Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอคำแนะนำค่ะ...ลง ubuntu 9.04 ค่ะ ถ้าเอา Appserv ไปเป็น server จำลองในเครื่องจะได้มั้ยคะ

ขอคำแนะนำค่ะ...ลง ubuntu 9.04 ค่ะ ถ้าเอา Appserv ไปเป็น server จำลองในเครื่องจะได้มั้ยคะ

Topic : 032110

โพสกระทู้ ( 512 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ลง ubuntu 9.04 ค่ะ ถ้าเอา Appserv ไปเป็น server จำลองในเครื่องจะได้มั้ยคะ และการติดตั้งจะเหมือนกับการติดตั้งใน xp หรือเปล่าคะ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-09-23 19:46:09 By : gigza View : 3209 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ลงไม่ได้ครับ เราต้องเข้าใจระบบปฏฺบัติการด้วยนะครับ Appserv มันเป็นโปรแกรมที่ทำงานฝั่ง WINDOWS นะครับ ซึ่งคำถามที่ตามมา ผมคงไม่จำเป็นต้องตอบ

ส่วนใน UBUNTU ซึ่งเป็น LINUX ที่เป็นระบบปฏิบัติการ Debian สายพันธุ์ใหม่ ซึ่ง Linux สามารถลงในแบบฉบับของ Ubuntu ได้เหมือนกันครับผม

ต่อเน็ต เสียบสาย หายใจลึก ๆ เปิด CONSOLE มันขึ้นมา แล้วก๊อบปี้บรรทัดนี้ไปวาง

sudo aptitude install mysql-server mysql-client libmysqlclient15-dev กด enter เพื่อติดตั้ง MySql ก่อนครับ

ถ้ามันถามหาพาสเวิร์ด ก็ใส่ใ้ห้มันครับ ตั้งได้เอง ใส่ไปเลย บางทีมันอาจไม่ขึ้นตัวหนังสือ หรือขึ้น ก็ได้

พอมันเสร็จ ก็ ต้องตั้งค่ามันอีก โดยการพิมพ์ vim /etc/mysql/my.cnf กด Enter

ไปใส่ # ให้หน้าบรรทัดนี้
#bind-address = 127.0.0.1 นะครับ

แล้วรีสตาร์ท service มัน โดยการพิมพ์คำสั่ง /etc/init.d/mysql restart กด enter อีกรอบ อะโช๊ะ อะโช๊ะ ถ้ามัน โอเค หรือไม่ เราจะรู้ได้ไง

พิมพ์ต่อ netstat -tap | grep mysql ถ้าเห็น service mysql มันก็แสดงว่า เราติดั้ง MySQL สำเร็จแร้ว อะเย้ อะเย้ จะคล้าย ๆข้างล่าง

deawx@server1:~# netstat -tap | grep mysql
tcp 0 0 *:mysql *:* LISTEN 4318/mysqld
deawx@server1:~#

ทีนี้เรามาว่ากันต่อเรื่อง Apache และ PHP กันต่อ พร้อมแถมมสั่งให้มันไปติดตั้ง PHPmyadmin ด้วย

พิม์ต่อไป หรือก้อบปี้วาง ก็ตามแต่สะดวก ส่วนผม COPY ไปวาง สะดวกกว่าใหน ๆ (คำสั่งบ้าอะไร ยาวกว่าคืบ)

sudo aptitude install apache2 apache2-doc apache2-mpm-prefork apache2-utils apache2-suexec libexpat1 ssl-cert libapache2-mod-php5 libapache2-mod-ruby libapache2-mod-python php5 php5-common php5-curl php5-dev php5-gd php5-idn php-pear php5-imagick php5-imap php5-mcrypt php5-memcache php5-mhash php5-ming php5-mysql php5-pspell php5-recode php5-snmp php5-sqlite php5-tidy php5-xmlrpc php5-xsl phpmyadmin

