Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > Cookie ผมใช้ cookie บน localhost ได้ แต่เมื่ออัพขึ้นไปใช้บน server ทำไมถึงใช้ไม่ได้ครับ

Cookie ผมใช้ cookie บน localhost ได้ แต่เมื่ออัพขึ้นไปใช้บน server ทำไมถึงใช้ไม่ได้ครับ

Topic : 031543

Guest

ผมใช้ cookie บน localhost ได้ แต่เมื่ออัพขึ้นไปใช้บน server ทำไมถึงใช้ไม่ได้ครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-09-09 21:28:58 By : ken View : 1636 Reply : 26

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

มันน่าจะ Error น่ะครับ

Date : 2009-09-09 21:46:21 By : webmaster

No. 2

Guest

error โค้ดผม หรือว่ายังไงครับคุณ win
Date : 2009-09-09 21:49:04 By : ken

No. 3

โพสกระทู้ ( 2,794 )
บทความ ( 0 )

เอาโคดมาดู
Date : 2009-09-09 21:52:58 By : panyapol

No. 4

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ใส่ path หรือว่า domain ไปหรือเปล่า
Date : 2009-09-09 22:05:14 By : plakrim

No. 5

Guest

ผมลองรันใน firefox ปรากฎว่าได้ครับ แต่ ie ไม่ได้อะครับ
Date : 2009-09-09 22:17:41 By : ken

No. 6

โพสกระทู้ ( 942 )

โพสโค้ดมาให้ดูหน่อยครับ
Date : 2009-09-09 22:40:35 By : NanoTHoro

No. 7

Guest

Code (PHP)
<?php
session_start();
ob_start();

session_register("s_ad_user");
//session_register("s_ipaddress");

if (getenv("HTTP_X_FORWARDED_FOR"))
{
$ipaddress=getenv("HTTP_X_FORWARDED_FOR");
}
elseif (getenv("HTTP_CLIENT_IP"))
{
$ipaddress=getenv("HTTP_CLIENT_IP");
}
else
{
$ipaddress=getenv("REMOTE_ADDR");
}

if (isset($_COOKIE["ipaddress"])) {

$sql2 = "DELETE FROM tb_ip_login  WHERE ip_login = '$ipaddress' ";
mysql_query ($sql2) or die ("Delete Error");

echo "<script>
		alert ('You will be unable to login for 15 minutes.');
		window.location = 'login.php';
		</script>";
		exit();
}
?>

$ad_user = $_POST['ad_user'];
$ad_pass = $_POST['ad_pass'];

$sqlSelect = "SELECT ad_user, ad_pass FROM admin_login WHERE (ad_user ='$ad_user') AND (ad_pass='$ad_pass')";
$qry = mysql_query($sqlSelect);
$recCount = mysql_num_rows($qry);
if ($recCount < 1) //หมายถึงล็อกอินเข้าระบบไม่ได้
{

//หาไอพีของผู้ล็อกอิน ด้วยคำสั่งนี้ (ยาวหน่อย เพราะคำสั่งแบบสั้นๆ บางทีหาไม่ได้)
if (getenv("HTTP_X_FORWARDED_FOR"))
{
$ipaddress=getenv("HTTP_X_FORWARDED_FOR");
}
elseif (getenv("HTTP_CLIENT_IP"))
{
$ipaddress=getenv("HTTP_CLIENT_IP");
}
else
{
$ipaddress=getenv("REMOTE_ADDR");
}

