Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > Fatal error: Call to undefined function validate_Form() in

Fatal error: Call to undefined function validate_Form() in

Topic : 032644

โพสกระทู้ ( 47 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

มันฟ้องงี้มีสาเหตุมาจากอะไรครับ
กะจะนอนแล้วเชียว เฮ้อ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-05 19:38:38 By : iveesa View : 1256 Reply : 21

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,528 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

แปลตามตัวเลยคือ หา function validate_Form() ม่ายเจอ

Date : 2009-10-05 19:44:17 By : Sek-Artdrinker

No. 2

โพสกระทู้ ( 942 )

แล้วถ้าแปลตามไม้ตามมือละเพ่เสก แปลว่าไงเหรอครับ อิอิอิ

Date : 2009-10-05 20:07:48 By : NanoTHoro

No. 3

จริงดิเพ่เสก วันก่อนที่เพ่บอกว่าหาเท็มป์ในซีดีของเพ่วินไม่เจอ เพ่เสกอยากได้เท็มป์ของอะไรครับ วันก่อนโพสไปแล้วเพ่เสกดันไม่มาดูซะเนี่ย ว่าจะอัพให้ซะหน่อย ยังดีที่ไม่ลืม อิอิอิ
Date : 2009-10-05 20:10:36 By : NanoTHoro

No. 4

Fatal error: Call to undefined function validate_form() in C:\AppServ\www\graduate\v_webboard\add_answer.php on line 5
-------------------------------------------------------------------------------------------

Code (PHP)
<?php
//ลบช่องว่างออกจากข้างหน้าและข้างหลังของทุกๆ ฟิลด์ที่ส่งค่ามา
foreach ($_POST as $key => $value)
	$_POST[$key] = trim($value);
				if (validate_form($err))
					process_form();
				else {
					echo '<font color="red"><b>เกิดข้อผิดพลาด</b><br>';
					echo $err . "</font><br>";
					echo '<input type="button" value="กลับไปแก้ไข"
										onclick="history.back();">';
}

//ฟังก์ชั่นที่ใช้ตรวจสอบฟอร์ม
function validate_from(&$err) {
	//กำหนดฟิลด์บังคับ (ฟิลด์ที่ห้ามปล่อยว่าง)
	$required = array("name" => "ชื่อของคุณ",
					  					"detail" => "คำตอบ/ความคิดเห็น");
	$err = "";
	//วนลูปตรวจสอบฟิลด์บังคับทุกชนิด
	foreach ($required as $field => $label) {
		if ($_POST[$field] == "")
			$err .= "<li>คุณไม่ได้ป้อน<b>$label</b></li>";
}
//ส่งคืนค่าออกไปจากฟังก์ชัน
		if ($err)
			return FALSE; //กรณีมีข้อผิดพลาดในฟร์อม
		else
			return TRUE; //กรณีไม่มีข้อผิดพลาดในฟอร์ม
} 								//จบฟังก์ชั่น validate_form

//ฟังก์ชั่นที่ใช้ประมวลผลฟอร์ม (เก็บคำตอบลงฐานข้อมูล)
function process_form() {
	$cn = mysqli_connect("127.0.0.1", "root", "grad123web");
	mysqli_select_db($cn, "v_webboard");

$q_id = $_POST["question_id"];  //เก็บหมายเลขกระทู้ไว้ในตัวแปร $q_id

//หาจำนวนคำตอบของกระทู้ที่ระบุหมายเลขมา
	$sql = "SELECT qAnswerCount FROM questions WHERE qID={$q_id}";
	$result = mysqli_query($cn, $sql);
	$row = mysqli_fetch_array($result);

/*กำหนดหมายเลขของคำตอบที่กำลังจะบันทึกลงฐานข้อมูล โดยให้เป็นค่าถัดจากจำนวนคำตอบ
	ที่มีอยู่ขณะนั้น*/

$next_answar_id = $row["qAnswerCount"] + 1;

/*ใส่ backslash ข้างหน้าตัวอักษรที่อาจทำให้คำสั่ง SQL มีปัญหาเมื่อนำค่าเหล่านี้ไปแทนลงใน
	คำสั่ง (แต่ถ้าในไฟล์ php.ini มีการกำหนด magic_quotes_gpc = On ไว้ ก็ไม่ต้องเรียกใช้
	ฟังก์ชั่น addslashes เอง เพราะว่า PHP จะเรียกฟังก์ชั่นนี้ให้โดยอัตโนมัติอยู่แล้วสำหรับค่าที่ส่งมา
	ทาง GET, POST และ COOKIE)*/

