Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ThaiCreate ใช้ PHP Framework อะไรกันบ้างครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ThaiCreate ใช้ PHP Framework อะไรกันบ้างครับ

Topic : 033023

โพสกระทู้ ( 3,468 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter

คือตอนนี้ผมต้องการจะศึกษา php framework ซักตัวเอาไว้ช่วยงานทำให้ลดเวลาการทำโปรเจกต์ และเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงาน เลยอยากขอพี่ๆเพื่อนๆน้องๆที่มีประสบการณ์มาแชร์ด้วยครับ

คุณใช้เฟรมเวอร์คอะไร มีข้อดียังไง ช่วยงานคุณได้ยังไง บอกข้อดีของเฟรมเวอร์คที่คุณใช้ด้วยนะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-13 21:40:42 By : pjgunner View : 3556 Reply : 40

No. 1

โพสกระทู้ ( 326 )

ผมว่าจะศึกษา php cake อะคับ แต่ไม่รู้หาข้อมูลจากไหนได้
เท่าที่มีก็มีน้อยเหลือเกินคับ ช่วยๆ นำมาใช้กันหน่อยคับ ผมจะได้ขอร่วมวงด้วยคนคับ

Date : 2009-10-14 08:46:17 By : apicha31

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

นี้ไง cakephp ข้อมูลเยอะพร้อมตัวอย่าง
เว็บเพ่หนุ่มไง ผมก็ศึกษาในนี้แหละ 555
http://cakephp.jitwitya.com/
Date : 2009-10-14 09:13:17 By : somparn

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

แหะๆ ช่วยโปรโมทเว็บด้วย ขอบคุณครับ
นี่ครับ http://www.cakephp.in.th มีสอนหลายอย่างและมีคนช่วยเยอะนะครับ
http://gotoknow.org/blog/kongoon/tag/cakephp
Date : 2009-10-14 09:44:02 By : num

No. 4

โพสกระทู้ ( 65 )

ขอบคุณที่แนะนำครับ คงต้องขอลองบ้างหล่ะ
Date : 2009-10-14 09:47:32 By : losoman26

No. 5

โพสกระทู้ ( 12 )

Twitter

ตอนนี้กำลัง ศึกษา symfony ramework อยู่ครับ
http://www.symfony-project.org/
Date : 2009-10-14 09:51:41 By : StepZaJung

No. 6

โพสกระทู้ ( 484 )

ขอบคุณคร๊าบ
Date : 2009-10-14 12:41:38 By : onizike

No. 7

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ไดโนเสามากเลยเรา ขอศึกษาด้วยคนครับ
Date : 2009-10-14 12:48:29 By : plakrim

No. 8

Twitter

ผมต้องการคนที่ใช้ตัวนั้นจริงๆอ่ะคับ คือเข้าใจในเฟรมเวอร์คที่ใช้
ความสะพวกในการพัฒนา ข้อแตกต่างข้อดีกว่าเฟรมเวอร์คตัวอื่น หรือชอบฟีเจอร์อะไรที่เฟรมเวอร์คอื่นไม่มี
ประสิทธิภาพ(ความเร็ว ตอนรัน รับได้ไหม)
ใช้กับ php เวอร์ชั่นไหนได้บ้าง (รันบน php6.0dev ได้ป่าว)

หรือว่ามีกันแค่นี้ครับ

ปล. ช้าๆ ได้ บรา ตัวงาม
ปล. ใครใช้เฟรมเวอร์คพัฒนาเป็นปรกติแล้วบ้าง (ขาดเสียมิได้ เสมือนกับว่าเป็นกล่องเครื่องมือเคลื่อนที่)
Date : 2009-10-14 13:20:12 By : pjgunner

No. 9

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

เคยลองแล้วแต่ไม่คุ้นเอามากๆ เลยกลับไปใช้วิธีแบบเก่าๆ
แบบทำ class ต่างๆเอาเอง โครงสร้างต่างๆยัดไว้ใน /classes แล้วจะทำหน้าอะไรก็เขียนไป เรียก class มาทำงาน แล้วใช้ template จัดการด้านออกแบบ

งานอื่นๆก็ก๊อป class เก่าๆไปใช้

framework ต่างๆลองแล้วงงงวย
1.ไม่คุ้นกับการจัดวางรูปแบบ folder เหมือนที่เคยๆทำ
2.บางตัวมีคำอธิบายไม่ละเอียดเอามากๆ อธิบายแบบว่าคนใช้ต้องเคยใช้มาแล้วจึงรู้เรื่อง
3.ลองทำตามตัวอย่าง ทำได้ดี แต่พอจะเริ่มสักหน้า ..ไปไม่เป็นครับท่าน

