Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > Class create table php by DownsTream ผมมองเห็นปัญหาครับว่าเวลาเรา query ข้อมูลมาจาก database นั้นส่วน

Class create table php by DownsTream ผมมองเห็นปัญหาครับว่าเวลาเรา query ข้อมูลมาจาก database นั้นส่วน

Topic : 035287

โพสกระทู้ ( 1,242 )
บทความ ( 13 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

ผมมองเห็นปัญหาครับว่าเวลาเรา query ข้อมูลมาจาก database นั้นส่วนมาเราจะเอาแสดงผลในรูปตาราง
แล้วเราก็ต้องเขียนโค้ดตารางนี้ซ้ำทุกครั้งที่เราต้องการจะแสดง เพื่อเป็นการลดเวลาในการเขียนโค้ดผมจึงได้สร้าง
Class create table ตัวนี้ขึ้นมาเผื่อว่าท่านไดที่ต้องการศึกษาเกียวกับ class หรือยังไม่ศึกษา ก็ลองเอาโค้ด
ที่ผมโพสไว้ไปทดสอบดูนะครับ

ถ้าเกิดมีปัญหาหรือสงสัยตรงไหน ก็โพสถามได้เลยครับ พร้อมที่จะให้คำตอบกับทุกคนครับ (ถ้าตอบได้ หุ หุ)

https://www.thaicreate.com/community/clss-create-table-php.html

พอดีวันเสาร์นี้วันพ่อผมเลยคิดจะทำสิ่งเล็กๆ ทีผมรู้สึกว่ามันยิ่งใหญ่เพื่อพ่อหลวงของเราครับเลยเอาโค้ดที่ผม
เขียนตัวนี้มาโพสให้ท่านที่ต้องการศึกษาหรือต้องการใช้งานได้นำไปใช้ครับ
ความดีที่ทำถึงไม่มีใครเห็นแต่เราก็รู้ดีแก่ใจครับ ...

ดีหรือชั่วอยู่ที่ตัวทำ

ตัวอย่าง UI ที่ได้จาก class
create-table-split-page

download : http://www.4shared.com/file/165883123/33a2ad3e/create_table.html

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-12-04 11:47:11 By : DownsTream View : 1804 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

โอ้ว แหล่ม

Date : 2009-12-04 12:19:26 By : deawx

No. 2

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

แหล่มด้วย
Date : 2009-12-04 14:12:01 By : plakrim

No. 3

โพสกระทู้ ( 875 )
บทความ ( 1 )

Twitter

ดีเลยครับ พี่ DownsTream ครับ ถ้าเพิ่ม แบ่งหน้าเข้าไปอีกนี่เยี่ยมเลยครับ +1
Date : 2009-12-04 19:17:30 By : peterxp

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,542 )
บทความ ( 0 )

Facebook

โอ้ววว...ดีเหมือนกาน สู้ สู้
Date : 2009-12-04 19:46:19 By : Gumme

No. 5

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

Quote:
ดีเลยครับ พี่ DownsTream ครับ ถ้าเพิ่ม แบ่งหน้าเข้าไปอีกนี่เยี่ยมเลยครับ +1

ผมว่าแบบนี้ดีแล้วครับ แบ่งหน้าน่าจะทำเองสะดวกกว่า เพราะยังไงก็ต้องเขียน sql เองอยู่แล้วคับ

ผมคิดว่าน่าจะเลือกใส่ css ให้ <thead> ได้นะครับ

และ เลือกใส่ cellpading, cellspacing ได้คับ

ตรง $attr น่าจะทำให้เลือกใส่ได้หลากหลาย เช่น
$attr(
'bgcolor' => 'abc',
'cellpadding' => 5,
'cellspacing' = 5,
'boder' = false
'bgcolor' = 'xxx';
...
);

เพราะคิดว่า ทำแบบนี้ สะดวกกว่าทำ css แยกคับ

++

ว่าแต่ว่าทำไมต้อง extends dbManagement ?
Date : 2009-12-04 20:21:46 By : pjgunner

No. 6

extends dbManagement

คือการสืบทอดคลาสจากคลาสแม่ไปยังคลาสลูก ซึ่งการสืบทอดนี้จะมีผลก็คือคลาสใดที่ทำการสืบทอดจากคลาสแม่ คลาสนั้น ๆ จะทำการสืบทอดคุณสมบัติจากคลาสแม่มา ซึ่งใน PHP 4 จะได้รับคุณสมบัติจากคลาสแม่ทั้งหมด (แต่ใน PHP 5 คุณสมบัติที่จะได้รับนั้นมีเงื่อนไขบางประการ เช่น ถ้าเราประกาศตัวแปรเป็นแบบ private ในคลาสแม่ คลาสลูกจะไม่ได้รับคุณสมบัตินั้น ๆ) แต่มันไม่สามารถสืบทอดได้หลายคลาส ซึ่งในการสืบทอดจะต้องใช้ keyword 'extends'
Date : 2009-12-04 21:56:45 By : DownsTream

No. 7

Twitter

คับผมเข้าใจคับ อันนั้น(TT)

