Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับระบบ Log in โดยใช้ Ajax เป็นที่แน่นอนว่าหน้าตาเว็บตอนล็อกอิน กับ ไม่ล็อกอิน

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับระบบ Log in โดยใช้ Ajax เป็นที่แน่นอนว่าหน้าตาเว็บตอนล็อกอิน กับ ไม่ล็อกอิน

Topic : 032926

โพสกระทู้ ( 830 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เป็นที่แน่นอนว่า

หน้าตาเว็บตอนล็อกอิน กับ ไม่ล็อกอิน จะแสดงผลไม่เหมือนกัน

และคิดว่าทุกครั้งที่มีการล็อกอินเราจำเป็นต้องรีเฟรชทั้งหน้าเพื่อให้เว็บโหลดหน้าตาใหม่สำหรับเมนูสมาชิก

แต่ ทำไมคนเราต้องเอาเทคนิค ajax มาใช้ด้วย ผมละงงจริงๆ เลยครับ

ajax มีหน้าที่ส่งข้อมูลน้อยนิดเพื่อเปลียนแปลงหน้าตาเพียงบางจุด

แต่การล็อกอินจำเป็นต้องรีเฟรชเพื่อโหลดหน้าใหม่หมดทั้งหน้า

เพระาฉะนั้น ในความคิดของผมแล้ว ไม่ควรเอา เทคนิค ajax มาใช้กับการล็อกอินครับ

การล็อกอิน ทำเพียงแค่ครั้งเดียว ผมว่า ยอมให้เขา รีเฟรชซัก 1 ครั้ง จะเป็นไรไป ไชไหมเอย

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-11 22:34:13 By : danya View : 1807 Reply : 30

No. 1

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ดุนต้องเข้าใจว่า บางคนเห็นชาวบ้านเค้าเปลี่ยน content แบบไม่ต้องโหลดเพจ ก็เลยตื่นตาตื่นใจ เลยบอกว่าเอาแบบนี้นะ ทำไมชาวบ้านเค้าไม่รีเฟรชละ ทำไมเราทำเหมือนเค้าไม่ได้หรอ เหอะๆ

หลักสำคัญคือมันไม่รีเฟรช เลยดูไฮโซหน่อย ลูกค้าเลยชอบ

Date : 2009-10-11 22:42:19 By : plakrim

No. 2

โพสกระทู้ ( 942 )

เห็นด้วยครับ ที่ใช้กันอาจจะเป็นที่นิยมชมชอบ หรืออาจจะเห็นว่าเป็นรูปแบบใหม่ที่ำทำให้เว็ปดูดีน่าสนใจอะไรทำนองนี้มั้งครับ

Date : 2009-10-11 22:42:48 By : NanoThoro

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Blogger

ไม่เห็นด้วยถ้าใช้ ajax แล้วอยู่หน้าเดิมเวลา login สำเร็จ
ที่เหมาะสมก็คือตอนกด submit ajax ให้ไปเช็กก่อนว่า password ถูกป่าว
ถ้าไม่ถูกก็อยู่หน้าเดิมแต่ ถ้าถูกแล้วก็ถึงจะ refresh หน้าใหม่
จะได้มีเมนูและข้อมูลที่ให้สมาชิกเห็นขึ้นมาครบๆ
Date : 2009-10-11 22:53:57 By : num

No. 4

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สำหรับผมอันไหนไม่จำเป็นไม่ใช้ หรอก ajax เหอะๆ ขี้เกียจ
Date : 2009-10-11 22:57:42 By : plakrim

No. 5

Date : 2009-10-11 22:58:37 By : NanoThoro

No. 6

แล้วถ้าเป็นเจคิวรี่ละครับเพ่ปลากริม อันนี้ต้องใช้ หรือจำเป็นต้องใช้ครับ
Date : 2009-10-11 22:59:29 By : NanoThoro

