Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถาม เรื่อง ลิ้นชักเก็บเงิน ผมกำลังพัฒนาระบบ Pos โดยใช้ PHP+Mysql แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องการทำให้ลิ้นชักเปิด

สอบถาม เรื่อง ลิ้นชักเก็บเงิน ผมกำลังพัฒนาระบบ Pos โดยใช้ PHP+Mysql แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องการทำให้ลิ้นชักเปิด

Topic : 032721

โพสกระทู้ ( 4 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมกำลังพัฒนาระบบ Pos โดยใช้ PHP+Mysql แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องการทำให้ลิ้นชักเปิด
ไม่ทราบว่าพอมีใครรู้เรื่องบ้างว่า ลิ้นชักแต่ละยี่ห้อมีคำสั่งที่ทำให้ลิ้นชักเปิดเหมือนกันหรือไม่ หรือใครพอมีคำสั่งของพวก Java Script , Vb Script ที่ทำให้ลิ้นชักเปิด หรือใครพอมีคำแนะนำดีช่วยบอกผมด้วยครับ ผมหละหมดปัญญา

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-07 13:38:45 By : inferno View : 7305 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 942 )

เอากุญแจไข แล้วดึงออกครับ

เค้าล้อเล่งงง

เอาใจช่วยครับให้มีคนรู้เรื่องนี้มาตอบนะคร๊าบบบบบ เพ่ไม่รู้อะครับ

Date : 2009-10-07 14:15:47 By : NanoThoro

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,439 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

อะไรคือระบบ Pos ?
Date : 2009-10-07 14:20:44 By : xbeginner01

No. 3

โพสกระทู้ ( 942 )

มันเป็นตัวย่อของคำที่ฝรั่งเรียกว่า Point Of Sale เป็นการบริหารงานที่จุดขาย เช่นซุปเปอร์มาเกตที่เราซื้อของนี่แหละ
ที่จริงแล้วมีตั้งแต่ ขายสินค้าโชว์ห่วยจนกระทั่ง ขายตั๋วรถไฟหัวลำโพง ลงบัญชีเก็บเงินหมอนวดมีครบครับทีนี้ที่เราใช้ Vfox ก็เพราะว่ามันเก็บข้อมูลจำนวนมากได้ดี เช่นขายสินค้าตามซุปเปอร์ นี่ห้างใหญ่ๆ ข้อมูลวันหนึ่งเป็นแสนรายการขืนใช้พวก โปรแกรมละ 5000 บาท มีหวังเจ๊งคับ แต่ VFP ก็มีข้อจำกัดเหมือนกันไฟล์หนึ่งเกินล้านรายเริ่มรวน ควรย้ายไปที่ SQL server หรือไม่ก็แบ่งไฟล์ เอา เรื่องนี้ว่ากันเป็นมินิซีรีส์ อีกเรื่องหนึ่ง

จัดให้ครับ คุณxbeginner01
Date : 2009-10-07 14:26:32 By : NanoThoro

No. 4

ขอบคุณสำหรับ ทุกคำตอบและคำอธิบายครับ
ความจริงผมก็ไม่อยากจะใช้ PHP+ Mysql เขียนพวกระบบบัญชีหรือระบบสินค้าแบบนี้ แต่มานทำไม่ได้
เพราะทางบริษัทเค้าให้พัฒนาบนขอบเขตนี้ (ผมหละเซงแต่ความจิงผมก็เขียนภาษาอื่นไม่เป็นเหมือนกัน อิอิ)

ทำไงดีหละทีนี้ สงสัยต้องดำผุดดำว่ายไปเลื่อยๆ อิอิ นี่อุสาห์ ทำระบบเงินรับฝากเสร็จ กว่าจะทำให้มันพิมพ์สมุดเงินฝากได้ก็ลำบากมากมาย แล้วยังต้องมาทำระบบสินค้าอีก

เห้อเหนื่อย บ่นพอและ หวังว่าจะมีผู้รู้มาตอบอีก ก็ยังหวังนิดๆ

Date : 2009-10-07 17:32:54 By : inferno

No. 5

เง้อ พอจะมีใครรู้ไหมหน้อ รอยู่นะเนี้ยะ
Date : 2009-10-09 13:08:21 By : inferno

No. 6

โพสกระทู้ ( 39 )