ใครอยากลองก็ขอให้ประสบความสำเร็จละกัน
Date : 2009-10-14 14:42:51 By : mr.v

No. 10

Twitter

effort เท่านั้นครับ ผมว่าหัด php framework ยังง่ายกว่า เขียน swing ของ java อีกนะ

ที่เขามีโครงสร้างไดเรคทอรี่ไว้ให้ (บางเฟรมเวอร์ค) เขาเอาไว้สำหรับให้ค้นหาคลาสแบบอัติโนมัติได้ง่ายครับ
โดยเฉพาะ MVC

ผมตัดสินใจแล้วครับ เลือกศึกษา Kohana ถึงแม้ว่าจะแทบไม่มีเอกสาร เอกสารมันห่วยจริงๆ กระจัดกระจาย เขียมอีก

เข้าไปดูความสามารถได้ตามลิงค์ครับ
Date : 2009-10-14 17:34:08 By : pjgunner

No. 11

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ขอบคุณ คุณเอี่ยว ที่ทำให้มีที่หาความรู้เพิ่มอีกหนึ่ง
Date : 2009-10-14 20:06:10 By : plakrim

No. 12

Guest

อยากให้แนะนำ สำหรับมือใหม่ framework ด้วยครับ

ว่าควร จะใช้ framework ตัวไหนดีครับ
Date : 2009-10-14 22:27:52 By : //

No. 13

ของพวกนี้มันสำคัญตรงที่ตัวอย่างนั่นแหละครับ ถ้ามันยากแค่ไหนแต่มีตัวอย่างหลายๆวิธีและมากๆตัวอย่าง มันก็ทำให้ง่ายขึ้นได้
เหมือนเวลาเขียน php ผมไม่รู้ว่าฟังก์ชั่นไหนใช้งานได้แค่ไหน พอไปดู note ต่างๆก็เอามาดัดแปลงได้ เพราะตัวอย่างที่เค้า note กันไว้มันเยอะมากมายมหาศาล

ส่วน framework ต่างๆผมหาตัวอย่างได้น้อยมาก นี่จึงเป็นสาเหตุที่ผมไม่ประสบความสำเร็จกับมันเท่าไหร่
คู่มือคำสั่งก็ยังดูแล้วงงๆ เทียบกับคู่มืออย่างชุดเทมเพลทของ smarty แล้วของ smarty จัดว่าทำคู่มือออกมาได้ดีมาก ละเอียดมาก ตัวอย่างก็เพียบ

แนะนำว่าคนที่ทำได้สำเร็จ ลองมาเขียนตัวอย่างเป็นบทเรียนให้กับคนที่จะเริ่มทำบ้างน่าจะดี
ส่วนผมคงทำ class ต่างๆใช้เอาเองเหมือนเก่า ง่ายดี จิ๊บๆ
Date : 2009-10-15 03:14:40 By : mr.v

No. 14

Guest

class ส่วนใหญ่ที่ใช้กันบ่อยๆนี่

class ทำอะไรกับโปรแกรมบ้างครับ
Date : 2009-10-15 08:56:19 By : test

No. 15

Twitter

ของฟรีก็อย่างนี้แหละครับ พวกเขาไม่มีเงินเดือน แค่เขียนเอกสารให้ก็บุญแล้วครับ

เอกสารจะมีอยู่สองแบบคือ แบบ tutorial(เป็นตัวอย่างการใช้งานเป็นขั้นตอน) และ reference(ข้อมูลคลาส ปรอปเปอตี้ เมธอด)

พวก reference ส่วนใหญ่ก็จะสามารถเจนเนอเรจ จากโค้ดได้เลยครับ เพราะเขาเขียนคอมเมนต์ไว้อยู่แล้ว
Date : 2009-10-15 18:04:40 By : pjgunner

No. 16

Twitter

ผมจะเริ่มที่ version 3.0 เลย เพราะเขาเขียนใหม่ จัดการรูปแบบไดเรคทอรี่ใหม่ให้ใช้งานสะดวกขึ้น เข้าใจง่ายขึ้น
Kohana v3.0 Released!

