Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ผมมีปัญหาเรื่อง font ใน mysql อีกแล้ว คือ ตารางของผม ที่สร้างจาก phpmyadmin มี การเรียงลำดับ latin1_swedish_ci

ผมมีปัญหาเรื่อง font ใน mysql อีกแล้ว คือ ตารางของผม ที่สร้างจาก phpmyadmin มี การเรียงลำดับ latin1_swedish_ci

Topic : 031386

โพสกระทู้ ( 581 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

คือ ตารางของผม ที่สร้างจาก phpmyadmin มี การเรียงลำดับ latin1_swedish_ci แต่ php ดึงข้อมูลมาจากตรงนั้นแล้ว font ก็เป็น ???? ผมได้ไปทำการ set การติดต่อ database
Code
$conn=mysql_connect($host,$user,$password) or die("ไม่สามารถ ติดต่อ Mysql ได้ ".mysql_error());
$chk_db=mysql_select_db($dbname) or die("ไม่สามารถ ฐานข้อมูล $dbname ได้ ".mysql_error());
//mysql_query("SET NAMES TIS620");
mysql_query("set character set tis620");
mysql_query("set collation_connection = 'tis620'");
mysql_query("set names tis620");

ก็ไม่ได้ผล จนปัญญา ขอคำแนะนำด้วยครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-09-07 11:10:06 By : nilas View : 1695 Reply : 17

No. 1

โพสกระทู้ ( 942 )

แนะนำให้คุณ lashi ทดลองใช้คำสั่ง CONVERT ในคิวรี่เลยครับ หรือไม่ก็กำหนดรูปแบบของตาราง เป็น TIS620 ไปเลยครับ แก้ปัญหาได้ชัวส์ครับ

Date : 2009-09-07 11:17:27 By : NanoTHoro

No. 2

Facebook

แนะคำสั่ง CONVERT ในคิวรี่ ได้ไหมครับ ไม่เคยลองทำนะครับ แต่ผม กำหนด ตาราง และ field เป็น TIS620 ไปแล้ว ใน mysql กลาย เป็น ???? เลยครับ
Date : 2009-09-07 11:57:15 By : nilas

No. 3

ได้ครับ

ว่าแต่ตอนสร้างเทเบิ้ล ได้กำหนดชนิดเป็น TIS620 ด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าเฉพาะฟิวด์อย่างเดียวครับ แต่ไม่เป็นไร ลองคอนเวิร์ทก่อนได้ผลหรือเปล่า

รอโค้ดสักครู่นะครับ
Date : 2009-09-07 12:44:31 By : NanoTHoro

No. 4

SELECT CONVERT( tb_branch.bra_name USING utf8 ), CONVERT( tb_branch.bra_address USING utf8 )
FROM tb_branch
WHERE 1
LIMIT 0 , 30

หลัง USING อาจจะเป็น tis-620 ก็ได้ครับ (ไม่แน่ใจว่ามีขีดหรือเปล่านะ ลองเอาละกันครับ)
Date : 2009-09-07 13:04:45 By : NanoTHoro

No. 5

Facebook

ขอบคุณครับ ม๊กมากกกกก

Date : 2009-09-07 13:10:15 By : nilas

No. 6

Guest

ลองแล้วไม่ได้เหมือนกันครับ
Date : 2009-09-07 13:37:58 By : nilas

No. 7

Facebook

1

==========================================

2

==========================================

3

ตามรูปครับ ไม่รู้แก้อย่างไร
Date : 2009-09-07 13:47:25 By : nilas

No. 8

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ยี่สิบนิ้ว
Date : 2009-09-07 13:52:17 By : deawx

No. 9

อิอิอิ
งั้นลองแก้โครงสร้างของตารางครับ ปัญหาน่าจะอยู่ที่โครงสร้างของตารางแล้วครับ เปลี่ยนเป็น TIS620 ตอนที่สร้างดาต้าเบส สร้างตาราง และสร้างฟิวด์

และแล้ว ถ้าาาาาา ไม่ได้อีกก็แก้ my.ini เลยครับ ไฟล์ my.ini จะอยู่ในโฟลเดอร์ วินโดวส์นะครับ แก้เสร็จแล้วรีเซ็ตเครื่องด้วยนะครับ
แก้ตามนี้ (แก้โค้ดนะ ไม่ใช่แก้อย่างอื่น)

default-character-set=latin1

เป็น
default-character-set=tis620
Date : 2009-09-07 14:17:41 By : NanoTHoro

No. 10

Facebook

แต่ ข้อมูลนี้ มันอยู่ใน server นะ คร้าบบบบบบบบบบ ผมไม่รู้จะแก้ my.ini อย่างไร ครัาบบบบบบบบบ
Date : 2009-09-07 14:24:59 By : nilas