น่าจะเขียนติดต่อกับ object com นะ ครับ เหมือนกับตอนที่เรา เรียกใช้งานโปรแกรม Excel ก็จะประกาศตัวแปร object com

เช่น $xlApp = new COM("Excel.Application") นี้เป็นตัวอย่างการเรียกใช้งาน Excel

แต่สำหรับจะติดต่อกับ Hardware ก็ต้องน่าจะเปลี่ยนจาก Excel.Application ไปเป็นชื่อของ Port หรือ App ของลิ้นชักเก็บเงิน อะไรประมาณนี้นะครับ ช่วยได้เท่านี้ละครับ ....

เพราะผมก็ยังไม่เคยเขียน php ติดต่อ Hardware แต่คิดว่าน่านะใช้วิธีการแบบที่ผมคิดนี่แหละ
Date : 2012-03-31 08:45:52 By : tonyjame

No. 7

โพสกระทู้ ( 3 )

ลิ้นชักสาวนใหญ่ มีพอร์ต COM หรือ Serial บางรุ่นก็เป็น RJ11 หรือใช้สายแปลงจาก USB TO RJ11 มีขายครับ
การเขียน PHP สั่งให้ลิ้นชักเปิด แค่เขียน PHP IO ออกพอร์ต โปรแกรมส่วนใหญ่ต้อง Support พอร์ตหลายแบบ
ตามแต่ลิ้นชักจะมีครับ.......

ถ้าใครเขียน IO ก็จะเข้าใจได้ง่ายครับ โปรเจคPOS ที่พัฒนาด้วย PHP ตอนนี้ ไทย ไมโคร เทค ก็กำลังพัฒนาครับ
ขอสนับสนุนผู็พัฒนานะครับ ถ้าโปรแกรมเสร็จขอดูด้วยนะครับ......

ทีมงาน ไทย ไมโคร เทค
Date : 2012-05-14 19:35:08 By : thaimicrotech

No. 8

โพสกระทู้ ( 18 )

Twitter Facebook

ผมทำตามนี้เลยครับ ไม่ได้เขียนโค๊ดอะไร เพราะ ลิ้นชัก มันต่อจากเครื่องพิมพ์อยู่แล้ว
เราก็แค่ไป set ที่เครื่อง พิมพ์ ประมาณว่า พิมพ์แล้ว เตะลิ้นชักออก ครับ

set printer for cash
Date : 2014-11-07 10:00:10 By : kimzuhum

No. 9

โพสกระทู้ ( 3 )

ตามความคิดเห็นที่ 8 ครับ ผมก็ใช้แบบนั้นเหมือนกัน เครื่องพิมพ์ที่ใช้เป็น printer slip น่ะครับ มันจะมีพอร์ต rj11 ที่ใช้ต่อกับลิ้นชักอยู่แล้ว ก็แค่ไปเซ็ตค่าค่าของเครื่องพิมพ์ ให้ลิ้นชักเด้งตอนที่เครื่องพิมพ์ทำงาน แล้วก็เลือกได้ด้วยว่าเด้งก่อนพิมพ์ หรือหลังพิมพ์ ครับ ลองดู ๆ น่ะครับ.....
Date : 2014-11-07 16:39:21 By : suksan_wit

No. 10

Guest

ตามความเห็นที่ 8 และ 9 ผมเข้าใจว่าทุกคน และคนส่วนใหญ่รู้อยู่แล้วครับว่าเครื่องปริ้นสลิปมันเตะลิ้นชักหลังจากปริ้น แผมคิดว่าความต้องการจริง ๆ คือ การสร้างปุ่มเปิดลิ้นชักโดยไม่ต้องปริ้นมากกว่า ซึ่งมันเป็นส่วนหนึ่งของระบบ PoS ผมก็กำลังตามหาอยู่เหมือนกัน แต่ผมใช้ Java ถ้าใครมีความรู้รบกวนด้วยน่ะครับ ติมตามอีกคน อิอิ
Date : 2016-12-23 17:44:32 By : Sorinoi

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถาม เรื่อง ลิ้นชักเก็บเงิน ผมกำลังพัฒนาระบบ Pos โดยใช้ PHP+Mysql แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องการทำให้ลิ้นชักเปิด

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่