ใครจะใช้ตัวนี้เหนื่อยหน่อยนะ เรื่องเอกสารเพราะคนพัฒนาไม่มากนักคอมมิวนิตี้ก็ไม่ได้ใหญ่นักและเพิ่งเกิดได้ซัก 2-3 ปีมั้ง

ปล. ตอบของคุณ วี หน่อย

Quote:
ของพวกนี้มันสำคัญตรงที่ตัวอย่างนั่นแหละครับ ถ้ามันยากแค่ไหนแต่มีตัวอย่างหลายๆวิธีและมากๆตัวอย่าง มันก็ทำให้ง่ายขึ้นได้
เหมือนเวลาเขียน php ผมไม่รู้ว่าฟังก์ชั่นไหนใช้งานได้แค่ไหน พอไปดู note ต่างๆก็เอามาดัดแปลงได้ เพราะตัวอย่างที่เค้า note กันไว้มันเยอะมากมายมหาศาล

ส่วน framework ต่างๆผมหาตัวอย่างได้น้อยมาก นี่จึงเป็นสาเหตุที่ผมไม่ประสบความสำเร็จกับมันเท่าไหร่
คู่มือคำสั่งก็ยังดูแล้วงงๆ เทียบกับคู่มืออย่างชุดเทมเพลทของ smarty แล้วของ smarty จัดว่าทำคู่มือออกมาได้ดีมาก ละเอียดมาก ตัวอย่างก็เพียบ

แนะนำว่าคนที่ทำได้สำเร็จ ลองมาเขียนตัวอย่างเป็นบทเรียนให้กับคนที่จะเริ่มทำบ้างน่าจะดี
ส่วนผมคงทำ class ต่างๆใช้เอาเองเหมือนเก่า ง่ายดี จิ๊บๆ

1. เรื่องตัวอย่าง ผมว่าของฟรี เอกสารหรือตัวอย่างมันน้อย ผมว่าเขาบอกว่า methode นี้ใช้ทำอะไรก็พอแล้วครับ หรือทำงานอย่างไร ส่วนมากชื่อมันจะพอทำให้เข้าใจได้ และอีกอย่าง ส่วนมาก 1 method มักทำงาน 1 อย่างครับ รายละเอียดคงไม่มากเหมือนกับเราเขียนเอง (เมธอดเดียวครอบโลก)

2. ทำคลาสเองก็ดีครับ แต่ผมต้องการ MVC(ประโยชน์มากจริงๆ) ส่วนเรื่องไลบราลี่ที่แถมมา ก็พอใจนะ จะใช้หรือไม่ใช้ ไลบราลี่ของเขาก็
ได้ ส่วนถ้าจะทำ MVC ของตัวเองก็ได้ แต่มันคงอาจจะต้องแก้บ้าง(ตามเวอร์ชั่นของเราเอง ) ทำให้งานในอนาคต ดีกว่าปัจจุบัน (จริงๆแล้วอยากให้เป็นมาตรฐานทั้งปัจจุบันและอนาคต)

ปล2. ผมชอบแบบ autoload จริงๆ (ขี้เกียจอิมพอร์ท)
Date : 2009-10-15 19:05:00 By : pjgunner

No. 17

เรื่องของฟรีนั้น ตัวที่ผมใช้ก็ฟรีหมดแหละครับ ชอบจะตายของฟรี
อย่าง smarty ก็ฟรี ตัวอย่างก็เพียบ คู่มือก็ดี

คงเป็นเพราะตัว framework เองที่เปลี่ยนแปลงการเขียนแบบเดิมๆแล้วไม่ทำตัวอย่างออกมามากๆ คนก็เลยไม่ค่อยใช้ ต่างจากพวก class/library ทั่วไป มันแค่ต่อยอดจาก php ออกมานิดนึง อะไรๆก็ง่าย
พวกสคริปต์สำเร็จรูปที่ใช้ framework ก็มีไม่กี่ตัว
ผมลองโหลดๆมาเล่นดู เจอแต่ magento ตัวเดียวที่ใช้ zend ตัวอื่นๆอย่าง cake, code... หาไม่ได้เลย

ปล. autoload ดีจริงๆนั่นแหละ 555
Date : 2009-10-15 21:20:11 By : mr.v

No. 18

Twitter

พูดตามตรงผมเองก็เป็นคนที่พัฒนาตัวเองตลอด(ถึงจะช้าเพราะชอบอ่านเอง) แต่เรื่อง php เองไม่เคยติดตาม เสือกไปตามพวกที่ไม่ได้ใช้ เช่น ruby และอะไรที่มันไม่ค่อยได้ใช้

