Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > PHP เพิ่งเริ่มต้นครับ ช่วยตรวจ code หน่อยครับว่าผมทำอะไรผิดถึงไม่แสดงผล

PHP เพิ่งเริ่มต้นครับ ช่วยตรวจ code หน่อยครับว่าผมทำอะไรผิดถึงไม่แสดงผล

Topic : 034878

โพสกระทู้ ( 8 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

<html>
<title>TextField.php</title>
<body>
<form name="form1" method="post" action="">
<p>
<b>รหัสนักศึกษา</b>
<input type="text" name="code" size="20" maxlength="11">
<p>
<b>ชื่อ - สกุล</b>
<input type="text" name="name" size="35" maxlength="30">
<p>
<input type="submit" name="submit" value="ตกลง" >
<input type="reset" name="reset" value="ยกเลิก">
</form>
</body>
</html>

<?php // แสดงผล php
if($submit){
echo "<hr>";
echo "รหัสนักศึกษาคือ $code<br>";
echo "ชื่อ - สกุลคือ $name<br>";
print "<hr>";
print "รหัสนักศึกษาคือ $code<br>"; // test display echo
print "ชื่อ - สกุลคือ $name<br>";
}
?>

display
ผลการรันโปรแกรม

ซึ่งเมื่อป้อน text เข้าไป ควรจะแสดงผลออกมา แต่ดูเหมือนว่า
ตัวแปร submit code และ name ของHTML จะไม่มีการส่งค่าตัวแปรไปให้กับ php
server จำลอง Apache Friends XAMPP (Basis Package) version 1.7.2
antivirus bitdefender

## php ทดลองแล้ว ทำงานนะ ครับ ยกเว้นการทำงานที่เกี่ยวกับการส่งค่าตัวแปร
Antivirus ผมก็ลองปิด firewall ดูแล้ว เหมือนเดิม
ผมคิดว่าเป็นกับ php.ini หรือเปล่า แต่ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนที่ตรงไหน

ใครที่ทราบทางแก้ช่วยทีนะครับ เพราะติดตรงนี้ก็จะเขียน ขั้นสูงกว่านี้ไม่ได้ครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-11-25 19:00:32 By : gaseang View : 1386 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ใส่ค่าการรับตัวแปรลงไปดูสิครับผม

Code (PHP)
if($submit){
echo "รหัสนักศึกษาคือ $_POST['code'];<br>";
echo "ชื่อ - สกุลคือ $_POST['name'];<br>";
}

Date : 2009-11-25 19:09:30 By : deawx

No. 2

Guest

php มันประมวนคำสั่งจาserverนะครับ ลองหาหนังสือมาอ่านดูนะ
Date : 2009-11-25 19:13:32 By : xzeon

No. 3

Parse error: syntax error, unexpected T_ENCAPSED_AND_WHITESPACE, expecting T_STRING or T_VARIABLE or T_NUM_STRING in D:\xampp\htdocs\myphp\php3_1.php on line 21
เกิด error ขึ้นครับ

php มันประมวนคำสั่งจาserverนะครับ ลองหาหนังสือมาอ่านดูนะ
## สงสัยไม่ได้อ่านข้อความผมทั้งหมด
ผมใช้ xampp 1.7.2 จำลอง serverครับ
PHP ทำงานได้ แสดงผลได้ ยกเว้นที่มีการส่งค่าตัวแปร ครับ
ไม่งั้น คงจะแสดงผลตามรูปไม่ได้
อ่านหนังสือแล้วครับ แต่มันติดตรงที่ว่า หนังสือก็ไม่ได้บอกปัญหาตรงนี้
เลยลองโพส คนที่มีประสบการณ์ที่เป็นแบบนี้ช่วยดูน่ะครับ
Date : 2009-11-25 19:25:44 By : gaseang

No. 4

<html>
<title>TextField.php</title>
<body>
<form name="form1" method="post" action="">
<p>
<input type="text" name="code" size="20" maxlength="11">
<p>
<input type="text" name="name" size="35" maxlength="30">
<p>
<input type="submit" name="submit" value="ตกลง" >
<input type="reset" name="reset" value="ยกเลิก">
</form>
</body>
</html>

