหรือเปล่าครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่