คือผมคิดว่า การจะใช้คลาสของคุณต้องมีอย่างน้อยสองคลาส และต้อง define พวก constant เกี่ยวกับการติดต่อ db ด้วย แล้วใช้คอนสครัคเตอร์คลาสแม่ อัตโนมัติอีก คือมัน ไม่ค่อยมีประโยชน์อ่ะคับ ทั้งๆที่ คลาส ลูกไม่ได้มีคำสั่งใช้อะไรของคลาสแม่เลย แต่มีเมธอดเกี่ยวกับดาต้าเบส แต่กลับไม่ได้ใช้ประโยชน์ของมัน ถ้าหากว่า จะใช้ก็ต้องเขียนยาวอยู่ดี หรือ

คือยังไง เราก็ต้องใช้ while( mysql_fetch_array()) ข้างนอกอยู่แล้ว ไม่ได้อัตโนมัติข้างใน(คลาสลูก)

และหากเรา new คลาสลูกบ่อย ก็ต้องสร้างคอนเนกชั่นใหม่ ทุกครั้งด้วย (ตามคอนสครัคเตอร์) คือมันไม่ได้ใช้คอนเนกชั่นอันเดิม

จริงๆแล้ว แค่คลาสลูกคลาสเดียวก็เพียงพอคับ
Date : 2009-12-04 22:18:32 By : pjgunner

No. 8

แล้วถ้าผมไม่ extends มาควรทำอย่างไรเหรอครับ ชี้แนะด้วยครับ

ควรแยก ออกจากกันเหรอครับ ผมคิดว่ามัน auto สะดวกดีแต่ไม่ได้คิดถึงประสิทธิภาพครับ

เพิ่งหัดเขียนได้เดือนกว่าๆ เองครับ ผิดพลาดประการใด แนะได้ ติชมได้ครับ
Date : 2009-12-04 22:43:14 By : DownsTream

No. 9

Twitter

ก็เพียงรีแฟคเตอร์นิดหน่อย ส่วนเรื่องติดต่อฐานข้อมูล อยู่ที่ผู้ใช้จัดการเองครับ เพราะยังไง เขาอาจจัดการฐานข้อมูลก่อนการใช้ table อยู่แล้ว(มีการติดต่ออยู่แล้ว) ถึงยังไงคลาสของคุณก็รับข้อมูลเป็น array อยู่แล้ว ไม่ได้ fetch row ในคลาสคับ แค่รับพารามิเตอร์อย่างเดียวจะสะดวกกว่า แถมบางทีผู้ใช้ไม่จำเป็นต้องติดต่อฐานข้อมูล ก็แค่ใส่ array เข้าไป

อย่าง

$result = $table->query($command);

ก็ให้ผู้ใช้เขียน mysql_query() เอาเองคับ
Date : 2009-12-04 22:53:45 By : pjgunner

No. 10

อ่อ คุณเอี่ยวหมายถึงถ้าคนที่ใช้ นำไปใช้โดยไม่ติดต่อฐานข้อมูล มันก็จะทำการติดต่อฐานข้อมูลซึ่งตรงนี้ทำโดยเปล่าประโยชน์ ใช่หรือเปล่าครับ

แล้วพอจะมีวิธีให้จัดการฐานข้อมูลเรียบร้อยแล้ว return กลับมาเป็น array ได้หรือเปล่าครับ พอดีคิดไม่ออก เลยทำไปแบบนั้นครับ

ดีนะเนี่ยเอามาให้คนอื่นดูจะได้รู้ว่า จุดด้อยของโปรแกรมที่เขียนอยู่ตรงไหน จะได้ปรับปรุงให้ดีขึ้น กว่าเดิม

ขอบคุณ คุณเอี่ยวมากครับ ถ้ายังไงแนะนำผมเพิ่มเติมด้วยครับ ว่าควรทำอย่างไรให้สมบูรณ์กว่านี้ครับ
Date : 2009-12-04 23:07:19 By : DownsTream

No. 11

Twitter

คือบางคนเขายังใช้ ดาต้าเบสแบบ แอนด์เมด อยู่ ส่วนเรื่อง array นี่ค่อนข้างยากครับเพราะบางทีต้องใส่ อะไรไปในข้อมูลด้วย นอกจากเป็นข้อมูลเปล่าๆเท่านั้น
Date : 2009-12-04 23:11:29 By : pjgunner

No. 12

ตามคำขอ คุณ peterXP จัดไปแล้วครับ แบ่งหน้าด้วย

แบ่งหน้า ผมใช้ kgPager ซึ่งเป็น class ที่ผมคิดว่าเพอร์เฟคมากสำหรับแบ่งหน้า

ใช้ง่ายมากๆๆ
Date : 2009-12-05 09:13:36 By : DownsTream

No. 13

Guest

อยากคุยภาษาเดียวกับพวกพี่ๆจัง
ทำไมเก่งกันจังเลยนะ
Date : 2009-12-05 09:44:26 By : Q

No. 14

ตอนนี้ผมทำการใส่โค้ดส่วนแบ่งหน้าแล้วก็ เอาไฟล์ demo ไปฝากเผื่อให้ download ไปทดสอบดูครับ
Date : 2009-12-05 14:48:28 By : DownsTream

No. 15

สำหรับผู้ที่โหลดไป มีปัญหาอะไร แอดเอ็มมาถามได้นะครับ

ถ้าว่างยินดีให้คำปรึกษาครับ
Date : 2009-12-07 00:02:31 By : DownsTream

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : Class create table php by DownsTream ผมมองเห็นปัญหาครับว่าเวลาเรา query ข้อมูลมาจาก database นั้นส่วน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่