//เมื่อได้ไอพีมาแล้ว ก็ตรวจสอบไอพีก่อนว่ามีแล้วหรือยัง ถ้ามีแล้ว ให้บวกเค้าเตอร์อีก 1 ถ้ายังไม่มี ให้เพิ่มใหม่และเริ่มนับเค้าเตอร์เป็น 1
$sqlSelect = "SELECT ip_login, count_of_fail_login FROM tb_ip_login WHERE (ip_login ='$ipaddress')";
$qry = mysql_query($sqlSelect);
$recCount = mysql_num_rows($qry);
if ($recCount < 1) //ยังไม่มี
{
$sqlInsert = "INSERT INTO tb_ip_login values('$ipaddress', 1)"; //อย่าลืมว่าเริ่มนับหนึ่งใหม่
mysql_query ($sqlInsert) or die ("Insert ERROR");
} 
else
{
$result = mysql_fetch_array($qry);
$Counter = $result['count_of_fail_login'] + 1; //เพิ่มค่าเข้าระบบผิดอีกหนึ่ง
$sqlUpdate = "UPDATE tb_ip_login SET count_of_fail_login = $Counter WHERE ip_login = '$ipaddress'";
mysql_query ($sqlUpdate) or die ("Update ERROR");
}
}

//ตรงนี้เป็นขั้นตอนตรวจสอบจำนวนครั้งที่เข้าระบบผิด และล็อกไอพีไม่ให้เข้าระบบ ตาเวลาที่กำหนด คุณลองทำดูเองก่อน ติดแล้วค่อยมาถามนะครับ
//หลังจากครบเวลาที่กำหนดแล้ว อย่าลืมว่าระบบจะเริ่มนับหนึ่งใหม่ ตรงนี้คุณก็ลองทำดูกอ่นอีกเหมือนกันครับ
$sqlSelect = "SELECT * FROM tb_ip_login WHERE (ip_login ='$ipaddress')";
$row = mysql_fetch_array($qry);

$sqlSelect2 = "SELECT ad_user, ad_pass FROM admin_login WHERE (ad_user ='$ad_user') AND (ad_pass='$ad_pass')";
$qry2 = mysql_query($sqlSelect2);
$row2 = mysql_fetch_array($qry2);

if (($row[1] >= 3) AND (empty($row2[0]))) //ยังไม่มี
{

//$_SESSION['ipaddress'] = $ipaddress;
	setcookie("ipaddress",$ipaddress,time()+60); 

/*	
$sql2 = "DELETE FROM tb_ip_login  WHERE ip_login = '$ipaddress' ";
mysql_query ($sql2) or die ("Delete Error");
*/

echo '<script language="JavaScript">';
echo 'alert("ชื่อผู้ดูแลระบบ หรือ รหัสผ่าน ไม่ถูกต้อง\nคุณได้ทำการล็อกอินเกินกว่า 3 ครั้ง\nหลังจากคุณล็อกอินครบ 3 ครั้งแล้ว คุณจะไม่สามารถล็อกอินได้อีกภายในเวลา 15 นาที");';
echo "window.location = 'login.php'";
echo '</script>';
exit();
} 

$sql = sprintf("select * from admin_login where ad_user = '%s' and ad_pass = '%s'",
            mysql_real_escape_string($ad_user),
            mysql_real_escape_string($ad_pass));
$result = mysql_query($sql) or die ("SQL Error");
$row = mysql_fetch_array($result);

$sqlSelect2 = "SELECT * FROM tb_ip_login WHERE (ip_login ='$ipaddress')";
$qry2 = mysql_query($sqlSelect2);
$row2 = mysql_fetch_array($qry2);

if (empty($row[0])){

echo '<script language="JavaScript">';
echo 'alert("ชื่อผู้ดูแลระบบ หรือ รหัสผ่าน ไม่ถูกต้อง\nคุณได้ทำการล็อกอินเกินกว่า 3 ครั้ง\nหลังจากคุณล็อกอินครบ 3 ครั้งแล้ว คุณจะไม่สามารถล็อกอินได้อีกภายในเวลา 15 นาที");';
echo "window.location = 'login.php'";
echo '</script>';
exit();
}

$_SESSION['s_ad_user'] = $ad_user;
echo "<script>
		alert ('สวัสดี คุณ $row[3] $row[4].');
		window.location = 'detail.php';
		</script>";
	exit();

ob_end_flush();

อันนี้โค้ดเต็มๆ
Date : 2009-09-09 23:01:04 By : ken

No. 8

ถ้าเป็นผมจะใส่ ob_start(); บนสุดครับ
เผื่อได้
Date : 2009-09-09 23:21:45 By : panyapol