No. 7

แล้วแต่งานครับ แล้วแต่ลูกค้า แล้วแต่อารมณ์ก็มี
Date : 2009-10-11 23:01:14 By : plakrim

No. 8

Date : 2009-10-11 23:07:22 By : NanoThoro

No. 9

อนาคตพี่ปลากริมกับพี่หนุ่มคิดว่า โอกาสที่เว็ปแอพพลิเคชั่น จะมีความเหมือนแอพพลิเคชั่นในเครื่องไหมครับ ตอนนี้เริ่มมีเอเจ็กมาแล้ว อนคาตอาจจะทำได้เหมือนแอพพลิเคชั่นทั่วไปแบบไม่ต้องรอเลย พี่ทั้งสอง่าเป็นไปได้ไหม
Date : 2009-10-11 23:13:39 By : NanoThoro

No. 10

มันมีแล้วนิครับ google doc อะไรพวกนี้ os ก็มี
Date : 2009-10-11 23:18:31 By : plakrim

No. 11

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

ใช้หรือไม่ใช้มันไม่สำคัญหรอกคับ แล้วแต่จะใช้หรือไม่ใช้ ก็ขึ้นอยู่กับตัวผู้พัฒนาเอง ผมเองก็ลองใช้มาสองสามโปรเจกต์ละครับ ใช้ ajax ทั้งหมดโดยมี jquery ช่วย โค้ดมันจะยุ่งหน่อยนึง ทำช้ากว่าไม่ใช้ เมนเทรน ยากขึ้น ปรับวิวส่วนนั้นต้องเปลี่ยนหลายที่หน่อย

ผมคิดว่าจะใช้หรือไม่ใช้ มันแทบไม่ได้ต่างอะไรกันมาก ไม่ได้สำคัญอะไรคับ

แต่ว่า ถ้าเป็นเว็บแอพ ก็คงต้องใช้เพราะมันเป็นคล้ายเดสแอพ
Date : 2009-10-11 23:22:39 By : pjgunner

No. 12

โพสกระทู้ ( 1,463 )

Twitter Blogger

อืมมม คนใช้เว็บกันเยอะขึ้นจริงๆ ครับ โปรแกรมส่วนใหญ่ที่สามารถทำบนเว็บได้ก็คงจะค่อยๆ หายไปจาก desktop เรื่อยๆ แต่ที่ยังคงเหลือเป็น desktop ต่อไปแน่ๆ ก็คือ browser ครับ ยังไง browser ที่เป็น desktop ก็ต้องมีต่อไปครับ ถ้าไม่มีก็ไม่รู้จะเปิดเว็บยังไง แหะๆ แล้วก็ image processing อย่างที่ต้องประมวลผลหนักๆ เกมส์ก็ยังคงต้องเป็น desktop ต่อไปครับ
Date : 2009-10-11 23:25:47 By : num

No. 13

ถ้าเป็นอย่างที่เพ่หนุ่มพูด อนาคตโปรแกรมทุกอย่างต้องใช้ผ่านเว็ปหมด ในเครื่องก็จะมีเพียง โอเสกับบราวเซอร์ ถ้าเป็นแบบนี้โอกาสที่จะใช้โปรแกรมเถื่อนก็ยากขึ้น เพราะหากต้องใช้ผ่านเว็ปเจ้าของโปแกรมสามารถกำหนดผู้ใช้ได้ใช่ไหมครับ

สวัสดีตอนดึกๆ เพ่เอี่ยว(Rest)
Date : 2009-10-11 23:45:30 By : NanoThoro

No. 14

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

ใช่ครับ แต่การแข่งขัน ด้านราคา ยิ่งสูงเช่นกัน

หวัดดีคับคุณนาโน ใกล้จะนอนแล้ว ไม่ต้องเรียก เพ่ หรอกคับ ผมยังเด็กนัก
Date : 2009-10-11 23:55:58 By : pjgunner