No. 11

อืมๆๆๆๆ

เดี๋ยวจะช่วยหาให้ ตอนนี้แก้อย่างอื่นไปก่อนนะคร๊าบบบบ

ว่าแต่ว่าติดต่อเจ้าของโอสไม่ได้เหรอ

หรือว่าโอสนอกประเทศครับ
Date : 2009-09-07 14:47:07 By : NanoTHoro

No. 12

Facebook

เล่าต้นสายปลายเหตุ เลยนะครับ host นะ เป็นขององค์กร ผมเอง ซื้อใช้ ตอนแรก ปัญหาที่ว่านี้ ก็ไม่เกิดนะครับ ซึ่งผมตั้งserverไว้ที่ ตึก แถว รัชดา พอดีมีปัญหากับ admin ผู้ดูแล server ก็เลย ย้าย server ไปไว้ที่ ตึก แถวๆ สาธร แล้วซึ่งไม่ได้ไปทำอะไรกับ mysql เลย แต่แล้ว เว็บทั้งหมด ที่อยู่ใน mysql ก็ กลายเป็น ????? หมดเลย ผมเลยแก้ โดย

mysql_query("set character set tis620");
mysql_query("set collation_connection = 'tis620'");
mysql_query("set names tis620");

ก็กลับมาเป็น ไทย หมด
มันเหลือ ฐานข้อมูล เข้าปัญหา นี้ อันเดี่ยวที่ มันไม่ เป็นให้ผม จนผม จนปัญญา จริงๆ แล้ว ข้อมูลที่เก็บไว้ นี้ ก็ สำคุญมากด้วย และ เยอะ ขนาดนัก เลย เหนื่อยใจ ที่จะต้องสร้าง โครงสร้างใหม่ แล้ว พิมพ์ข้อมูลใส่ใหม่ทั้งหมด นะครับ
Date : 2009-09-07 15:27:21 By : nilas

No. 13

เอาใจช่วยครับ สู้ๆ
Date : 2009-09-07 15:36:05 By : NanoTHoro

No. 14

Facebook

คุณ นาโน จะไม่ช่วยผมแล้วครัาบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
Date : 2009-09-07 16:02:35 By : nilas

No. 15

Guest

1.ต้องการใช้ข้อมูลในตารางหรือไม่
ถ้าไม่ให้สร้างตารางใหม่ เป็น TIS620
ถ้าต้องการ ก็ export ข้อมูลออกมา(ต้องดูด้วยว่าข้อมูลที่นำออกมานั้นเป็น ภาษาที่อ่านรู้เรื่องหรือเป็น ?????? ทั้งหมด) แล้ว สร้างตารางใหม่ เป็น TIS620 import ข้อมูล

ติดตามอ่านต่อได้ที่

http://www.thaiems.net
http://forum.thaiems.net
http://it-goo.blogspot.com
http://chita-funnyjoke.blogspot.com
Date : 2009-09-07 16:32:55 By : konlata

No. 16

เง้ออออ.... ออกไปข้างนอกแป๊บเดียว นินทาเราลับหลังเลยนะคุณ lashi บอกตอนไหนนี่ว่าจะไม่ช่วยยยย ช่ยเสมอครับ เอาใจช่วยด้วย แต่ต้องขอเวลาศึกษาบ้างจิ เพราะไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันคร๊าบบบบบบ
Date : 2009-09-07 20:10:55 By : NanoTHoro

No. 17

Guest

export แล้ว font เป็น แบบนี้

Code
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(1, '¢éÒÇ¡èÓ');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(2, '¢éÒÇâ¾´');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(3, '¢Ô§');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(4, '¶ÑèÇ´Ó');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(5, '¼Ñ¡¡Ò´');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(6, '¡ÐËÅèÓ»ÅÕ');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(7, '¾ÃÔ¡');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(8, 'ÊÑ»»ÃÐô');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(9, 'ÁÐÅСÍ');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(10, 'ÅÔ鹨Õè');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(11, '»ÅÙ¡ÁÐÁèǧ');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(12, '»ÅÙ¡¹Ò»Ãѧ');
INSERT INTO `tbl_agriculturist` VALUES(13, '¢éÒÇ');

Date : 2009-09-08 12:54:04 By : lashi

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมมีปัญหาเรื่อง font ใน mysql อีกแล้ว คือ ตารางของผม ที่สร้างจาก phpmyadmin มี การเรียงลำดับ latin1_swedish_ci

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่