Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ปัญหาเรื่องตำแหน่ง เวป บนie กับ firefox ใครเจอปัญหาเรื่อง firefox แสดงเวปไม่ตรงกับ IE บ้างคับ

ปัญหาเรื่องตำแหน่ง เวป บนie กับ firefox ใครเจอปัญหาเรื่อง firefox แสดงเวปไม่ตรงกับ IE บ้างคับ

Topic : 032688

โพสกระทู้ ( 326 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ใครเจอปัญหาเรื่อง firefox แสดงเวปไม่ตรงกับ IE บ้างคับ
ผมอยากทราบว่าปัญหาหลักๆ ที่สองตัวนี้ไม่ถูกกันมันอยุ่ตรงไหนคับ
แบบว่าผมแก้แล้วมันไม่สามารถ แสดงได้ ดี หรือว่า ต้องเลือกอันใดอันหนึ่งอ่าคับ
แนะนำที่หาข้อมูลหน่ยอคับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-06 18:01:40 By : apicha31 View : 1921 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 913 )
บทความ ( 2 )

Facebook

การเลือกที่จะใช้ ie หรือ firefox ดี ผมว่ามันก็ดีทั้ง 2 อย่างนะครับ การที่จะไม่ให้มันเพี้ยน ทั้ง ie และ firefox มีวิธีง่ายๆ คือการ fix หมดทุกอย่าง ไม่ว่า จะเป็น ตาราง ตัวอักษร การตัดคำ การเว้นวรรค ครับจะทำให้การแสดงผล ผิดพลาดน้อยลง จากประสบการณ์นะ

Date : 2009-10-06 18:10:14 By : teez1232002

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

แน่นอนผมก็มีประสบการณ์บ้างพอสมควร ผมเองไม่ได้ใช้ ie เวอร์ชั่นใหม่ๆ หรอกใช้ ie6 และไฟร์ฟอก ปัญหามันก็เจอ บ้างที่ผ่านมา และหาวิธีแก้เอง ถ้าแก้ได้แล้วก็จำไว้ใช้ครั้งต่อไปจะได้ไม่เสียเวลา
Date : 2009-10-06 18:14:26 By : pjgunner

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

ที่สำคัญจะต้องทำให้ padding,margin เป็น 0 ให้หมดก่อนครับ
เพราะแต่ละ browser จะตั้งค่าเริ่มต้นมาไม่เท่ากัน
จากนั้นถ้าจะให้อันไหนมีค่าเท่าไหร่ก็ตั้งทีละตัวครับ
* {padding:0;margin:0}
body {font-size:12px;font-family:tahoma,verdana;}
ตรงนี้เป็นแค่เบื้องต้นนะครับ

อ่านข้อมูลต่างๆ เพิ่มเติมได้ที่
http://www.divland.com/blog/all-articles/
http://css.maxdesign.com.au/

แล้วถ้าเกิดเจอปัญหาที่แต่ละ browser ต่างกันจนแก้ไม่ได้ก็ใช้วิธี hack เอาครับ
http://www.javascriptkit.com/dhtmltutors/csshacks2.shtml
Date : 2009-10-06 18:17:08 By : num

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,439 )

Facebook

พวก list ต่างๆครับ(li,ul,ol,...) ผมเจอปัญหาตรงนี้บ่อยเวลาทำเป็นเมนู
- วรรคห่างไม่เท่ากัน

ยังมีอีกเยอะครับที่ไม่ตรงกัน แล้วไม่ใช่แค่ 2 เบราเซอร์แค่นี้น่ะครับ opera ก็ด้วย ถ้าเป็นไปได้ก็ทดสอบหลายๆเบราเซอร์ครับ
ที่ผมทดสอบเบราเซอร์หลักๆ firefox ,ie6 ,ie7 ,opera ,safari
Date : 2009-10-06 18:41:16 By : xbeginner01

No. 5

โพสกระทู้ ( 830 )