No. 15

นอนหลับฝันดีนะครับทุกคน
Date : 2009-10-12 00:32:33 By : danya

No. 16

คำว่าพี่ไม่จำเป็นต้องเรียงตามลำดับอาวุโสเรื่องอายงอายุหรอกครับ เป็นการแสดงความนับถือในเรื่องของความรู้ หรืออย่างอื่นก็ได้ เช่นกันผมเพิ่งเข้ามาในเว็ปนี้ได้เพียงสองเดือนเศษๆ ฉนั้นคนที่มาก่อนก็ควรจะเป็นผู้อาวุโสกว่า จริงไหมครับ

สวัสดีศรีสวัสดิ์ ครับทุกๆ คน (ว่าจะสวัสดีตอนเช้าซะหน่อย แต่นี่มันสายซะแล้ว อิอิอิ)
Date : 2009-10-12 09:08:15 By : NanoThoro

No. 17

โพสกระทู้ ( 1,542 )

Facebook

จริง จริง การที่จาใช้หรือไม่ใช้เค้าว่ามานอยู่ที่ความต้องการ และความชื่นชอบอ่ะนะ ซึ่งถ้าเค้าทำแล้วมานเวิร์กก้อน่าทำ อีกอย่างเราตัดสินแทนครายม่ายได้หรอกว่ามานดีหรือม่ายดี เพราะต้องย้อนกลับถามตัวเองว่า รู้ซึ่งเรื่องนี้หรือยังที่จะตัดสินว่ามานดีหรือม่ายดี 555+ อ่านข้อความตัวเองยังซีเรียสเยย สงสัยจาอารมณ์ม่ายดี แงบๆ
Date : 2009-10-12 09:14:05 By : gummezaka

No. 18

โพสกระทู้ ( 1,528 )

ไม่ค่อยได้เขียนเว็บเลยอะครับ เลยไม่ถนัดเรื่องนี้

ส่วนเรื่องweb app จะมาแทน app ทั่วไปทั้งหมด ผมคิดว่าไม่น่าได้ ความสามารถหลายอย่าง browser ทำไม่ได้นะครับ ผมว่านะ
Date : 2009-10-12 09:29:13 By : Sek-Artdrinker

No. 19

Quote:
ไม่ค่อยได้เขียนเว็บเลยอะครับ

แล้วปกติพี่เสกสิงห์นักดื่มรับผิดชอบ หรือดูแลด้านไหนครับ มีอะไรจะแนะนำน้องๆ เกี่ยวกับงานในตำแหน่งที่พี่ต้องดูแลบ้างครับ ผมว่าในนี้ก็น่าจะมีน้องๆ ที่อยากทำงานเกี่ยวกับตำแหน่งเดียวกับเพ่เสกอยู่นะครับ
Date : 2009-10-12 10:21:53 By : NanoThoro

No. 20

Guest

ผมว่าเป็นความคิดที่มีอคติกับ ajax เกิดไปรึเปล่าครับ

คือผมว่ามันแล้วแต่งานนะครับ บางครั้งไอ่การ login ของเว็บบางเว็บเนี่ยมันแค่ใช้เพื่อ register session แค่นั้นเอง อีกอย่าง บางเว็บเค้าต้องการคงรูปแบบของเว็บเป็นส่วนๆไป คือส่วนของ login ก็ของ login ถ้า login ได้แล้วก็แสดงข้อมูลเบื่องต้นเช่น ชื่อผู้ใช้, link ไปหน้า profile, etc คือถ้าแค่พวกข้อมูลพวกนี้แล้วมันไม่จำเป็นต้อง reload ทั้งหน้าไงครับ

แต่ถ้าเกิด login แล้ว menu รวมถึง content ต่างๆ มันเปลียนไปจากตอนยังไม่ login มากๆ ก็คงไม่ใช้กันหรอกครับ

เพราะฉนั้นอย่างที่ผมบอก อย่าไปโจมตีอะไรก็ตามที่ไม่ใช้สภาพแวดล้อมของตัวเอง คนเค้าไม่ได้มีแนวในการทำเว็บที่เวลา login แล้ว content มันจะเปลี่ยนไปมากเหมือนคุณกันทุกคนนี้ครับ??

