Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอความรุ้เกี่ยวกับ Zend Framework หน่อยครับ คือได้ยินมาว่า Zend Framework เป็น Tool ที่ช่วยเขียน PHP ทำให้โค้ดเป็นระเบียบ

ขอความรุ้เกี่ยวกับ Zend Framework หน่อยครับ คือได้ยินมาว่า Zend Framework เป็น Tool ที่ช่วยเขียน PHP ทำให้โค้ดเป็นระเบียบ

Topic : 031770

โพสกระทู้ ( 484 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

คือได้ยินมาว่า Zend Framework เป็น Tool ที่ช่วยเขียน PHP ทำให้โค้ดเป็นระเบียบ และง่าย
ผมเลยไปลองหามาเล่นดู สรุปว่างง ครับ เลยอยากได้ความรู้จากท่านผู้รู้หน่อยครับ

1.Zend Framework มันทำอะไรได้บ้าง
2.ผมจะใช้มันเขียนโปรแกรมได้อย่างไง
3. ผมจะไปศึกษาได้จากไหนบ้างอ่ะครับ ที่พอจะมีตัวอย่างดี ๆ ที่สามารถศึกษาเองได้อ่ะครับ

ขอบคุณมากเลยนะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-09-15 23:56:39 By : onizike View : 12686 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

สำหรับผมจะไม่แนะนำ zend framework มาพัฒนาระบบเต็มๆ ครับ
เพราะโครงสร้างจะยืนหยุ่นเกินไปครับ ทำให้ระบบพัฒนาแล้วมีแนวโน้มที่จะไม่เป็นเอกภาพครับ
(คนที่เขียน zend framework เหมือนกันสามารถวางระเบียบของ folder ได้เอง)
มีคำสั่งช่วยเขียนเยอะจริงอยู่ แต่ถ้าจะเขียนแบบ mvc สำหรับด้านการเรียนรู้ใช้เวลาเยอะกว่า framework อื่นๆ ครับ
ทำให้ไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่

ถ้าจะให้แนะนำ framework ที่ควรจะนำมาใช้เป็น framework จริงๆ
อยากให้ใช้ cakephp เพราะมีระเบียบแบบแผนกับ mvc มาชัดเจนกว่า ทำให้เรียนรู้ได้เร็ว
และถ้าต้องการใช้ zend framework component อย่างเช่น Zend_Pdf ก็ include เข้ามาใช้ได้ครับ

http://cakephp.jitwitya.com/post/zend-framework-quick-start
http://cakephp.jitwitya.com/tag/32/ZendFramework

Date : 2009-09-16 00:19:45 By : num

No. 2

Guest

ขอบคุณมากครับ
Date : 2009-09-16 08:31:44 By : onizike

No. 3

โพสกระทู้ ( 581 )

Facebook

mvc คืออะไร ครับ
Date : 2009-09-16 10:03:28 By : nilas

No. 4

model จะแทนส่วนจัดการข้อมูล business logic และการตรวจสอบและจัดเก็บและรับข้อมูลมาแสดงผล
view จะแทนส่วน template
controller จะแทนส่วนของ logic ที่ควบคุมเว็บไซท์

พอแบ่งส่วนโปรแกรมออกเป็นส่วนๆ ก็จะเขียนโปรแกรมแยกกันทำงานได้ครับ
อย่างเช่นพอออกแบบ database เสร็จ
ก็แบ่งให้คนนึงไปทำส่วน business logic เขียน sql มาเป้น method ของ class model
อีกคนก็ทำ view ทำการสร้าง form add/edit/view/index และ template ของเว็บไซท์
อีกคนก็เขียนส่วนควบคุมคร่าวๆ รอไว้ก่อนจนกว่าที่ทำ model และทำ view เสร็จ
ก็จะนำ model มาประกอบเข้ากับส่วน view ซึ่งเป็นการเขียนส่วน logic ของเว็บไซท์ครับ

http://cakephp.jitwitya.com/post/MVC
http://cakephp.jitwitya.com/post/php-best-practice
Date : 2009-09-16 10:41:32 By : num

No. 5

โพสกระทู้ ( 356 )