<?php // แสดงผล php
//if($submit){
echo "รหัสนักศึกษาคือ $code<br>";
echo "ชื่อ - สกุลคือ $name<br>";

//}
?>

ก็ทำงานได้นะครับ เมื่อข้ามการ ใช้ตัวแปร
003

Code (PHP)
1.if($submit){
2.echo "<hr>";
3.echo "รหัสนักศึกษาคือ $_POST['code'];<br>";
4.echo "ชื่อ - สกุลคือ $_POST['name'];<br>";
5.}
เกิด error
Parse error: syntax error, unexpected T_ENCAPSED_AND_WHITESPACE, expecting T_STRING or T_VARIABLE or T_NUM_STRING in D:\xampp\htdocs\myphp\php3_1.php on line 21
ขึ้นครับ
Date : 2009-11-25 19:35:17 By : gaseang

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Code (PHP)
if($submit=="ตกลง"){
echo "รหัสนักศึกษาคือ".$_POST['code']."<br>";
echo "ชื่อ - สกุลคือ".$_POST['name']."<br>";
}

Date : 2009-11-25 19:44:14 By : somparn

No. 6

Guest

อ่านะ...
ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ
อืม...
มีพี่ลองไป รันแล้ว ปรากฏว่า ก็. รันได้นะครับ
สำหรับ code ของคุณ phpbasic ลองแล้ว ก็ลักษณะเดิม

อืมม งั้นบอกระบบเครื่องผมก็แล้วกันครับ
notebook compaq V3000
cpu samtron
ram 1024 mb
windows xp servicepack3
เพิ่ง format ลง windows ใหม่ ไม่กี่อาทิตย์

ในเครื่องมี antivirus bitdefender ซึ่ง add xampp ใน rule firewall แล้ว
ลง IIS แต่รู้สึกจะทำเครื่อง อืด อีกอย่างยังไม่ได้ใช้งานเลย remove ออกก่อน
ลง wampp ก็เป้นปัญหาเดิม remove ออก ลง appserv ใหม่สุด ก็ไม่หาย remove
ลง xampp ก็ เป็นอีก เลยคิดว่า ไม่น่าจะเกิดที่ server จำลองแล้ว เพราะเปลี่ยนมา 3 ตัว
ลองใช้ IE chome Firefox ในการแสดงผล ก็ เป็นเหมือนกัน คืออาการ ไม่ส่งค่าตัวแปร
จาก html ไปที่ php
และไมน่าจะเป็นกับ code เพราะ มีพี่นำไปรันดู ทำงานได้ (ส่งค่าตัวแปรได้)
ในเครื่อง มี VS2008 ด้วย
คิดว่า น่าจะเกิดจาก การกำหนดค่า global สักแห่ง ของเครื่องที่เกี่ยวกับตัวแปร (อันนี้เดาเอา)
จริงๆๆ แล้ว code สั้นๆๆ ไม่น่าจะ พิมพ์ อะไรผิดนะครับ
Date : 2009-11-25 20:38:04 By : gaseang

No. 7

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

1
จากที่ทดสอบมันก็ได้อยู่นะครับ
Quote:
<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<head>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" />
<title>Untitled Document</title>
</head>

<body>
<p>
<p>
<p>
</form>

</body>
</html>

<?
if($submit=="ตกลง"){
echo "รหัสนักศึกษาคือ".$_POST['code']."<br>";
echo "ชื่อ - สกุลคือ".$_POST['name']."<br>";
}
?>

Date : 2009-11-25 20:47:56 By : somparn

No. 8

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

เพิ่มเติม
Code (PHP)
if($_POST['submit']=="ตกลง"){

Date : 2009-11-25 22:09:09 By : plakrim

No. 9

เจอแล้วครับ พี่เค้าช่วย ดูให้
เป็นที่ php.ini จริงๆ ด้วยครับ
มันตั้งค่า off เอาไว้ ตรง register_global = on
มันเลยไม่ส่งค่าตัวแปรให้