No. 9

Guest

ลองแล้ว ยังไม่ได้อ่า
Date : 2009-09-09 23:52:30 By : ken

No. 10

ตามที่คุณพีบอกอะครับ ส่วนการหาไอพีควรจะหาแค่ครั้งเดียวพอ ทำไมต้องให้โปรแกรมหาซ้ำซ้อนครับ

ลองดูตรงนี้ด้วยครับ
?> //ปิดแล้ว แต่คุณยังมีคำสั่ง พีเอชพีทำงานต่อจากแท็กปิด

}
}

ซ้อนกันอยู่ 2 อัน เท่าที่ดูผมเห็นว่าก่อนหน้านั้นปิดหมดแล้ว (อิอิอิ หรือผมตาถั่วมองไม่เห็นก็ไม่แน่นะครับ แต่อยากให้ลองตรวจดูอีกทีครับ)
Date : 2009-09-09 23:56:59 By : NanoTHoro

No. 11

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ie มันเปิดให้เขียน cookie หรือเปล่า
Date : 2009-09-10 00:16:55 By : plakrim

No. 12

Guest

เปิดนะครับ เพราะเวลาลองรันบน local ยังได้เลยครับ
Date : 2009-09-10 08:44:13 By : ken

No. 13

วันนี้ไม่ต้องปลุกแงะ อิอิอิ

ครับๆๆๆๆ

คุณบอกว่าใช้ไฟฟ็อกได้ แต่ไออีไม่ได้ แสดงว่าโค้ดถูกต้องแล้ว และใช้โลคอลได้ แต่ใช้บนฌซอร์เวอร์ไม่ได้ งั้นคุณลองลดระดับของ ซีเคอร์ริตี้ในไออีลงอีกระดับนึงครับ แล้วลองตรวจสอบค่าการรับคุกกี้อีกทีครับ อย่าลืมว่า เซอร์เวอร์ใช้อินเตอร์เน็ต แต่โลคอลโฮสใช้ อินทราเน็ตอะครับ ลองปรับเปลี่ยนตัวนี้ดูครับ และๆๆๆๆ ทดลองใช้กับเครื่องอื่นดูด้วยครับ (อย่าบอกนะว่ามีเครื่องเดียว.... ร้านเน็ตมีให้ทดลองครับ แต่อย่าไปปล่อยไวรัสใส่ร้านเขาซะล่ะ ออิอิอิิอิ)
Date : 2009-09-10 09:09:10 By : NanoTHoro

No. 14

Guest

ครับลองปรับเป็น Accept All Cookie แล้วก็ยังไม่ได้ครับ
ลองรันบนเครื่องอื่น IE คนละเวอร์ชั่นก็ยังไม่ได้ครับ

อืม..... พอจะมีวิธีอื่นที่ไม่ใช้ Cookie ได้ไหมครับ (วิธีที่ทำยังไงให้มันใช้ได้นะครับ) เริ่มมึนครับ
Date : 2009-09-10 09:20:51 By : ken

No. 15

Guest

คุณนาโน เงียบไปเลย รอคำตอบอยู่นะครับ
Date : 2009-09-10 10:35:10 By : ken

No. 16

อิอิอิ ขอโทษทีครับ วันนี้ไม่ค่อยได้อยู่หน้าคอมตลอด เดี๋ยวอาจจะต้องเข้าออฟฟิสที่พัทยานะครับ กลับมาอีกทีคงจะเย็นๆ ครับ แค่อาจจะนะ