Twitter Facebook

โอ้ว ๆ ๆ ๆ ๆ ทีแรกว่าลองศึกษา Zend แต่พอได้มาอ่าน Comment แล้ว เพื่อความเข้าใจลองศึกษา Cakephp ดีกว่า แหะๆๆ
Date : 2009-09-16 10:57:05 By : aknueng

No. 6

zendframework ก็ดีนะครับ ในเรื่อง mvc ดูแล้วยังไง cakephp เหนือกว่าก็จริง
แต่ถ้าพูดถึงความเป็น component, จำนวน component ที่มีให้เลือกใช้
และการนำกลับมาใช้ใหม่ได้โดยไม่จำกัดว่าโครงสร้างเว็บไซท์ว่าเป็นแบบไหน zendframework ชนะขาดลอยครับ
เพราะ cakephp component นำกลับมาใช้ได้เฉพาะเว็บไซท์ที่เป็น cakephp ครับ แหะๆ
Date : 2009-09-16 11:14:20 By : num

No. 7

โพสกระทู้ ( 2,794 )

อืมมม....ก็คือต่างก็มีดีคนล่ะแบบ
Date : 2009-09-16 11:20:26 By : panyapol

No. 8

ใช่แล้วจ้า
ในเมื่อ zend framework ใช้ได้กับทุกเว็บไซท์อยู่แล้ว
ก็เลยเอา cakephp เป็นโครงสร้างหลักแล้ว
include zend framework component มาใช้ก็ perfect :D
แต่บางคนจะชอบ codeigniter + zend framework มากกว่า
เพราะไม่ต้องปวดหัวกับธรรมเนียมการตั้งชื่อของ cakephp
Date : 2009-09-16 11:26:56 By : num

No. 9

โพสกระทู้ ( 483 )

สุดยอดครับ ขอบอก ต้องลองนำไปใช้ดูบ้างแล้ววววว
Date : 2009-09-17 09:24:00 By : taobsd

No. 10

โพสกระทู้ ( 228 )

Facebook

มีเว็บไซต์ที่พัฒนาด้วย Zend Framework มาให้ดูครับ

http://tmec.nectec.or.th/ [zf + dojo]
http://www.bacc.or.th/ [zf + dojo]
Date : 2009-09-17 11:00:26 By : rasabut

No. 11

Guest

Zend Framework เป็น MVC เต็มตัวไปแล้วครับ
ยากในการทำความเข้าใจในตอนแรก แต่ถ้าเข้าใจแล้วจะสามารถสร้างชิ้นงานได้ค่อนข่างเร็วกว่าปกติ
เพราะมันคือ agile process (มีอยู่แล้วไม่ต้องสร้างใหม่ แต่ให้นำมาใช้งานเลย) ดังนั้น Zend จึงมีความพร้อมที่จะช่วยหลายเรื่องในการพัฒนาระบบเว็บ ถ้าจะให้เห็นภาพชัดเจนต้อง ลองศึกษาในส่วนของ Ruby on Rail จะทำให้มองเห็นภาพ MVC ได้ง่ายกว่า

ข้อจำกัดของ MVC คือ ต้องทำตามกฎของมัน พอทำไปซักพักจะรู้สึกเหมือนเขียน VB เลย เพราะต้องทำตามกฎของมันเท่านั้น

ส่วนที่เพิ่มเติมเข้ามาใน Zend Framework รุ่นใหม่ๆ คือ javascript Framework เช่น prototype ,Dojo , etc. ทำให้เราสามารถใช้คำสั่ง ตรวจสอบข้อมูลในฟอร์มของเราได้โดยไม่ต้องเขียน javascript เพิ่มเติมเลยก็ได้ (ถ้าไม่มีอะไรแปลกๆนะครับ)
Date : 2009-09-17 11:47:23 By : ravatna

No. 12

โพสกระทู้ ( 1,322 )

มีที่ไหนแนะนำวิธีใช้บ้างครับ
Date : 2010-04-21 14:37:35 By : pokultra

No. 13

Guest

สุดยอดครับ ได้ความรู้มากเลย...
Date : 2011-06-14 15:55:53 By : NopZ SooDSOi

No. 14

โพสกระทู้ ( 615 )
บทความ ( 4 )

ช่วย วิจารย์ Smarty หน่อยครับ...
Date : 2011-07-28 13:48:22 By : t-monroe

No. 15

โพสกระทู้ ( 45 )