ผมเองที่ไม่ค่อยได้ตาม php เพราะเห็นว่ามันไม่มีอะไร ไม่ซับซ้อนเพราะเขียนส่วนมากใช้ ฟังชั่นเอา(ในตัวภาษา) แค่มีแมนน่วนก็โอเคแล้ว

วันก่อนไปดู php.net เพราะมีคนถามเรื่อง php6 ขึ้นมา
ไปเห็น php5.3 ออกแล้ว ก็เห็นว่าตอนนี้มีเรื่อง ฟังชั่นไม่มีชื่อ( เขาเรียกเคลอเซอร์ ) คราวนี้เราสามารถเขียนโค้ดลูปแบบสั้นๆ ได้คล้าย ภาษาอื่นได้ ได้แล้ว แถมใช้ ref เอาก็ได้ (แต่ยังไงก็ไม่สวยเท่า ruby)

ตัวเองเขียน php แต่ไม่ตาม php

เด๋วพอใช้ เฟรมเวอร์คตัวนี้ ได้บ้างแล้ว จะมาอธิบายเรื่อง php6 ครับ
Date : 2009-10-15 21:35:56 By : pjgunner

No. 19

โพสกระทู้ ( 2,794 )

ยอมรับว่าคุณเอี่ยวไม่เคยหยุดนิ่ง ยังไงมีอะไรดีๆก็แนะนำมั่งนะครับ
ผมเอง ยิ่งกว่าไดโนเสา
Date : 2009-10-15 22:44:03 By : panyapol

No. 20

Twitter

ว่าไปนั่นครับคุณแปะ

ผมว่าจะศึกษาเฟรมเวอร์มาสองอาทิตย์แล้ว ตอนนี้ยังอ่านการ์ตูนอยู่ทุกๆวัน

ปล. เอกสารครับ โปรดรอผมหน่อย เบื่อการ์ตูนเมื่อไหร่ จะไปอ่านนะ
Date : 2009-10-15 22:53:14 By : pjgunner

No. 21

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

การ์ตูนเรื่องอะไรครับเพ่เอี่ยว
ผมอ่านโคนันยอดนักสืบframework ตอนที่62
Date : 2009-10-15 23:43:27 By : somparn

No. 22

Twitter

โคนันน่าเบื่อครับ ถ้าชอบแนวนี้ ไปหาอ่านนิยายนักสืบของเชอร์ร็อคโฮมเลยดีกว่า ตื่นเต้นกว่าเยอะ

ผมก็อ่านไปเรื่อยแหละครับ ชอบพวกการ์ตูนอ่านไม่รู้เรื่อง การ์ตูนชีวิตรันทด
Date : 2009-10-15 23:49:14 By : pjgunner

No. 23

ชอบเรื่องนี้ อิๆ

Date : 2009-10-16 00:16:02 By : num

No. 24

Twitter

พี่ num ครับ เรื่องอะไร หาได้ที่ไหน น่าหนุก
Date : 2009-10-16 00:25:04 By : pjgunner

No. 25

เรื่องนี้เป็นการ์ตูนแบบตอนเดียวหรือ 2 ตอนจบแบบโดเรม่อนอะนะ แต่เนื้อหาจะเป็นเกี่ยวกับอาจารย์ยานางิซาว่า สอนเศรษศาสตร์
แนวคิดแปลกๆ ของเค้า ที่มาเจอกับปัญหาของคนในครอบครัว ลูกศิษฐ์ อาจารย์ด้วยกัน แล้วก็ทุกๆ คนในหลายๆ อาชีพที่อาจารย์ได้ไปเจอ
เป็นการ์ตูนที่มีให้ความรู้สึกแปลกกว่าอ่านเรื่องอื่นๆ เหมือนดูละครชีวิตเลยอะและหลายๆ ตอน อ่านแล้วซึ้ง

หาดูงานสัปดาห์หนังสือดีไหมกำลังเริ่มเลย
http://thailandbookfair.pubat.or.th/bookexpo/
Date : 2009-10-16 08:28:52 By : num

No. 26

Twitter

ใกลจังแฮะ

ผมอยู่ลำปาง หนังสือที่ต้องการหาย้ากยาก ไม่เหมือนสิบกว่าปีที่แล้ว แผงหนังสือมีหนังสือหลายประเภทและหลากหลายมาก ชอบเข้าร้านหนังสือจริงๆ(ร้านเล็กๆ ก็หนังสือเยอะ) แต่ตอนนี้ เจ้งกันไปหมด ไม่มีคนอ่าน ไม่มีคนขาย จริงๆ