แล้วไปซื้อกาแฟดำขมมากินต่อจากเซเว่นรอมันเสร็จถ้าเน็ตเร็วก็ไม่นาน หรอก เฮ้อ ๆ (หนังหน้าเหี่ยวรอ ทำหน้าตูบรอ แล้วแต่กรณี )

พอมันไกล้จะเสร็จ มันก็จะถามว่าจะคอนฟิกค่าของ phpmyadmin เลยไม๊ ก็ให้ตอบ yes แล้วใส่รหัสให้มันครับ รหัสนี้ ก็ได้มาจากรหัส ที่เราติดตั้ง mysql ตั้งแต่แรก ๆ กะนู้นหละ

เสร็จแล้วมันก็จะกลับมาหน้า Consol ของเราแบบเก่า

พิมพ์ต่อ สตาร์ท service ให้มัน

/etc/init.d/apache2 restart

ถ้ามัน OK ทั้งหมด ก็แสดงว่าผ่าน เปิด Firefox ที่ติดตัวมากะ UBUNTU ขึ้นมา พิมพ์คำว่า

http://localhost/

ถ้ามันบอกว่า IT WORK นั่นหละ แสดงว่า อิฐสร้างบ้านกำลังทำงาน (ฮ่วย - -.) แสดงว่าใช้งานได้แล้ว

พิมพ์คำว่า http://localhost/phpmyadmin ถ้ามันให้ใส่รหัสผ่าน ก็ใส่โลด ถ้าเข้าได้ เราก็แสดงว่า สำเร็จ

เหนื่อยเฮ้ยเหนื่อย แต่คุ้มที่ได้ลงทุนลงแรงทำเอง อย่าบอกว่า ตูเมพขิง ๆ อันที่จริงแค่ทำบ่อย ๆ กะอ่านมาก ๆ ก๊อบนั่นมาจากที่นี่ก้อบนี่มาจากนั่น แล้วก็มาลองหัดทำ server เอง นั่นหละ เพราะเครื่องผมลง UBUNTU กะ WIN7เถื่อน ครับ

ขอให้โชคดีครับผม

deawx
[email protected]
ปรึกษา PHP ฟรีจ้า

Date : 2009-09-23 20:48:50 By : deawx

No. 2

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ถ้ายังไม่เข้าใจ UBUNTU ก็ไปเจอกันที่ www.ubuntuclub.com ครับผม เพียบ
Date : 2009-09-23 21:42:13 By : deawx

No. 3

โพสกระทู้ ( 2,794 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Quote:
ต่อเน็ต เสียบสาย หายใจลึก ๆ

Quote:
แล้วไปซื้อกาแฟดำขมมากินต่อจากเซเว่นรอมันเสร็จถ้าเน็ตเร็วก็ไม่นาน หรอก เฮ้อ ๆ (หนังหน้าเหี่ยวรอ ทำหน้าตูบรอ แล้วแต่กรณี )

Quote:
เพราะเครื่องผมลง UBUNTU กะ WIN7เถื่อน
จัดไปๆอ้ายเอ้ย
Date : 2009-09-23 23:14:42 By : panyapol

No. 4

โพสกระทู้ ( 5 )

Ubuntu กับ centOS ใช้อะไรดีกว่ามีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไงครับ
Date : 2009-09-24 13:36:46 By : jinntake2

No. 5

Guest

แล้วแต่ครับ ส่วนใหญ่จะใช้ CentOS ( RedHat ) ถ้าไว้ฝึกทำงานบนเครื่องตัวเอง ผมว่าใช้ แค่ Ubuntu ก็ได้ครับจะสบายกว่าเยอะ
Date : 2009-09-24 16:51:37 By : joekung

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำแนะนำค่ะ...ลง ubuntu 9.04 ค่ะ ถ้าเอา Appserv ไปเป็น server จำลองในเครื่องจะได้มั้ยคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่