Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > รับค่าจาก textbox แล้วบันทึกเป็นค่าตัวแปรลงไฟล์ PHP แบบไม่ใช้ฐานข้อมูล

รับค่าจาก textbox แล้วบันทึกเป็นค่าตัวแปรลงไฟล์ PHP แบบไม่ใช้ฐานข้อมูล

Topic : 033000

โพสกระทู้ ( 83 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมต้องการเขียนให้ admin เข้ามากำหนดคุณลักษณะ หรือจัดการอะไรบางอย่างอ่ะครับ
แล้วจะบันทึกค่าที่รับจาก textbox ไปลงในตัวแปร ในไฟล์ .php ไฟล์หนึ่ง

โดยที่สามารถกลับมาอัพเดทเปลี่ยนแปลงได้ภายหลัง
เพราะตอนนี้ที่ผมเขียนได้คือ ถ้าผมกรอกข้อมูลใน textbox ไม่ครบทุกตัว มันก็จะไปอัพเดทเฉพาะ ข้อมูลที่รับมา แล้วข้อมูลตัวเก่ามันก็หายไปอ่ะครับ

ใครพอจะมีวิธีที่ดีกว่านี้มั๊ยครับผม

ตัวอย่าง จากรูปนะครับ

pic1

พอรับค่าจาก textbox พวกนี้แล้วก็ไปเก็บเป็นค่าตัวแปรอีกไฟล์หนึ่งเป็นแบบนี้ครับ

pic2

ถ้าผมกรอกลงไปใหม่ไม่ครบ ตัวแปรที่ผมเคยมี มันก็หายไปด้วยครับ เพราะมันอัพเดทใหม่เลยอ่ะ

Code (PHP)
<? import_request_variables("gp", "p_");

if($p_sitename != "" and $p_admin != ""){

$strFileName = "config.php"; 
		 $objFopen = fopen($strFileName, 'w+');

$code = "<?\n ".'$'."sitename = '$p_sitename' ;\n ".'$'."admin = '$p_admin';\n ".'$'."dbname = '$p_dbname';\n ".'$'."host = '$p_host';\n?>";

fwrite($objFopen, $code);

echo "<script>alert('Complete create config.php !!');</script>";
		}

?>

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-13 12:52:06 By : vixx View : 3946 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ต้องส่งค่าเก่ามาด้วย แล้วก็เช็คว่าที่กรอกใหม่มีค่ารึป่าว ถ้ามีก้ใช้อันใหม่ ถ้าไม่มีก้สามารถใช้อันเก่าที่ส่งมาด้วยได้ ครับ

Date : 2009-10-13 13:12:18 By : lozomac

No. 2

Quote:
ต้องส่งค่าเก่ามาด้วย แล้วก็เช็คว่าที่กรอกใหม่มีค่ารึป่าว ถ้ามีก้ใช้อันใหม่ ถ้าไม่มีก้สามารถใช้อันเก่าที่ส่งมาด้วยได้ ครับ

ขอ งงได้มั๊ยครับ อิอิ
คุณหมายถึงหน้าตอนรับค่ารึป่าวครับผม

ทีนี้คือ บางค่า ผมรับค่ามาจากหน้าอื่นที่ไม่ใช่หน้านี้ด้วยอ่ะครับผม มันจะเข้าไป อัพเดทยังไงดีครับ

รบกวนขอตัวอย่าง หรือ source code ซักนิดได้มั๊ยครับผม
Date : 2009-10-13 13:41:38 By : vixx

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,357 )
บทความ ( 4 )

ข้อมูลคุณจะส่งมาจากไหนก้ตาม ครับ พอส่งมาถึงหน้านี้

คุณก็เอามันใส่ hidden field ไว้ จะได้ส่งไปด้วย ตามที่ผมบอกไปน่ะครับ
Date : 2009-10-13 13:57:11 By : lozomac

No. 4

อ๋อ ครับ hidden field นี่เอง

ก็คือ ส่งค่ามาตั้งแต่แรก แล้วก็ส่งมาหน้านี้ด้วย ตอน update ก็ เก็บลงไปพร้อมกันใช่มั๊ยครับ
เข้าใจแล้ว ขอบคุณครับ
Date : 2009-10-13 14:08:04 By : vixx

No. 5

โพสกระทู้ ( 38 )

วิธีการที่ดีกว่านี้ คือ check input ครับ

ถ้าค่าไหนที่เป็นค่าสำคัญ เราต้องบังคับให้เค้ากรอกข้อมูล ไม่เช่นนั้นก็ทำต่อไม่ได้

จากนั้นก็ทำหน้ายืนยันข้อมูลขึ้นมาอีกหน้านึงขั้นกลางระหว่างหน้า form และ script update

ซึ่งหน้าที่ว่านี้มีไว้เพื่อให้ผู้ใช้ตรวจสอบ input ที่กรอกเข้ามาว่าถูกต้องหรือไม่ ถ้าไม่ถูกต้องก็สามารถส่งค่าจากหน้านี้กลับไปให้หน้า form เพื่อทำการ edit ได้อยู่ แต่ถ้าถูกต้องแล้วก็ทำ script update ต่อไปครับ

<input type="hidden" name="ชื่อตัวแปร" value="ค่าของตัวแปร">

เช่น

<input type="hidden" name="varname" value="<?=$varvalue;?>">
Date : 2009-10-13 14:23:08 By : suriya_puk

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รับค่าจาก textbox แล้วบันทึกเป็นค่าตัวแปรลงไฟล์ PHP แบบไม่ใช้ฐานข้อมูล

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่