คนอ่านอย่างเราก็อด ตามสภาพ
Date : 2009-10-16 11:12:06 By : pjgunner

No. 27

โพสกระทู้ ( 875 )

Twitter

มาช้าไป กลายเป็นการ์ตูนเลย 555+++

ผมใช้ codeigniter ครับ กำลังงกะมันอยู่เหมือนกันเห่อๆ เห่อๆ เห็นเอกสารเยอะดี
Date : 2009-10-16 14:36:18 By : peterxp

No. 28

Twitter

การ์ตูนเหลืออีก 50 แผ่น เด๋วค่อยกลับไปดู คิดว่าสองวันคงหมด (ทั้งวันทั้งคื่น)
Date : 2009-10-18 22:03:34 By : pjgunner

No. 29

โพสกระทู้ ( 1,528 )

Quote:
effort เท่านั้นครับ ผมว่าหัด php framework ยังง่ายกว่า เขียน swing ของ java อีกนะ

java struts framework ยากกว่า เขียน swing หลายเท่านักครับ
Date : 2009-10-19 11:34:29 By : Sek-Artdrinker

No. 30

โพสกระทู้ ( 1,528 )

dbz

มีใครอยากอ่านรึปล่าวหละครับ เล่มที่ 24-34
Date : 2009-10-19 11:43:43 By : Sek-Artdrinker

No. 31

Twitter

กลายเป็นกระทู้การ์ตูนซะละ

ใครชอบการ์ตูนเรื่องอะไรบ้าง ?
Date : 2009-10-20 18:33:13 By : pjgunner

No. 32

Guest

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ ศึกษา kohana ไปถึงไหนแล้วครับ

มีเว็บแหล่ง source หรือ text บ้างหรือเปล่าครับ จะศึกษาบ้างครับ

ขอบคุณครับ
Date : 2010-01-27 17:24:55 By : kohana

No. 33

การ์ตูนก็ต้อง zetman สิครับ มันโคดๆ
Date : 2010-01-27 17:51:27 By : mr.v

No. 34

โพสกระทู้ ( 1,242 )
บทความ ( 13 )

Twitter Facebook

พาเข้าเรื่อง framwork ดีกว่า หุ หุ

ผมหัดใช้ smarty template engine อยู่ครับ คิดว่า framwork ตัวนี้ใช้งานโอเคเลยละครับ

เพิ่งหัดเหมือนกันยังไม่ได้ทำไรมาก

เอาผลงานมาโชว์เลยละกัน

Smarty template + jquery lightbox (เข้ามาดูได้เวลาผมเปิดเครื่องเท่านั้น)
Date : 2010-01-27 18:37:35 By : DownsTream

No. 35

Twitter

ยังไม่มีเวลาศึกษาเลยคับ พอมีเวลาก็ขี้เกียจ ดูการ์ตูน กะอ่านนิยาย ทั้งวันทั้งคืนคับ

Quote:
ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ ศึกษา kohana ไปถึงไหนแล้วครับ

มีเว็บแหล่ง source หรือ text บ้างหรือเปล่าครับ จะศึกษาบ้างครับ

ขอบคุณครับ

คับแนะนำให้เล่น kohana 3 เลย(ยังไม่ stable) ตอนนี้ 3.0.3 และเวอร์ชั่น 3 มันพัฒนาคอร์ ใหม่หมด เลยดังนั้นเองกสารของ 2.x นั้นใช้ไม่ค่อยได้คับ เพราะมีการเปลี่ยนแปลงหลายๆอย่าง

นี่คับ แหล่งศึกษา ยังไม่เป็นทางการ http://kerkness.ca/wiki/doku.php (กว่าจะหาได้แทบตาย ตามมาตั้ง 3.0 ละ)

นี่ตัวเฟรมเวอร์คล่าสุดคับ ของ 3 http://dev.kohanaphp.com/projects/kohana3/files

ไซต์หลัก http://www.kohanaphp.com/

ตอนนี้ผมติดเรื่อง route อยู่คับ เพราะรู้สึกว่าต้องใช้ regex และทำได้หลากหลายเหลือเกิน

ยอมรับว่าเอกสารหายากเหลือเกินคับ ต้องใช้เวลา
Date : 2010-01-27 18:41:14 By : pjgunner

No. 36

โพสกระทู้ ( 11 )

