Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ไม่แน่ใจ และสับสน รบกวนถามเพื่อความชัดเจนกับ .PNG ไปได้ไอคอนที่เป็นไฟล์ .PNG มา แต่สับสน?

ไม่แน่ใจ และสับสน รบกวนถามเพื่อความชัดเจนกับ .PNG ไปได้ไอคอนที่เป็นไฟล์ .PNG มา แต่สับสน?

Topic : 033780

โพสกระทู้ ( 350 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ไปได้ไอคอนที่เป็นไฟล์ .PNG มา แต่สับสน? ตามที่เข้าใจว่า .PNG เป็นไฟล์ต้นฉบับ เช่นเดียวกับ .PDF ของ Photoshop ถ้าผมจะนำภาพ.PDG ผมต้องแปลงไฟล์ เป็น .JPG & .GIF ใช่ไหมคับ ?
ไฟล์ .JPG กับ .GIF ไฟล์ (.) ไหน นำมาใช้ได้ดีกว่า ?
ผมเคยอ่านกระทู้เจอว่า .JPG จะดีกว่า จริงไหมคับ ?
ขอบคุณคับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-11-02 13:33:59 By : gofgof View : 5037 Reply : 17

No. 1

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

.png ก็ใช้ได้ครับ

ถามว่า jpg กับ gif อันไหนดีกว่ากัน
ถ้าต้องการแสดงความละเอียดของภาพสำหรับรูปใหญ่ๆ ใช้ jpg ปรับความละเอียดให้เหมาะสม
ถ้ารูปเล็กๆ หรือไม่ต้องการละเอียดอะไรมากมายนักใช้ gif มันจะมีขนาดเล็กกว่า

Date : 2009-11-02 13:39:40 By : plakrim

No. 2

โพสกระทู้ ( 2,794 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ตามพี่ปลากริมเลยครับ แต่ถ้าชอบของใหญ่ก็ .BMP
Date : 2009-11-02 13:52:08 By : panyapol

No. 3

WOW ชัดเจน คับ ขอบคุณพี่plakrim มากคับ และขอบคุณพี่P@e ด้วยนะคับสำหรับคำแนะนำ
แต่ถ้าชอบของใหญ่ .BMP
ผมคงต้องตัดสินใจ ใช้ .BMP ซะแล้ว เพราะ ผมชอบของใหญ่ๆ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี ยิ่งใหญ่ยิ่งแน่น เล็กๆไม่ ใหญ่ๆต้องผม คับ (หมายถึง:งาน นะคับ)

Date : 2009-11-02 14:17:37 By : gofgof

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,542 )

Facebook

แน่ใจนะค่ะว่ามันคือภาพ

เท่าที่เรารู้มา .jpg จะเป็นไฟล์คลาสสิคที่สามารถใช้งานได้กับทุกสภาพนะ
ส่วน .gif เค้าจาเน้นออกไปทางกราฟฟิกอนิเมชั่น
.png ซัพพอตด้าน icon
.bmp มานจามีปัญหาบ่อยๆ

อันนี้ตามที่เรามีความรู้หางอึ่งทางกราฟฟิกมาอ่ะนะ
Date : 2009-11-02 15:25:38 By : gummezaka

No. 5

ขอบคุณคับพี่memee ตามที่พี่memee บอกมา เห็นภาพเลยคับ ที่บอกว่า>> .gif เค้าจาเน้นออกไปทางกราฟฟิกอนิเมชั่น นั้น<< เห็นภาพเลยคับ เช่น อนิเมชั่นที่เป็นภาพโหลดต่างๆ ก็ .gif คับ ส่วนที่พี่บอกว่า >>แน่ใจนะค่ะว่ามันคือภาพ >> เออ อันนี้น่าจะเป็นภาพนะคับ แล้วพี่คิดว่าอะไรหรอคับ

Date : 2009-11-02 15:42:12 By : gofgof

No. 6

อวบอึ๋มไงจ๊ะ ฮฺฮฺ
Date : 2009-11-02 15:47:23 By : panyapol

No. 7

โพสกระทู้ ( 532 )
บทความ ( 1 )

แล้วปกติไฟล์ icon เขาใช้นามสกุลอะไรกันครับ
Date : 2009-11-02 16:05:35 By : tingtongkub

No. 8

.gif , .png
Date : 2009-11-02 16:06:56 By : panyapol

No. 9

Facebook

Quote:
อันนี้น่าจะเป็นภาพนะคับ แล้วพี่คิดว่าอะไรหรอคับ

อย่าต้อนเค้านะเค้าจนมุม
Date : 2009-11-02 16:07:08 By : gummezaka

No. 10

พี่P@e คับ ที่ผมบอกว่า เห็นภาพ คือเห็นภาพที่พี่memee บอกถึง .gif & .png คับ ที่พี่บอกว่า >>อวบอึ๋มไงจ๊ะ<< ถ้าหมายถึงผม คือ ผมยังเด็กอยู่นะคับ มิอาจคับ ถ้าถามพี่memee อันนี้ผมมิอาจทราบได้ ไงก็คงฝากถามด้วยนะคับ
อ๋อ ต้องใช้ (.) ไหนถึงจะอวบอึ๋มได้หรอคับ
Date : 2009-11-02 16:08:09 By : gofgof

