Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ทุกท่านคิดยังไงกับ สุภาษิตที่ว่า “รู้อะไรให้กระจ่างแต่อย่างเดียว ขอให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล”

ทุกท่านคิดยังไงกับ สุภาษิตที่ว่า “รู้อะไรให้กระจ่างแต่อย่างเดียว ขอให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล”

Topic : 033045

โพสกระทู้ ( 65 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เพราะตอนนี้ตำแหน่งของผม มันยำรวมกันซะแล้วครับ

Web Programmer+Webmaster+IT Support,Web Designer ,Flash Programmer

ทำหลายอย่างเกิน เลยไม่เก่งซักอย่าง

มีใครทำงานแบบผมบ้าง ท่านคิดยังไงกับสุภาษิตที่ว่า

"อันความรู้รู้กระจ่างแต่อย่างเดียว แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดคงเกิดผล
อาจจะชักเชิดชูฟูสกนธ์ ถึงคนจนพงศ์ไพร่คงได้ดี"

บางเวลาก็รู้สึกเหนื่อยและท้อเมื่อคนๆเดียว ทำไมมันต้องทำหลายอย่างจัง

แต่มองอีกด้านมันก็ดีนะ ที่เราได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่าง แต่อาจจะพัฒนาช้าหน่อย เพราะมันต้องศึกษาไปพร้อมๆกัน

อยากรู้ว่า เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไร
ระหว่าง คนทำงานเฉพาะด้าน กับ คนที่ทำหลายๆอย่าง แบบใหนจะทำให้ประสบความสำเร็จได้มากกว่ากัน

เพราะตอนนี้ ผมรู้สึกว่าตัวเองกำลังคิดผิดอยู่หรือเปล่ากับสิ่งที่ทำๆอยู่

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-14 10:43:27 By : losoman26 View : 3882 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,322 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

0/

ทำพอๆ กับคุณlosoman26 อ่ะครับ

5ห้า๕

รู้บ้างอย่างถ่องแท้ไปเลยก็ดี แต่ต้องมีไหว้พริบในการประยุกต์ใช้อ่ะ น่าจะประมาณนี้มั้ง

Date : 2009-10-14 10:47:46 By : pokultra

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,542 )

Facebook

มันเป็นเรื่องธรรมชาติค่ะ ถ้าเราลองได้ก้าวมาทำตรงนี้แล้ว โดยเฉพาะงานทางด้านคอมพิวเตอร์ วิวัฒนาการมานเร็วมาก จึงทำให้เราต้องเรียนรู้ไว ตามให้ทัน เพราะฉะนั้นการเรียนรู้หลายอย่างก้อดีค่ะ มานเป็นผลพลอยได้ของเราเองม่ายได้ไปไหนเยย อยู่กับตัวเราทั้งนั้น อิอิ ยังไงก้อต้องอดทนและเก็บเกี่ยวประสบการณ์ในตอนนี้ให้ได้มากที่สุดค่ะ ถ้าคิดว่าเราจาม่ายเปงลูกจ้างเค้าไปตลอด สู้ๆ ค่า
Date : 2009-10-14 10:59:10 By : gummezaka

No. 3

โพสกระทู้ ( 2,794 )

เจ๊....พุดเข้าท่านะ ประโยคสุดท้ายอ่ะ
Date : 2009-10-14 11:02:47 By : panyapol

No. 4

Facebook

คนเรามานต้องปัฒนานะน้องรัก
Date : 2009-10-14 11:13:46 By : gummezaka

No. 5

โพสกระทู้ ( 484 )

ผมก็ทำไม่ต่างจากคุณ losoman26 อ่ะครับ แต่เพิ่ม เดินสายไฟ สายLAN สายโทรศัพท์ด้วย
Date : 2009-10-14 12:45:58 By : onizike

No. 6

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

เบ็ดเตล็ด ?
Date : 2009-10-14 13:11:55 By : pjgunner

No. 7

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

จริง เพราะรู้หลายอย่างเหมือนกระผมแล้วทำอะไรไม่ได้เรื่องสักอย่าง
Date : 2009-10-14 14:45:11 By : mr.v

No. 8

Guest

ทำได้หลายๆอย่างก้ดีนะ เพราะเราจะได้รู้เท่าทันทุกเรื่อง
Date : 2009-10-14 20:45:14 By : มานิต