ส่วนมาก Browser ที่ไม่เหมือนเพือนก็ IE6
Date : 2009-10-07 07:48:15 By : danya

No. 6

โพสกระทู้ ( 1,242 )
บทความ ( 13 )

Twitter Facebook

ผมขอเพิ่มเติม ie8 ด้วยครับ จะไม่ค่อยเหมือนกับ firefox และ chrome
Date : 2009-10-07 08:02:26 By : DownsTream

No. 7

โพสกระทู้ ( 3 )

เจอเหมอืนกันลเยอ่า
Date : 2009-10-09 08:48:42 By : gm

No. 8

โพสกระทู้ ( 326 )

อบอุ่นดีจังเลยเจอเหมือนกันหลายคน
Date : 2009-10-09 08:59:10 By : apicha31

No. 9

โพสกระทู้ ( 1,322 )

เห็นด้วยกับคุณ xbeginner01
เวลาทดสอบควรทดสอบหลายๆ browser อ่ะครับ

แต่ว่าตอนนี้ใครพอจะมี ie6 ที่เป็น portable บ้างครับ

อยากได้อ่ะเห้อๆๆ
Date : 2009-10-09 08:59:42 By : pokultra

No. 10

โพสกระทู้ ( 38 )

ปัญหาโลกแตกจริงๆ

ผมก็ใช้ ie6 กะ firefox

อย่าว่าแต่ 2 ค่ายมันจะไม่เหมือนกันเลยครับ

ie6 กะ ie7 ก็แสดงผลต่างกันแล้วล่ะครับ

เท่าที่ดูวิธีแก้ปัญหาของแต่ละเว็บ(นอก พี่ไทยก็มีบ้าง)

ส่วนใหญ่แล้วเค้าจะตรวจสอบว่าผู้ใช้เค้ากำลังใช้ browser ตัวไหนอยู่

จากนั้นก็เรียก css ที่เขียนไว้รองรับ browser ตัวนั้นมาใช้งานครับ

Date : 2009-10-09 10:08:42 By : suriya_puk

No. 11

โพสกระทู้ ( 830 )

margin IE6 กับตัวอืนๆ จะแสดงผลไม่เหมือนกัน

margin นี่แหละ ตัวปัญหาเลย หุหุ
Date : 2009-10-09 10:16:51 By : danya

No. 12

โพสกระทู้ ( 1,322 )

Quote:
ปัญหาโลกแตกจริงๆ

ผมก็ใช้ ie6 กะ firefox

อย่าว่าแต่ 2 ค่ายมันจะไม่เหมือนกันเลยครับ

ie6 กะ ie7 ก็แสดงผลต่างกันแล้วล่ะครับ

เท่าที่ดูวิธีแก้ปัญหาของแต่ละเว็บ(นอก พี่ไทยก็มีบ้าง)

ส่วนใหญ่แล้วเค้าจะตรวจสอบว่าผู้ใช้เค้ากำลังใช้ browser ตัวไหนอยู่

จากนั้นก็เรียก css ที่เขียนไว้รองรับ browser ตัวนั้นมาใช้งานครับ

เห็นด้วยเลย

แต่ ie7 กับ ie8 ก็ยังไม่เหมือนกันเลยครับ ในบ้างส่วนอ่ะ

ปล.หรือผมพลาดเองหว่าๆๆๆ 5ห้า๕
Date : 2009-10-09 10:18:47 By : pokultra

No. 13

โพสกระทู้ ( 1,439 )

Facebook

http://tredosoft.com/Multiple_IE ลงโปรแกรมต่ำว่า ie6
ส่วน ie8 กับ ie7 เห็นว่ามันสวิทสลับกันได้ (ยังไม่เคยใช้ ie8 เพราะขี้เกียจลง ie8 )

ส่วนใหญ่ผมจะเน้น ie6 จะต้องไม่ผิดเพี้ยนที่สุด เพราะคนว่าจ้างส่วนใหญ่ใช้ ie6 +คนจ้างรุ่นอาวุโสทั้งน้าน +เครื่องก็รุ่นอาวุโสอีก
Date : 2009-10-09 12:15:33 By : xbeginner01