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเข้ามาดูนะครับ
และขอบคุณพี่ที่ ช่วยเข้ามาแก้ด้วย
Thx หลายๆๆ
Date : 2009-11-25 22:41:46 By : gaseang

No. 10

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

off ไว้แหละดีแล้วครับ เปลี่ยน coding ดีกว่านะ
Date : 2009-11-25 22:44:18 By : plakrim

No. 11

อ่า เหรอครับ...
อืมม ไม่ทราบว่าจะต้องเขียนแบบไหน เหรอครับ
เพราะทีแรก ไม่แสดง อืม... คงจะใช้ get & post ใช่มั๊ยครับ
อืม... ยังไม่ค่อยรู้เรื่องส่วนนี้เท่าไหร่
อ่านของ thaicreate อยู่เจอพอดีเลย..
ถ้าไง จะลองๆๆ ทำดูก่อนนะครับ
ถ้าติดก็จะแก้ดู จนไม่ได้จริงๆๆ ก็จะมารบกวนใหม่ ขอบคุณครับ

ปล. ทำไมการกำหนดค่า register_global เป็น on ถึงไม่ดีครับ
มีที่มายังไงเหรอครับ
คือที่อยากรู้ เพราะมีเหตุผล ไม่ได้แค่จำว่า ได้ หรือ ไม่ได้ เท่านั้นครับ
Date : 2009-11-25 23:02:57 By : gaseang

No. 12

โพสกระทู้ ( 2,794 )

เห็นด้วยครับ , register_global เรื่องนี้สำคัญนะครับ เพราะอาจจะเกี่ยวกับเรื่อง Security ของเว็บเราครับ
Date : 2009-11-25 23:03:07 By : panyapol

No. 13

โพสกระทู้ ( 1,439 )

Facebook

แต่ก่อนผมไม่รู้หรอกว่า register_global จะช่วยเรื่อง security จนอ่านบทความของพี่ที่นี้แหล่ะ น่าจะเป็นของพี่หนุ่มน่ะ (ให้เครดิตพี่หนุ่ม)

แต่ที่ใช้ $_GET , $_POST เพราะเวลาผมไปลงเว็บ เครื่องเซิฟเวอร์บางเครื่องจะปิด off ไว้ แล้วเราไปแก้ php.ini ไม่ได้ ยุ่งเลยต้องมานั่งแก้กันใหม่หมด ( หลังๆ เพิ่งจะพอรู้วิธีทำ register_global=on โดยไม่ต้องไปแก้ที่ php.ini แต่ก็ไม่ได้ทำเพราะเริ่มเขียน $_GET,$_POST แล้ว -.-)
แต่ทางที่ดีใช้ $_GET ,$_POST ,$_COOKIE มันดูค่อนข้างจะเป็นระเบียบมากกว่า *.*
Date : 2009-11-26 01:50:39 By : xbeginner01

No. 14

อ่า ขอบคุณครับ ที่ช่วยเข้ามาดู..
อืม..
ผมลองเปลี่ยน code แบบ พี่ plakrim แล้ว.. ก็.. ใช้ได้ครับ..
ก็.. ตอนนี้ ก็.. หัดเขียน ตามตัวอย่างอยู่ครับ

แต่ตัวอย่าง ของหนังสือ ใช้การส่งค่าตัวแปรแบบเดิม
เลยต้องดัดแปลง ดู ตอนนี้ก็ติดตรง การกระทำ operator
โดยการส่งค่า from จากไฟล์หนึ่ง ไป คำนวณ
แต่ส่วนที่คำนวณแสดงผลยังไม่ถูกต้องครับ
ตรง เกรด น่ะ ครับ

อืมม สำหรับ code ที่เขียน ช่วยดูรูปแบบด้วยครับว่าควรปรับปรุงส่วนไหน
จะได้ แก้แต่เนิ่นๆ ครับ ^^
ว่าแต่ว่า
code ส่วนนี้ จำเป็นต้องเขียนด้วยหรือครับ
<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
มีไว้เพื่ออะไรเหรอครับ ???

