Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เว็บใช้ระบบ Caching คือ ผมต้องการตัวอย่างเว็บที่ใช้ระบบ Cach มาศึกษาหน่อยครับ

เว็บใช้ระบบ Caching คือ ผมต้องการตัวอย่างเว็บที่ใช้ระบบ Cach มาศึกษาหน่อยครับ

Topic : 033406

โพสกระทู้ ( 302 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ไม่แน่ใจว่าผมตั้งกระทู้ถูกเปล่า

คือ ผมต้องการตัวอย่างเว็บที่ใช้ระบบ Cach มาศึกษาหน่อยครับ
แต่อยากรู้ว่าทำไม่เว็บจึงต้องมีระบบ Cach ครับ แล้วต้องเป็นเว็บแบบไหน
ระบบ Caching มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้าง

อันนี้ไม่รู้จริงๆ ครับ ใครพอมีประสบการณ์ ขอความรู้หน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-22 19:17:27 By : pun05 View : 5632 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 875 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ข้อดีของ cache ทำให้ server ทำงานน้อยลง เพราะเวลา server เรียกใช้งานจะเรียกจาก cache เพียงห้วงเวลาที่เรากำหนดตั้ง cache เอาไว้ ทำให้ database server ทำงานน้อยลงด้วย ส่วนมากใช้ใน web ใหญ่ๆ คนเข้าวันละเยอะครับ

ข้อเสียเห่อๆ มีเหมือนกันบางทีเขียนไป ถูกแท้ๆ แต่ไป run บน server ผล error เหมือนเดิม โอ๊ะตกใจ
ที่แท้มันจำ cache file เดิม ต้องหาวิธี clear cache เช่น ต้องชื่อไฟล์ใหม่ให้แปลกจากเดิม
ไม่ก็ใช้วิธี ใส่ค่า random ไปต่อท้าย url เพื่อ server จะได้รู้ว่าคนละ url นะเนี่ย จะได้ประมวลผลให้ทันทีไม่ต้องไปดึงมาจาก cache ไฟล์

เท่าที่รู้นะครับ ผิดถูกขออภัยครับ

Date : 2009-10-22 19:51:38 By : peterxp

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

อย่างที่คุณปีเตอร์บอกคับ

ข้อดี ช่วยลดการทำงานของ server โดยเฉพาะเว็บใหญ่ๆ ที่มีคนใช้มากๆ

ข้อเสีย สำหรับเว็บที่ต้องการข้อมูลปัจจุบัน เช่น เว็บหุ้น, เว็บบอร์ด, เว็บที่มีข้อมูลอัพเดทตลอดเวลา อาจไม่เหมาะสม

ส่วนตัวไม่เคยใช้ พอดีเฟรมเวอร์คที่กำลังศึกษา ก็มีเครื่องมือให้ใช้ได้สะดวก
Date : 2009-10-22 20:13:20 By : pjgunner

No. 3

ขอบคุณ peterXP และ เอี่ยว มากครับ

ที่ให้ข้อมูลในเบื้องต้น เว็บผมเกี่ยวกับ ลงประกาศ และอาจจะมีส่วนอื่นๆเพิ่มมาเรื่อยๆ แต่เว็บเขียนเอง ด้วยหลักการพื้นฐานของ php และตอนนี้รู้สึกเว็บ ช้าๆ เพราะผมใช้เทคอื่นๆ ไม่ค่อยเป็นและเว็บข้อมูลมากขึ้นเรื่อยๆ

ผมไม่ค่อยรู้ว่ามีวิธีไหนที่ช่วยให้เว็บทำงานได้เร็ว และไม่เคยใช้ด้วย เลยตั้งกระทู้ถามเรื่อง cache
หากใครพอมีตัวอย่าง ขอนำมาศึกษาหน่อยครับ
Date : 2009-10-22 20:40:35 By : pun05

No. 4

Twitter

จะทำให้เร็วขึ้น ถ้าเขียนแบบธรรมดา แบบคุณก็

1. refactoring โค้ดของคุณให้มันทำงานได้เร็ว และลดการใช้หน่วยความจำ เพราะ เวลาตอนเขียนแรกๆ อาจมีโค้ดเกินมา ที่ไม่ได้ใช้ หรือ เรื่องลอจิก อาจอ้อมค้อมเกินไป

2. การเลือกใช้ caching ผมไม่มีตัวอย่างแต่มีหลักการ (อาจเหมือนหรือไม่เหมือนคนอื่นก็ได้นะ) คือ การตั้งเวลาสร้างแคช ถ้าตั้งไว้ 30 นาที ถ้าภายแคชเก่ามีอายุไม่ถึง 30 นาทีก็เอาแคชเก่ามาใช้ ถ้าเกิน ก็สร้างแคชใหม่ แค่นี้ครับ