No. 11

Facebook

?????????????????????
Date : 2009-11-02 16:10:15 By : gummezaka

No. 12

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

browser เท่าที่ผมเคยใช้ ไม่เคยเห็นอันไหนแสดงผล bitmap ได้นะ เอาไว้ใช้กับ windows app ซะส่วนใหญ่

เอาง่ายๆ จะเอาไปทำอะไร เรื่องแบบนี้มันจุกจิก แต่ถ้าอยากทำเว็บให้มีประสิทธิภาพด้านการเข้าถึง ต้องใช้ภาพที่ขนาดน้อยที่สุดหรือไม่ใช้เลย
Date : 2009-11-02 23:02:15 By : plakrim

No. 13

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

png24 จะมีคุณสมบัติพิเศษที่ถีบ gif ลงถังขยะได้เลย ก็คือ ความโปร่งใส่ (transparent) ของภาพสามารถทำได้แบบเนียนๆ แต่ไม่สามารถทำภาพเคลื่อนไหวได้

เช่นใน photoshop ลง guardient ไปจากสีเข้มไปจาง(ไม่ใช่สีเข้มไปขาวนะ) หรือลงสีแล้วปรับ opacity สัก 60%
แล้วเอาไปแปะในหน้าเว็บเพจที่มี bg ตัดกับภาพนี้ ภาพนี้จะมองทะลุลงไปถึง bg ได้

ความสามารถนี้ gif ไม่สามารถทำให้เนียนได้ เนื่องจากต้อง matte ให้ตรงกับสีพื้นหลัง ซึ่งหากใน gif ไม่ matte ก็จะกลายเป็นสีที่กระด้างๆแข็งๆ

png8 นั้นก็ไม่มีคุณสมบัติต่างจาก gif เท่าไหร่นัก และไม่สามารถทำภาพเคลื่อนไหวได้

จากประสบการณ์ ภาพบางขนาด(image size not file size) ถ้าเป็น png24 จะมีขนาดไฟล์เล็กกว่า jpg มากมายก่ายกอง
เช่นขนาด 25x30 pixels ลงสีพื้นเรียบๆ png24 จะขนาดไฟล์แค่ 1xx byte ถ้าเป็น jpg ปรับละเอียด 0 จะขนาดไฟล์ 1xx byte ซึ่งหากปรับให้ jpg ชัดขึ้นสัก 50 ก็จะมีขนาดไฟล์มากถึง 3xx byte.

ไฟล์ที่นิยมใช้สำหรับเว็บโดยทั่วไปที่อยู่ในมาตรฐานจะมีแค่ jpg, jpeg, gif, png เท่านั้น (png จะใช้กับ ie6 ไม่ได้เลย)
Date : 2009-11-03 01:57:16 By : mr.v

No. 14

Guest

ขอบคุณคับ ชัดเจนมากคับ แต่สงสัยว่า png24 กับ 8 คืออะไรหรอคับ มีแยก 24 กับ8 ด้วยคืออะไรหรอคับ ไม่ทราบจิงๆ แต่ก็อยากทราบเหมือนกันคับ ขอบคุณคับ
Date : 2009-11-03 12:20:37 By : gofgof

No. 15

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

ผมก็ไม่รู้รายละเอียดมากนักเกี่ยวกับ 8 กับ 24 นี่นะครับ แต่ก็อย่างที่อธิบายนั่นแหละครับ 8 ภาพจะไม่ค่อยสวย ไม่ต่างจาก gif เท่าไหร่
Date : 2009-11-03 22:28:16 By : mr.v

No. 16

PNG8 = 8 Bit = 256 Color
PNG24 = 24 Bit = (ประมาณ) 16777216 Color
Date : 2009-11-04 10:14:15 By : plakrim

No. 17

Guest

อ๋อเป็นเช่นนี้นี่เองคับ ขอบคุณคับ ผมไปหาข้อมูลมาเพิ่มเติมคับ ถ้าต้องการ png 24 bit ให้ไม่เกิน 250 kb ให้Save เป็น PNG 8 Bit ก่อนครับ แล้วเปลี่ยนเป็น 24 bit ถ้ายังไม่ได้ลองดูสีของภาพมันจัดไปหรือเปล่า ให้ลองปรับค่าsaturationลงปรับที่ image>adjustment>hue/satuation ค่อยๆปรับแล้วเซฟดูค่าไปเรื่อยๆครับ
Date : 2009-11-04 12:16:48 By : gofgof

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ไม่แน่ใจ และสับสน รบกวนถามเพื่อความชัดเจนกับ .PNG ไปได้ไอคอนที่เป็นไฟล์ .PNG มา แต่สับสน?

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่