No. 14

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ลง ie8 แล้ว MultipleIE จะเดี้ยง แนะนำอย่าลง แต่ ie7 ได้
ไปลง virtual machine ดีกว่า
Date : 2009-10-09 12:55:32 By : plakrim

No. 15

โพสกระทู้ ( 2 )

ไม่เหมือนกันแล้วจะทำไงอ่า ให้มันตรงกันมากที่สุด
Date : 2009-10-14 08:39:24 By : james_nic

No. 16

โพสกระทู้ ( 4,706 )
บทความ ( 8 )

ปัญหาเหล่านี้มันเกิดจากมาตรฐาน web browser ที่ทำออกมาไม่ได้มาตรฐาน
(หากอยากรู้ว่าตัวไหนได้มาตรฐาน เอาไปเช็ค acid test 2 & acid test 3 ได้)
ดังนั้นก็เอาตัวที่ได้มาตรฐานเป็นหลัก
อย่าง acid2 ตัวที่ผ่านก็มี ie8, opera, chrome, safari
ส่วนตัว acid3 ที่ผ่านก็มี safari ตัวเดียว
เมื่อรู้แล้วว่าตัวไหนได้มาตรฐานก็ใช้ตัวนั้นกับตัวอื่นๆที่ผ่านมาตรฐาน มาเป็นบรรทัดฐานในการออกแบบ
เพราะเราจะต้องร่วมกันปล่อยวางตัวที่ไม่ได้มาตรฐานให้เลิกใช้กันไปเอง ไม่งั้นเราก็เหนื่อย

สุดท้ายมันก็ต้องทำให้ได้มาตรฐานกันหมดอยู่แล้ว เราก็ไม่ต้องเสียเวลากับพวก web browser ที่มันเด็กแนวเกินไป

ส่วนตัวผมใช้ firefox เป็นหลัก แต่เวลาเช็คจะเช็คหมด ทั้ง ff/ie8/chrome/safari/opera โดยช่างหัวมันไอ้ตัวที่ไม่ผ่านมาตรฐาน

acid test -> http://www.acidtests.org/
Date : 2009-10-14 14:57:22 By : mr.v

No. 17

Guest

จะสนใจอะไรกับ IE6 ทาง Microsoft ก็บอกให้เลิกใช้ได้แล้ว บางเว็บดังๆ (ขอย้ำว่าเว็บดัง ของต่างประเทศ) บางเว็บถ้าเปิดด้วย IE6 จะไม่สามารถเข้าเว็บได้ และมีการแจ้งให้ update web browser ให้เป็นรุ่นใหม่ นั่นหมายความว่า เหล่าเว็บดีไซเนอร์ เขาเลิกสนใจกับ IE6 แล้ว หลังจากอดทนมานาน

เมื่อก่อนจะต้องใช้เวลาในการดีไซน์เว็บเพิ่มขึ้นหลายวัน เพื่อให้สามารถแสดงผลบน IE6 ได้เหมือนกับ browser มาตรฐาน แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้อง เขาไม่สนใจกันแล้ว อยากใช้ก็ใช้ไป เข้าเว็บไม่ได้เดี๋ยวมันก็ update กันเอง

ถ้าไม่เชื่อก็ลอง search หาข้อมูลดู

ปล. แอบลุ้นให้ google เลิก support IE6 ถ้ามีจริงวันนั้นหละ อวสานของ IE6
Date : 2009-10-14 22:51:28 By : dekcom

No. 18

โพสกระทู้ ( 2 )

ตอนนี้ยังแก้ไม่ตกอีกเหมือนกันอ่า แย่จริงๆ เหนื่อยจะแก้แล้ว
Date : 2009-10-15 08:37:09 By : pen.chaina

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ปัญหาเรื่องตำแหน่ง เวป บนie กับ firefox ใครเจอปัญหาเรื่อง firefox แสดงเวปไม่ตรงกับ IE บ้างคับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่