$detail = addslashes($_POST["detail"]);
	$name = addslashes($_POST["name"]);
	$now = date("Y-m-d H:i:s");  //หาวันเวลาปัจจุบัน โดยจัดรูปแบบตามที่ MySQL กำหนด
	$ip = $_SERVER["REMOTE_ADDR"];

//เก็บคำตอบลงฐานข้อมูล
	$sql = "INSERT INTO answers (aQuestionID, aID, aDetail, aDate,
								 aName, aIPAddress) VALUES ({$q_id}, $next_answer_id,
								 '$detail', '$now', '$name', '$ip')";
	$result = mysqli_query($cn, $sql);

if ($result) {
		//ปรับปรุงค่าของฟิลด์ qAnswerCount ในเทเบิล questions
		$sql = "UPDATE questions SET qAnswerCount=qAnswerCount+1 ";
		$sql .= "WHERE qID={$q_id}";

echo "ส่งคำตอบเข้าสู่เว็บบอร์ดเรียบร้อยแล้ว<br>";
		echo "<a href=\"show_questions.php?id={$q_id}\">คลิกที่นี่</a>";
		echo "เพื่อกลับไปยังกระทู้<br>";
		echo "<hr><a href=\"list_questions.php\">หน้าหลักของเว็บบอร์ด</a>";
	}
	else
		echo "ส่งคำตอบเข้าสู่เว็บบอร์ดไม่สำเร็จ เนื่องจากเกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง<br>";

mysqli_close($cn);
}		//จบฟังก์ชั่น process_form
?>

//ช่วยหน่อยนะครับ (ขอบคุณครับ)
Date : 2009-10-05 20:44:01 By : iveesa

No. 5

ได้แล้วนะครับ ผม error เองเรียกฟังก์ชั่นผิด
จาก validate_form
ต้องเป็น validate_from ครับ

แต่ปัญหาใหม่คือ ส่งคำตอบเข้าสู่เว็บบอร์ดไม่สำเร็จ เนื่องจากเกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง

ตอนนี้ก็กำงมอยู่ครับ
Date : 2009-10-05 22:21:41 By : iveesa

No. 6

งมช่วยผมหน่อยนะครับ

มันส่งคำตอบเข้าเว็บบอร์ดไม่ได้ครับ

ไม่ไหวแล้วจริงๆ ครับ
Date : 2009-10-05 23:55:07 By : iveesa

No. 7

นอนพักผ่อนก่อนดีกว่าไหม พรุ่งนี้เช้าตื่นมาอาจจะคิดออกก็ได้ เพราะตอนเช้าสมองปลอดโปร่งครับ
Date : 2009-10-06 01:06:40 By : NanoThoro

No. 8

โพสกระทู้ ( 1,439 )

Facebook

มาปิดท้ายก่อนไปนอน
ช่วยให้มันฟ้อง mysql_error หน่อยครับ มันจะช่วยให้ตอบคำถามได้ไวขึ้นครับ

Code (PHP)
$sql = "INSERT INTO answers (aQuestionID, aID, aDetail, aDate,
aName, aIPAddress) VALUES ({$q_id}, $next_answer_id,
'$detail', '$now', '$name', '$ip')";
$result = mysqli_query($cn, $sql) or die(mysql_error());

ถ้าจะให้มองที่ผิด ใส่ชื่อฟิลด์ผิด , ค่า$now ไม่ตรงกับ type ของ aDate , $q_id หรือ $next_answer_id ไม่มีค่า,....
Date : 2009-10-06 04:07:56 By : xbeginner01

No. 9

โพสกระทู้ ( 2,794 )

มัน Error ว่าจั่งได๋???
Date : 2009-10-06 09:02:48 By : panyapol

No. 10

น้องเขายังไม่ตื่นละมั้งคุณพี เมื่อคืนคงจะเกือบสว่างละมั้ง
Date : 2009-10-06 09:04:58 By : NanoThoro

No. 11

โพสกระทู้ ( 1,528 )
บทความ ( 1 )

Quote:
จริงดิเพ่เสก วันก่อนที่เพ่บอกว่าหาเท็มป์ในซีดีของเพ่วินไม่เจอ เพ่เสกอยากได้เท็มป์ของอะไรครับ วันก่อนโพสไปแล้วเพ่เสกดันไม่มาดูซะเนี่ย ว่าจะอัพให้ซะหน่อย ยังดีที่ไม่ลืม อิอิอิ