โอเคเข้าเรื่องนะครับ เท่าที่ดูตรงนี้คุณให้คุกกี้ในการจำไอพีที่ไม่สามารถล็อกอินได้ใช่ไหมครับ เพื่อกักเวลาเขา เราใช้วิธีเก็บลงฐานข้อมูลเหมือนเดิมสิครับ เวลาจะตรวจสอบว่าเขาอยู่ในช่วงเวลาที่โดนกักหรือเปล่า เราก็เอาเวลา (และวันที่ด้วย) ที่เก็บไว้ในฐานข้อมูล มาตรวจสอบกับวันที่และเวลาปัจจุบันขณะที่เขากำลังล็อกอิน รอบที่ 4-5-6... น่าจะง่ายกว่าคุ๊กกี้ไหมครับ สร้างเขตข้อมูลขึ้นมารองรับในตารางเดิมที่มีอยู่แล้วก็ได้ อีกอย่างนะครับ การเก็บด้วยคุกกี้ คุกกี้ถูกเก็บที่เครื่องผู้ใช้ เวลาเขาลบคุกกี้ไปแล้ว เขาก็ไม่ถูกบล็อคอยู่ดี จริงไหมครับ
Date : 2009-09-10 10:47:14 By : NanoTHoro

No. 17

คุณเคนเป็นไงบ้างครับ ทำได้หรือยัง ผมรอลุ้นอยู่นะครับ
Date : 2009-09-10 12:17:04 By : NanoTHoro

No. 18

Guest

ถ้าทำอย่างที่คุณ Nano ว่า เกิดผู้ใช้ปรับเวลา ก็สามารถหลุดจากการบล็อกได้อยู่ดี ใช่ไหมครับ
Date : 2009-09-10 13:15:28 By : ken

No. 19

อ้างอิงเวลาในเซอร์เวอร์สิครับ ยังงัยเขาก็ปรับไม่ได้ อิอิอิ
Date : 2009-09-10 13:34:22 By : NanoTHoro

No. 20

โพสกระทู้ ( 1,025 )

Twitter Facebook Hi5 Blogger

ประกาศ setcookie ไว้ใน พาธไหนครับ ควรประกาศ setcookie ไว้ root นอกสุดเลยนะครับเพื่อที่จะใช้ใน subdirectory ได้

*** ถ้าประกาศ setcookie ไว้ใน Directory ในๆๆ ลึกๆ มันจะใช้ใน root นอกๆไม่ได้ครับ
Date : 2009-09-10 14:48:51 By : adaaugusta

No. 21

Guest

ได้แล้วครับ คุณ Nano ตามวิธีที่แนะนำ แต่ยังคาใจว่า cookie ใช้ได้แต่ firefox แต่ ie ไม่ได้ซะงั้น
Date : 2009-09-10 18:18:39 By : ken

No. 22

มีด้วยหรอ ที่แบ่งพรรคแบ่งพวกแบบนี้
Date : 2009-09-10 18:38:01 By : panyapol

No. 23

ดีใจด้วยครับ ส่วนที่ถามอันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ สงสัยแบ่งพรรคแบ่งพวก เหมือนคุณพีว่าละมั้งครับ ฮาๆๆๆๆ
Date : 2009-09-10 20:34:27 By : NanoTHoro

No. 24

โพสกระทู้ ( 12 )

Date : 2009-09-12 23:57:18 By : nakait20

No. 25

โพสกระทู้ ( 4,706 )
บทความ ( 8 )

Code (PHP)
<?php
define('_W_ADDRESS_',              $_SERVER['HTTP_HOST']);

if (_W_ADDRESS_ == "localhost" || _W_ADDRESS_ == "localhost:81") {
	$webaddress = false;
} else {
	$webaddress = _W_ADDRESS_;
}

setcookie("ipaddress", $ipaddress, time()+60, _W_ROOT_, $webaddress);
?>

แบบนี้จะได้มั้ย?
Date : 2009-09-13 02:02:10 By : mr.v

No. 26

โพสกระทู้ ( 4,706 )
บทความ ( 8 )

_W_ROOT_ ก็คือตำแหน่ง root ของเว็บ อย่างไทยครีเอทก็ /
หรืออะไรประมาณนี้ ถ้าเว็บอยู่ใน /dir ก็กำหนด /dir/
Date : 2009-09-13 02:04:02 By : mr.v

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : Cookie ผมใช้ cookie บน localhost ได้ แต่เมื่ออัพขึ้นไปใช้บน server ทำไมถึงใช้ไม่ได้ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่