Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เกี่ยวกับเวลาครับ ปรากฏว่า เวลาที่มันขึ้น มากกว่าเวลาเครื่องผมอยู่หนึ่งชั่วโมงมันเกิดจากอะไรเหรอครับ

เกี่ยวกับเวลาครับ ปรากฏว่า เวลาที่มันขึ้น มากกว่าเวลาเครื่องผมอยู่หนึ่งชั่วโมงมันเกิดจากอะไรเหรอครับ

Topic : 033005

โพสกระทู้ ( 65 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมเอาโค้ตเวลาไปใส่

โค้ตนะครับ <?echo date("d/m/Y H:i:s"); ?>

ปรากฏว่า เวลาที่มันขึ้น มากกว่าเวลาเครื่องผมอยู่หนึ่งชั่วโมงมันเกิดจากอะไรเหรอครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-13 14:23:19 By : nuttapont View : 891 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 604 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ผมทำยังงี้ครับ

เขียนไฟล์ มา 1 ไฟล์ เก็บค่าวันที่ก่อน แบบนี้

Code (PHP) สมมติผมตั้งชื่อว่า datetime.php
$bkk=mktime(gmdate("H")+7,gmdate("i")+0,gmdate("s"),gmdate("m"),gmdate("d"),gmdate("Y")); 
$datetimeformat = "H:i:s"; //รูปแบบ ชม:นาที:วินาที)
$datetimeformat2 = "Y-m-d";//รูปแบบ ปี/เดือน/วัน)
$datenow = date($datetimeformat2,$bkk);
$timenow = date($datetimeformat,$bkk); //ค่าเวลาปัจจุบันในเครื่อง SV = 07/08/2 - 23:24

จากนั้น ผมก็ include("datetime.php"); ในไฟล์ เอกสารใดๆ ที่ต้องการ

แล้ว เรียกตัวแปร $datenow และ $timenow เข้าไปใช้
เช่น

Code (PHP) showdate.php
echo"เวลาปัจจุบัน : $datenow,$timenow";

ลองดูครับ ^-^

Date : 2009-10-13 14:29:49 By : yomaster

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,439 )

Facebook

Code (PHP)
<?php
date_default_timezone_set('Asia/Bangkok');
echo date("d/m/Y H:i:s");

?>

Date : 2009-10-13 14:50:13 By : xbeginner01

No. 3

จริงๆ ผมเคยลอง แบบ คห. ที่ 2 แล้วนะครับ แต่ก็ไม่ได้เหมือนเดิม ไม่รู้ทำไม
Date : 2009-10-13 14:56:18 By : yomaster

No. 4

Facebook

support php5
Date : 2009-10-13 15:23:01 By : xbeginner01

No. 5

ครับ

ผมก็ใช้ php5 อยู่อ่ะครับผม
Date : 2009-10-13 15:35:57 By : yomaster

No. 6

โพสกระทู้ ( 65 )

ผมแก้ได้แล้วครับ

ดูจากลิงค์นี้ครับ

http://www.phplifestyle.com/63/php-5-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B2/

เขาว่า php5 จะเซตเวลามาเกินกว่าหนึ่งชั่วโมงครับ
Date : 2009-10-13 20:48:51 By : nuttapont

No. 7

Facebook

ใช่ครับ default timezone คือ Asia/Krasnoyarsk ก็เลยเร็วไป 1ชม.ครับ
เราสามารถเช็ตค่า default timezone ใน php.in ด้วยโซนเวลาอื่นก็ได้ครับ
date.timezone = Asia/Bangkok // อย่าลืมเอา ; ข้างหน้าออกด้วยน่ะ

ส่วนทำไมใช้ date_default_timezone_set('Asia/Bangkok'); ไม่ได้นั้นไม่ทราบเหมือนกัน ผมใช้มาหลายโฮสแล้วครับยังไม่มีปัญหา
Date : 2009-10-13 21:15:38 By : xbeginner01

No. 8

Guest

Code (PHP)
< ?   
echo date('l jS \of F Y h:i:s A');   
?> 

Date : 2009-10-13 21:16:11 By : tap

No. 9

โพสกระทู้ ( 237 )

Facebook

แก้ที่เครื่อง เซิกเวอร์ที่ใช้รันก็น่าจะหายนะคับ
Date : 2009-10-14 00:42:23 By : siammbk

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เกี่ยวกับเวลาครับ ปรากฏว่า เวลาที่มันขึ้น มากกว่าเวลาเครื่องผมอยู่หนึ่งชั่วโมงมันเกิดจากอะไรเหรอครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่