Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เค้าสร้าง สูตรอาหาร เพื่อตัดสต็อค กันอย่างไรน่ะครับ

เค้าสร้าง สูตรอาหาร เพื่อตัดสต็อค กันอย่างไรน่ะครับ

Topic : 032628

Guest

เห็นเค้าทำกันได้ ผมก็เลยอยากทราบ ว่าแนวความคิดเค้าทำกันอย่างไร น่ะครับ คือเราต้องเขียนโค๊ด อะไรบ้าง เพื่อรองรับ งานนี้
ก็เคยคิด อยู่น่ะครับ แต่มันก็ยังไม่สำเร็จ ท่านใด พอจะให้แนวคิด คร่าว ๆ แก่ผมบ้าง ก็จะดีน่ะครับ

ขอบคุณ ที่สละเวลา อ่านตรงนี้ น่ะครับ
บ๊าย .... บาย .....

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-05 14:45:29 By : สิน View : 944 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

บ๊าย บายครับ

Date : 2009-10-05 16:14:54 By : deawx

No. 2

โพสกระทู้ ( 875 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

กว้างมากเลย หาฝั่งฝันไม่เจอ เฮ้อ
Date : 2009-10-05 22:21:03 By : peterxp

No. 3

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

เอาสูตรอาหารไปตัดสต๊อก
Date : 2009-10-05 22:58:14 By : plakrim

No. 4

Guest

ที่ผมทำได้เป็นแบบนี้นะครับ

a = แกงไก่ เบอร์ของแกงไก่ ก็คือ 0001

ประกอบไปด้วย ไก่ 3 ขีด
กะทิ 1 ขีด
มะเขือ 5 ลูก

เวลามีคนมาซื้อ แกงไก่ ไป 1 ถุง ก็เท่ากับ การตัดสต็อค ไก่ 3 ขีด กระที 1 ขีด และ มะเขือ 5 ลูก
ผมก็เอา a คือ แกงไก่ ( ที่มี เบอร์ 0001 ) มาเป็นตัวตั้ง ก็เท่ากับ 1 ถุง

แล้วก็ ลบด้วย ของในสต็อค คือ ไก่ , กระทิ และ มะเขือ
ก็แสดงว่า ผมต้อง คิวรี่ ไก่ , กระทิ , และ มะเขือ สามอย่าง ซึ่งจำนวน มันไม่เท่ากันอยู่แล้ว
เวลาจะบันทึก สูตร ให้ แกงไ่ก่ มีสถานะ เท่ากับ
ไก่ 3 ขีด ,กระทิ 1ขีด และ มะเขือ 5 ลูก ผมต้องทำยังไงล่ะครับ มันถึงจะไปลบ กับ จำนวน ไก่ ,กระทิ และ มะเขือ จากในสต็อค ได้น่ะครับ

ก็นะ ..... ผมว่ายาก มาก ( สำหรับผมน่ะครับ ) ท่านใดให้แนวคิดอีกหน่อย สิครับ
ที่ผมเขียนได้ ก็คือ select แกงไก่ จากตาราง ที่ขายไป แล้วนำมา ลบ กับ ไก่ ที่มีอยู่ในสต๊ํอค โดยให้ลบเท่ากับ จำนวน 3 ขีด
ตามด้วย ลบ กระทิ อีก 1 ขีด และ ลบ มะเขือ 5 ลูก

ก็ทำได้อยู่แล้วครับ แต่หากว่า ผมมี แกงอีก หลาย ๆ แกง ผมก็คงต้องเขียนในลักษณะนี้ั ไป อีก จนกว่าจะหมด ซึ่งคิดว่า น่าจะมีการ สร้าง ฟอร์ม ขึ้นมาเพื่อให้ บันทึก รายละเอียด ของอาหาร แล้วไปทำการ ตัดสต็อค ได้เลย

ทำอย่างไรดีละครับ ท่านผู้รู้ ขอแนวคิด บ้างสิครับ
ผมก็ได้อธิบาย แล้วนะครับ คิดว่า คงไม่กว้างไป และ คงไม่เกินความจริงที่น่าจะทำได้ นะครับ .........

บ๊าย .... บาย .....
Date : 2009-10-06 04:43:57 By : คนตั้งคำถาม

No. 5

โพสกระทู้ ( 2,794 )
บทความ ( 0 )

เป็นอะไรที่พูดยากเหมือนกัน
Date : 2009-10-06 08:16:49 By : panyapol

No. 6

โพสกระทู้ ( 1,542 )

Facebook

Date : 2009-10-06 08:23:53 By : gummezaka

No. 7

โพสกระทู้ ( 326 )

ขอบคุณจ้า
Date : 2009-10-12 11:39:32 By : apicha31

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เค้าสร้าง สูตรอาหาร เพื่อตัดสต็อค กันอย่างไรน่ะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่