เวปเทมเปดสวยๆ อะครับ หาในแผ่นม่ายเจอ ถ้ามีขอด้วยละกานนะครับ
Date : 2009-10-06 09:56:14 By : Sek-Artdrinker

No. 12

จัดไปเลยเพ่เสก

สักครู่ แต่ไม่รู้ว่าสวยถุกใจเพ่เสกหรือเปล่านะครับ

แต่ถ้าเป็นสาวผมยาวขาวอวบละก็ ถูกใจผมแน่นอนคร๊าบบบบ

(เรื่องเดียวกันหรือเปล่าเนี่ย อิอิอิ)
Date : 2009-10-06 10:31:59 By : NanoThoro

No. 13

สามร้อยกว่าแม็ก อิอิอิ ดันอัพไปทีเดียวมันไม่รับ สงสัยต้องเลือกออกบ้างแล้ว รอหน่อยนะครับ ทำให้ใหม่อีกรอบทุกๆ คน
Date : 2009-10-06 10:43:26 By : NanoThoro

No. 14

$result = mysqli_query($cn, $sql) or die(mysql_error());

ใส่โค้ดที่ให้มาปรากฏว่า มันไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ แบบว่าไม่ฟ้องอะไรเลยเป็นหน้าเปล่าครับ

ยังไม่ได้เลยครับ (ผมนอนหลับยาว) พึ่งตื่นครับ
Date : 2009-10-06 19:32:19 By : iveesa

No. 15

เพิ่มเติมข้อมูลครับ ค่าเวลาที่ขึ้นในหัวข้อกระทู้เป็นงี้ครับ (00.00.00)
ผมก็อธิบายไม่ค่อยถูก "ใหม่จริงๆ ครับ"
Date : 2009-10-06 19:37:54 By : iveesa

No. 16

โพสกระทู้ ( 1,439 )

Facebook

mysqli กับ mysql มันต่างกันตรงไหนหรอ ใครรู้ช่วยบอกหน่อย :>
วันก่อนก็เพิ่งเจอ mssql อีกอัน -..- อันนี้รู้ความหมายแหล่ะ

งั้นเปลี่ยนใหม่
echo $sql; //<-- ข้อดูค่า $SQL
$result = mysqli_query($cn, $sql) ;
Date : 2009-10-06 19:45:55 By : xbeginner01

No. 17

INSERT INTO answers (aQuestionID, aID, aDetail, aDate, aName, aIPAddress) VALUES (6, , 'ไม่ได้ซะที', '2009-10-06 20:57:22', 'กรกนก', '127.0.0.1')ส่งคำตอบเข้าสู่เว็บบอร์ดไม่สำเร็จ เนื่องจากเกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง

ผลลัพธ์ที่ได้ครับ
Date : 2009-10-06 19:57:26 By : iveesa

No. 18

ได้แล้วครับ
Date : 2009-10-06 20:05:48 By : iveesa

No. 19

มีค่าหายไปค่านึง aID ไม่ทราบว่าเป็นตัเลข หรือว่าตัวอักษรครับ ถ้าเกิดเป็นตัวเลข ไม่มีค่าก็จะหมายถึงศูนย์ ถ้าเป็นตัวอักษร ไม่มีค่าจะเป็น '' (Single นะครับ สองตัวติดกัน) แต่ต้องระวังอีกว่า ถ้ากำหนดในตารางเป็น Not Null เอาไ้จะเป็นค่าว่างไม่ได้ครับ
Date : 2009-10-06 20:07:21 By : NanoThoro

No. 20

ผิดที่ค่า aID

กำหนดตัวแปลผิดครับ

ขอบคุณอย่างสุดซึ้งเลยครับ

xbeginner01 ช่วยผมมาหลายครั้ง สุดยอดจริงๆ นับถือน้ำใจเลยครับ
Date : 2009-10-06 20:07:43 By : iveesa

No. 21

ว้าาา ได้ซะแล้ว ดีใจด้วยครับ กว่าตั้งหลายวัน สู้ต่อไปละกันครับ อิอิอิ

กำลังจากคนในนี้มีให้เสมอครับ
Date : 2009-10-06 20:09:38 By : NanoThoro

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : Fatal error: Call to undefined function validate_Form() in

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่