004

<head>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" />
<title>PHP3_12 ShowGrade </title>
</head>

<body>
<table width=62% border=1 align=center bgcolor=#ffff00>
<tr><td><div align=center><font size=5><b>แบบฟอร์มแสดงผลการเรียน</b></font></div></td>
</tr>
</table>

<table width=62% border=1 align=center cellpadding=0 cellspacing=0>
<tr>
<td width=47% bgcolor=#ffff00><font color=#000000 >รหัสประจำตัว : </font></td>
<td width=53% >
<?php echo $_POST['code']; ?>
</td>
</tr>
<tr>
<td width=47% bgcolor=#ffff00><font color=#000000 >ชื่อ - สกุล : </font></td>
<?php echo $_POST['name']; ?>
</td>
</tr>

<tr>
<td width=47% bgcolor=#ffff00><font color=#000000 >คะแนนระหว่างภาค : </font></td>
<?php echo $_POST['midterm']; ?>
</td>
</tr>

<td width=47% bgcolor=#ffff00><font color=#000000 >คะแนนปลายภาค : </font></td>
<?php echo $_POST['final']; ?>
</td>
</tr>

<td width=47% bgcolor=#ffff00><font color=#000000 >คะแนนรวม : </font></td>
<?php // คะแนนรวม
$total = $_POST['midterm'] + $_POST['final'];
// $total = $midterm + $final;
echo "$total";
?>
</td>
</tr>

<td width=47% bgcolor=#ffff00><font color=#000000 >ผลการเรียน : </font></td>
switch($_POST['total']){
case($_POST['total']>=80);
$grade = "A";
break;
case($_POST['total']>=70);
$grade = "B";
break;
case($_POST['total']>=60);
$grade = "C";
break;
case($_POST['total']>=50);
$grade = "D";
break;
default;
$grade = "F";
}
echo "$grade";

?>
</td>
</tr>

</table>
</body>
</html>
Date : 2009-11-27 13:36:11 By : gaseang

No. 15

เอ... ปรกติ switch จะใช้กับค่า มากกว่าน้อย กว่า ไม่ได้ แต่ เหมาะกับ choice ที่เป็นตัวเลือก
ผมเคยเขียน ใน C แต่ ในหนังสือ ใช้ switch case แบบนี้ในภาษา php
ซึ่ง ผมก็ run แสดงผลไม่ถูกสักที ผมไม่แน่ใจว่า มันใช้ได้ เหรอครับ

แต่ถ้าผมใช้ if - elseif

if($total>=80){
$grade = "A";
}
elseif($total>=70){
$grade = "B";
}
elseif($total>=60){
$grade = "C";
}
elseif($total>=50){
$grade = "D";
}
else{
$grade = "F";
}
echo "$grade";

?>

005

ก็ทำงานได้ถูกต้อง
อืม... switch case ใน php มันใช้ > < ที่เป็นช่วงค่า ไม่ได้ ใช่มั๊ยครับ
หนังสือที่อ่าน อาจจะเขียนไว้นาน แล้ว หรือเปล่า
เวลาเขียนตามตัวอย่าง run ไม่ออกเลย ต้องมาแปลง code เอง เกือบทั้งหมดเลย T-T
อะไรก็ตามที่เกี่ยวกับตัวแปร จะ ทำงานไม่ถูกต้อง
มีที่โหลด textbook เกี่ยวกับ php ที่อ่านเข้าใจง่าย และได้ผล หรือเปล่าครับ จะเอามาอ่านดู
#### ขอบคุณครับ ####
Date : 2009-11-27 14:18:13 By : gaseang

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : PHP เพิ่งเริ่มต้นครับ ช่วยตรวจ code หน่อยครับว่าผมทำอะไรผิดถึงไม่แสดงผล

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่