Twitter Facebook

แล้ว netbean มันเหมือนกับ zend หรือป่าวครับ เห็นเป็นโปรแกรมเหมือนกันครับ อยากรู้จริงๆครับ
Date : 2012-03-11 01:54:55 By : demonking

No. 16

โพสกระทู้ ( 1 )

Zend Framework สำหรับคนไทยนี่ยังเป็นอะไรที่ มีคนพัฒนาน้อยมากนะครับ ส่วนตัวผมใช้อยู่แค่ ZF1 นะครับ ZF2 ยากมาก

ส่วนใหญ่จะเป็นนักพัฒนาในองค์กรใหญ่หรือบริษัทที่เจ้าของเป็นคนต่างชาติ (ส่วนใหญ่ทางยุโรป) เนื่องจากมีโครงสร้างที่ค่อนข้างยืดหยุ่น แต่ยังอยู่บนโครงสร้างของ MVC เป็นหลัก และมี Component รองรับเยอะมาก

โครงสร้างมีการแยกตัวจาก ส่วนแสดงผลอย่างสิ้นเชิง และสามารถ copy ไปใช้งานใน projects อื่นๆ ได้ทันที จึงช่วยลดเวลาในการพัฒนาได้อย่างดี

มีการสนับสนุน URL friendly ภายในตัวโครงสร้างที่ออกแบบมาให้เป็นมาตรฐานโดยไม่ต้องปรับแต่ง

สามารถแยกกันทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพโดยแบ่งออกเป็น Module, Controller, Action ซึ่งรองรับการพัฒนาเป็นทีม
แยกการทำงานเป็น บล็อคๆ แล้วสามารถนำมาประกอบกันได้ภายหลัง จึงเหมาะมากๆ กับโครงการขนาดใหญ่

มีประสิทธิภาพสูงเหมาะกับ high-usage applications

จุดเด่นที่สุดของ ZF คือ Security ซึ่ง ZF มีการเข้ารหัสที่ซับซ้อนมาก และทุกๆ อย่างจะถูกเข้ารหัสทั้งหมด เช่น parameters post/get ต่างๆ

จะพัฒนาเหมาะที่สุดคือ โครงการระดับ Enterprise, หรือต้องการจะให้ระบบตัวเองมีประสิทธิภาพสูงสุด หรืออาจจะใช้ศึกษาระบบวิศวกรรมของ framework ตัวนี้ก็ได้

แต่ถ้าโปรแกรมทั่วๆ ไปไม่แนะนำนะครับ เสียเวลาเพราะตัวโครงสร้างมีขนาดใหญ่พอสมควรอาจจะเสียเวลามากๆ
(ประมาณว่าอย่าเอารถแบคโฮไปขุดหลุมปลูกผักหลังบ้าน)

ถ้าจะข้อเสียละก็คงจะเป็น
- ความยากในการทำความเข้าใจการทำงานทั้งหมด เนื่องจากความยืดหยุ่นมากในตัวของมันเอง
- การทำงานที่ค่อนข้างช้ากว่า Framework ตัวอื่นๆ แต่ส่วนนี้ผมคิดว่าเพราะมันประมวลผลด้านความปลอดภัย
แต่ปัจจุบันเครื่อง server ค่อนข้างจะแรง ก็พอรับได้ แต่ช้านี่ ก็ไม่ได้ช้าเกินไปจนรับไม่ได้
- ส่วนข้อเสียอีกอย่างน่าจะเป็นเรื่องของ document ค่อนข้างสำคัญเลยสำหรับนักพัฒนาที่ใช้กันอยู่บ่อยๆ ยังมีน้อยมากและค่อนข้างอ่านยาก
ส่วนใหญ่ต้องใช้ document ของ official web ZF เอง

ส่วนผู้ที่คิดค้น Zend Framework นั้นก็คือ Andi Gutmans และ Zeev Suraski คือ 2 ใน 3 คน ที่คิดค้นและสร้างภาษา PHP ขึ้นมานั้นเอง
Date : 2013-11-18 15:36:27 By : bangks

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอความรุ้เกี่ยวกับ Zend Framework หน่อยครับ คือได้ยินมาว่า Zend Framework เป็น Tool ที่ช่วยเขียน PHP ทำให้โค้ดเป็นระเบียบ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่