ความจริงไอ่หน้าเพจที่บอกๆ ว่าเปลี่ยนไปเยอะเนี่ยถ้าคุณใช้ ajax ถึงจุดหนึ่งแล้วคุณจะรู้ว่ามันไม่ได้ยากอะไร ส่งมาเป็นแบบ json สิครับทีนี้คุณจะเอาข้อมูลที่รับเข้ามาไปทำอะไรก็สบายแล้ว แต่ที่เค้าไม่ทำกันเพราะเวลาเห็นส่วนต่างๆ มาเปลี่ยนไปต่อหน้าต่อตามันจะพิลึกมากๆ ประมาณว่าอยู่ดีๆ เมนูนี้ก็แทรกตัวเองเพิ่มเข้ามา ตรงนี้หายตรงนู้นโผล่มันดูบ้าๆ บอๆ น่ะครับ สู้ refesh ไม่ให้คนเห็นภาพพิลึกพันธนั้นดีกว่า

ทุกคนมีเหตุผลครับอย่าเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางของจักวาล

เหมือนกับไอ่พวก php กับ .net มันด่ากันไปๆ มาๆ นั้นแหละครับ ถ้าจะบอกว่าใครดีกว่ามันไม่จบไม่สิ้นหรอก มันถูกใช้กับคนละสภาพแวดล้อมอยู่แล้ว คนที่อยู่บนสังคม php ก็ต้องบอก php ดีกว่า คนที่อยู่บนสงคม .net ก็ต้องบอกว่า .net ดีกว่า เพราะแต่ละคนเค้าไม่ยอมรับรู้สภาพแวดล้อมนอกกระลาของตัวเองไงครับ
Date : 2009-11-02 01:37:13 By : ผ่านมา

No. 21

Guest

ดุนต้องเข้าใจว่า บางคนเห็นชาวบ้านเค้าเปลี่ยน content แบบไม่ต้องโหลดเพจ ก็เลยตื่นตาตื่นใจ เลยบอกว่าเอาแบบนี้นะ ทำไมชาวบ้านเค้าไม่รีเฟรชละ ทำไมเราทำเหมือนเค้าไม่ได้หรอ เหอะๆ

หลักสำคัญคือมันไม่รีเฟรช เลยดูไฮโซหน่อย ลูกค้าเลยชอบ
===============================================================
อาจจะใช้เหมือนที่คุณบอกส่วนหนึ่ง โดยเฉพาะลูกค้า แต่ทำไมเค้าเห็นแบบนี้แล้วเค้าถึงชอบละ ??? เนื่องจากการแสดงผลแบบนี้เค้าเรียกว่า friendy interface ครับ มันไม่ได้เกี่ยวกับไฮโซหรือไม่ไฮโซนะครับ ลูกค้าเค้าไม่รู้หรอกว่าไอ่ ajax กับ reload ใหม่ทั้งหน้ามันมีกระบวนการที่แตกต่างกันทางด้านเทคนิคยังไง คือถ้าลูกค้ามาเห็นว่าเราจะ login แล้วแจ้งสถานะนิดๆ หน่อยๆ ไว้ตอน login แล้วไอ่การที่กดปุ๊ปแล้วเปลียนให้เลยกับกดแล้วหายไปทั้งหน้าแล้วอยู่ดีๆ ก็โผล่ออกมาโดยส่วนที่เปลี่ยนไปแค่สวนเดียวของเว็บ เค้าก็ต้องรู้สึกเป็นมิตรกับ ajax มากกว่าอยู่แล้ว ลูกค้าเค้าไม่มารู้หรอกครับว่าไอ่ ajax มันไฮโซยังไง ก็มีแต่พวกเขียนเว็บด้วยกันนี้แหละครับที่ถึกทักกันเอาเอง