ผมมีแหล่งไซต์ที่เป็นวิดิโอสอนใช้ kohana อยู่ http://www.จาวาทุยแลนด์.com/frontend/vdo/view_by_group/PHP/17/Kohana%20Framework
Date : 2010-01-27 21:49:11 By : silentprogramer

No. 37

Guest

ขอบคุณ พี่ๆน้องๆ thaicreate มากครับ

คนไทยน้ำใจงาม
Date : 2010-01-28 08:56:03 By : kohana

No. 38

Guest

Yii Framework Thailand ครับ

http://www.yii.in.th
http://php.bungkhan.com/pay/employee/index2
Date : 2011-04-11 17:19:28 By : ยี้

No. 39

โพสกระทู้ ( 9 )

เอาล่ะหลังจากที่อ่านกระทู้ framework มาพอสมควร

ผมก็สนใจที่จะศึกษาการใช้ php framework บ้าง เพื่อเป็นความรู้ใหม่ๆ

แล้วผมก็จะไปหา โดราเอม่อน แล้วขอวุ้นแปลภาษามาอ่าน document

เพื่อให้ โนบิตะคุง อย่างผมได้ลองหัดใช้ ci ด้วยอีกคนครับ
Date : 2013-06-15 22:26:37 By : teemsu

No. 40

โพสกระทู้ ( 19 )

คนไทยส่วนใหญ่เล่น cake, ci เยอะนะครับ แต่ถ้าใครจะเริ่ม ผมขอแนะนำให้เริ่มด้วย

PHP FrameWork
- Yii เค้าว่าเร็วและบางมาก
- CI
- Cake

เหมาะกับ การเขียนแบบเป็นทีมเป็นอุตสาหกรรม จำพวก PHP Application , Business Application แต่เขียนเวบก็ได้นะ

เพราะเค้ามี class หลายๆ อย่างที่จำเป็นมาให้เราเรียกไปใช้งานง่ายๆ
แล้วยังมั่นใจได้เลยว่า class หรือ function ต่างๆ ที่ใช้นั้นมี performance สูงแน่นอน

และโครงสร้างโดยรวมถูกออกแบบมาให้ทำงานได้สอดคล้องกันมากที่สุด

เพราะ framework ดังกล่าวนั้น เกิดจากการที่ programmer หลายๆ คนทั่วโลก ร่วมกันพัฒนาและแก้ไข
เพื่อหา best practice ที่ดีที่สุดของการทำงานอยู่ตลอดเวลา ย้ำนะครับว่าเค้าช่วยกันสร้าง class ที่ดีที่สุดออกมา

ส่วนท่านใดที่เขียน class เองก็ไม่มีปัญหานะครับ ทำได้แล้วแต่ แต่สิ่งที่สำคัญคือ อาจจะไม่รองรับการเขียนโปรแกรมเป็นทีม
เพราะ มันเหมาะกับ alone style มากกว่า เช่น เรื่องทำให้คนอื่นเข้าใจการเขียนด้วย รวมไปถึงเอกสารคู่มือการเขียน

อธิบายให้เห็นภาพก็คือ คุณไปซื้อเครื่องยนต์จากค่ายรถชั้นนำ เช่น BMW Ferrari Lambogini มาติดตั้งและจูนตามคู่มือ ให้เข้ากับตัวถังรถก็พอ
คุณไม่ต้องรู้หรอกว่า เครื่องยนต์ภายในนั้นเป็นอย่างไร ทำงานอย่างไร ติดตั้งและจูนให้เป็นพอ พอมันทำงานเมื่อไหร่ มันมี performance ที่ดีแน่นอน

ที่กล่าวมาผมอธิบายแบบเข้าใจง่ายๆ นะคับ จะได้อ่านเข้าใจได้ทุกระดับ

framework ที่ดีที่สุด คือ framework ที่ดีทุกด้าน เช่น ขนาดไม่ใหญ่ เขียนง่าย เอกสารคู่มืออ่านง่าย ติดตั้งง่าย ปลอดภัย ลองเลือกดูให้เหมาะสมกับงานนะครับ
ถ้าทำเวบนี่ joomla drupao afresta etc,. จะดีกว่า เพราะเวบจะเน้นพัฒนาให้ไวนะคับ ใครพัฒนาระบบเร็วกว่าจะได้เปรียบนะครับ

ส่วนตัวผม ใช้ Zend Framework
Date : 2013-06-16 09:13:53 By : weerayudth

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ThaiCreate ใช้ PHP Framework อะไรกันบ้างครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่