อ้อ ลืมบอกไปอีกอย่าง เราสามารถเลือกที่จะแคช ในเฉพาะส่วนได้ เช่น แคชเอาเฉพาะส่วน ที่ไม่ต้องการคำนวนใหม่ แต่สำหรับส่วน ล็อคอินหรือการทำงานบางอย่างก็ไม่อาจใช้การแคชได้

และอีกอย่างการแคชควรใช้ buffer ช่วยก็จะช่วยได้ดี(เอาบัฟเฟอร์มาแคช ก่อน พวก ob_())
Date : 2009-10-22 20:50:58 By : pjgunner

No. 5

ขอบคุณมากครับ คุณ เอี่ยว
ผมพอเข้าใจหลักการที่คุณอธิบายแล้ว แต่ระบบ cache นี้มันทำงานและเขียน code แบบไหนครับ
cache กับ cookie ต่างกันไม่ ทั้ง 2 นี้ทำงานที่ฝั่ง client ใช่ไม่ครับ ถ้าจะใช้ cookie ได้ไม่ครับ พอดีที่นี้มีตัวอย่าง แต่ไม่รู้หลักการทำงานว่าทำงานได้คล้ายกันหรือเปล่า
Date : 2009-10-22 21:20:37 By : pun05

No. 6

Twitter

แคชเก็บไว้ที่ server ไงครับ ไม่ใช่แคชที่ client นะนั่นมัน อยู่ที่บราวเซอร์อยู่แล้ว

อืม.. เอาแคชไปไว้ใน คุ๊กกี้ ไม่เคยคิดแฮะ อาจจะเวอร์คก็ได้นะ แต่คิดว่าไม่เวอร์คอ่ะ เพราะมันคือ ขนม

เรื่องโค้ด ขี้เกียจเขียนนะ มันก็เหนื่อยอยู่ มีตรรกกะซับซ้อนนิดหน่อย เรื่อง เขียนให้มันเข้าใจอ่ะ เดี๋ยวจะเขียนวกไปเวียนมาก จะเวียนหัวป่าวๆ
Date : 2009-10-22 21:40:26 By : pjgunner

No. 7

โพสกระทู้ ( 1,439 )

Facebook

พี่เอี่ยวพอมีโค้ดเกี่ยวกับ cache บ้างเปล่าครับ ผมเองก็สนใจเกี่ยวกับ cache เหมือนกัน
Date : 2009-10-23 01:12:24 By : xbeginner01

No. 8

Twitter

ไม่มีคับ แต่จะเขียนตัวอย่างห้พอเข้าใจการทำงาน

เช่น ข้อมูล จังหวัด นั้นไม่จำเป็นต้องคิวรี่ทุกครั้ง แต่ อำเภอ นั้นจำเป็นต้องคิวรี่ ตาม id ของจังหวัด

งั้นจะทำตัวอย่าง การเก็บข้อมูลจังหวัดไว้ในแคชคือ

ตัวอย่าง

Code (PHP)
if ($cache = MyCache::get('select_province'))
{
    echo $cache;
}
else
{
    //สร้าง <option> ของ รายชื่อจังหวัด
    $query = mysql_query("SELECT province_id, province_name FROM province");
	while ($row = mysql_fetch_array($query))
    {
        $provinces .= '<option value="'.$row[0].'">'.$row[1].'</option>';
    }

//ข้อมูลที่จะเก็บลงแคช เอาทั้ง select เลย
    $to_cache = '<select id="select_province">'.$provinces.'</select>';

//0 คือเวลา(นาที) แคชไม่มีวันหมด
    echo MyCache::set('select_province', $to_cache, 0);
}

เรื่องคลาส MyCache คงไม่ยากนะครับ นี่คือตัวอย่างแค่พอทำให้เข้าใจ ภายในคลาสก็มีเรื่องของสตรีม และชื่อแคช และเวลาด้วย

จะแคชไว้ใน ฐานข้อมูล หรือ ไฟล์ก็ตามใจ

ปล. เพิ่งเปลี่ยนไสต์การเขียนโค้ดเป็นแบบ Allman สับสนๆ
Date : 2009-10-23 09:59:34 By : pjgunner

No. 9

ขอบคุณๆ เอี่ยว มากครับ
เมื่อวานไม่ได้เข้าเน็ท มาวันนี้เห็น code แล้วดีใจ เดี่ยวผมขอ copy ไปลองศึกษาดูครับ
Date : 2009-10-24 09:29:08 By : pun05

No. 10

โพสกระทู้ ( 830 )

ลองใช้อันนี้ดูครับ น่าสนใจมากๆ ใช้งานง่ายด้วย

แยกเก็บไฟล์ตัวแปร เป็น folder ได้ด้วย

http://www.phpclasses.org/browse/package/4418.html
Date : 2009-10-24 12:38:18 By : danya

No. 11

ขอบคุณมากครับ
Date : 2009-10-24 14:50:03 By : pun05

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เว็บใช้ระบบ Caching คือ ผมต้องการตัวอย่างเว็บที่ใช้ระบบ Cach มาศึกษาหน่อยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่