เห็นผมพูดแล้วอาจคิดว่าผมเทให้ ajax เวอร์ไป แต่ถ้าคนเข้าใจจริงๆแล้วจะไม่คิดแบบนั้นแน่ๆ ครับ ajax มีข้อเสียของมันอยู่แต่ที่คุณยกตัวอย่างเอามาพูดๆ กันมันแปลกมันไม่ใช่ข้อเสียของ ajax แต่คุณดันยัดเยียดให้มันมากกว่าน่ะครับ

ข้อเสียที่เป็นตัวฉุด ajax สุดๆ คือ SEO กับ page view ตะหากครับ
Date : 2009-11-02 01:59:35 By : ผ่านมา

No. 22

Guest

อืม ไม่ได้อ่านข้อความของคุณ PlaKriM ด่านล่างๆ พออ่านรวมๆ แล้วก็รู้สึกว่าไม่ได้อคติอะไรกับ ajax เลย สงสัยคงอยากจะตอบแบบประณีประนอมนะครับ แต่บางครั้งผมว่าตอบไปตรงๆ เลยก็ดีนะครับ
Date : 2009-11-02 03:12:29 By : ผ่านมา

No. 23

55 ผมไม่ได้อคติกับ ajax ครับ

เว็บผมเกือบ 80% พัฒนาโดยใช้ ajax อะ
Date : 2009-11-02 09:33:22 By : danya

No. 24

โพสกระทู้ ( 47 )

ก็เขียน ajax ให้มันรีเฟรชทั้งหน้าเลยครับ 555
Date : 2009-11-02 13:09:33 By : kuznetsova

No. 25

Date : 2009-11-02 13:34:48 By : plakrim

No. 26

โพสกระทู้ ( 135 )

Twitter

Date : 2009-11-02 14:08:09 By : ariya99

No. 27

โพสกระทู้ ( 2,794 )

(เอามั่งงง)
Date : 2009-11-02 15:40:51 By : panyapol

No. 28

โพสกระทู้ ( 10 )

ถ้าไม่อยากรีเฟรชทั้งหน้า ก็ รแค่ส่วนที่เราต้องการดิ สั่งให้ Show โน่น ซ่อน นั่น ก็แล้วแต่ไอเดีย ใครจะเจ๋งกว่าใคร
Date : 2009-11-03 16:34:14 By : aeroboy32000

No. 29

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

ปกติจะใช้ ajax แค่บางส่วนที่มันแบบว่า ใช้แล้วจะง่ายกว่า
เพราะถ้าเกิดเจอคนดูเว็บแบบว่าปิด javascript หน้าเว็บนั้นก็เดี้ยงไปเลย ถ้าจะกันไม่ให้เดี้ยง ก็ต้องเขียนเพิ่มสำหรับ noscript หลายขั้นตอนพอควร
Date : 2009-11-03 19:28:26 By : mr.v

No. 30

โพสกระทู้ ( 604 )

จะบอกว่า เว็บคุณดุนยา สวยมากครับ ^-^

ผมเข้าไปสมัคร สมาชิก และทำ avatar ไว้ด้วยครับ

จริงๆ ผมเคยทำ avatar ออนไลน์ กับ เว็บ p&u ครับ

แต่เว็บถูกปิดไป เลยไม่รู้จะไปหาที่ไหน

ทีนี้ มาเจอเว็บบพี่ดุนยา

แบบ เอ่อ ผมเข้าบ่อยนะ ^-^ เข้าไปดูหน้าเว็บ

เข้าไป ก๊อปๆ ความรู้ 5555

ปล. ไม่ได้เกี่ยวกับที่เขาตั้งกระทู้ เล้ยยยยย
Date : 2009-11-04 00:00:48 By : yomaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับระบบ Log in โดยใช้ Ajax เป็นที่แน่นอนว่าหน้าตาเว็บตอนล็อกอิน กับ ไม่ล็อกอิน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่