No. 9

Facebook

Date : 2009-10-14 20:46:24 By : gummezaka

No. 10

Guest

ได้เงินเดือนเท่าไหร่ หรอครับ

บอกหน่อยครับ อยากทราบครับ
Date : 2009-10-14 20:55:23 By : //

No. 11

โพสกระทู้ ( 94 )

Facebook

555 อยากรู้เหมือนกันครับ เพราะผมได้เพิ่งก้าวกระโดดมาในทิศทางนี้พอดี แต่ ตอนนี้ กำลังหมกมุ่นอยู่กับ php webprogramming อยู่เลย แต่ก็อยากรู้และเก่งมันไปทุกเรื่องเหมือนท่าน จขกท. อ่ะ ไม่รู้จะรุ่ง หรือ รุ่งริ่งอ่ะครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
Date : 2009-10-14 21:07:42 By : cjmling

No. 12

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

หัวอกเดียวกัน แค่มองตากันก็เข้าใจอยู่ รู้ว่าเหนื่อยแค่ไหนว่าเหนื่อยแค่ไหนก็อดทนต่อสู้
รู้เรื่องทางนี้ยังดีกว่าไปรู้เรื่องชาวบ้านนะครับ หุหุหุหุหุ
Date : 2009-10-14 21:11:50 By : somparn

No. 13

Guest

ถ้าให้ดีรู้ทุกอย่างครับ อิอิ
Date : 2009-10-14 21:21:17 By : อิอิ

No. 14

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

ไม่จำเป็นต้องเก่งกาจอะไรมากครับ แค่นำสิ่งที่อยู่ในมือมาทำให้เกิดประโยชน์ได้

.... อร่อย

ในสุภาษิตนี้ต้องการสอนให้รู้จักเรียนรู้สาขาวิชาใดวิชาหนึ่งให้ท่องแท้และนำมาใช้ปฎิบัติได้จริง
ดีกว่าเสียเวลาเรียนเรื่องจุกจิกมากมาย แต่นำมาทำให้เกิดประโยชน์ไม่ได้เลย ครับ
แต่สาขานี้ต้องเรียนเยอะนิดนึงครับ ถือการเรียนเป็นการกินขนมไป เหอๆ
Date : 2009-10-14 22:28:09 By : num

No. 15

Guest

Date : 2012-08-22 18:14:44 By : Mix

No. 16

โพสกระทู้ ( 18 )

อย่าคิดมาครับ
อย่างผมเองก็ทำงานด้านนี้เหมือนกันแต่ผมทำอยู่ในโรงพยาบาลได้ลองเครื่องมือแพทย์อย่างเช่น เครื่อง CT SCAN X-RAY
หรือเครื่องมือของห้อง LAB ผมก็ซ่อมเองด้วยในบางครั้งในงานเฉพาะหน้า

คิดเสียว่าความรู้ต้องเอาความเหนื่อยจึงจะได้มาไม่มีใครบอกกันง่ายๆๆๆหรอกว่าไหม
เพราะฉะนั้นรู้ไว้ก็ดี..........เพราะงานใหม่ๆๆที่เข้ามันคือความท้าทายจริงไหมครับ

คิดว่าสนุกกับมันจึงจะดีอย่าไปท้อ......น่ะครับผม สู้ๆๆๆๆๆๆ
Date : 2012-08-24 07:51:38 By : ekksunk

No. 17

โพสกระทู้ ( 752 )
บทความ ( 3 )

Blogger

งานส่วนมาก ผู้จ้างจะเหมารวมว่าเว็บก็เว็บทั้งหมด รู้ไว้ก็ดีครับ เหมือนเรียนมหาลัยเรียนหลายอย่าง แต่ควรมีวิชาเอกไว้หนึ่งวิชาเป็นสายหลัก
หรือ ถ้าเป็นเกมส์เก็บเลเวล ก็จะเป็น นักรบที่ใช้เวทย์มนได้ไงครับ อิอิ
Date : 2012-08-24 12:57:37 By : ALTELMA

No. 18

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

เรียนรู้แค่ให้พอรู้ว่ามันทำยังไงและคืออะไรก็พอแล้วครับ ส่วนถ้ามีโอกาศได้จับมันจริง ๆ จัง ก็ศึกษาไม่ยากครับ
Date : 2012-08-24 15:19:04 By : mr.win

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ทุกท่านคิดยังไงกับ สุภาษิตที่ว่า “รู้อะไรให้กระจ่างแต่อย่างเดียว ขอให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล”

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่