Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อึน มึน งงคะ คือหนูต้องการ sum ค่า pawn_netweight ทั้งหมดในตาราง ตาม species_id อ่ะคะ

อึน มึน งงคะ คือหนูต้องการ sum ค่า pawn_netweight ทั้งหมดในตาราง ตาม species_id อ่ะคะ

Topic : 035316

Guest

คือหนูต้องการ sum ค่า pawn_netweight ทั้งหมดในตาราง ตาม species_id อ่ะคะ

เขียนแบบนี้ถูกหรือป่าวคะ

แล้วหนูจะแสดงข้อมูลที่ได้ออกมายังไงอ่ะคะ

Code (PHP)
 <?
	include("connect_db.php");
	$sql="select species_id,SUM(pawn_netweight)from pawnproject GROUP BY species_id";
	$result=mysql_query($sql);
	$row=mysql_fetch_array($result);
?>Code (PHP)

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-12-04 22:49:33 By : benz View : 965 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 381 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

Code (PHP)
	include("connect_db.php");
	$sql="select species_id,SUM(pawn_netweight)from pawnproject GROUP BY species_id";

while($row=mysql_fetch_array($result))
	{
		echo $row[0]." : ".$row[1]."<br>";
	}

Date : 2009-12-04 22:59:13 By : extenser

No. 2

โพสกระทู้ ( 85 )

พี่ค่ะ มันก้อได้ระดับนึงแล้ววว

แต่หนูจะแสดงออกมาเป็นตารางอ่ะค่ะ เอาตรงไหนมา echo ได้อ่ะคะ

อยากได้ตารางแบบภาพอ่ะคะ

ที่พี่ช่วยมาได้แบบอันบน แต่หนูอยากลงในตาราง

เปงแบบภาพ
Date : 2009-12-04 23:24:11 By : benzict063

No. 3

Code (PHP)
$sql="select species_id,species_name,SUM(pawn_netweight)from pawnproject GROUP BY species_id"; //เพิ่ม species_name เข้าไปไม่รู้ว่าใช่ชื่อ field รึเปล่า
$result=mysql_query($sql);*/

echo "<table border=1><tr>";
echo "<td>Id</td><td>Name</td><td>Amount</td></tr>";

while($row=mysql_fetch_array($result))
{
	echo "<tr><td>".$row[0]."</td>";
	echo "<td>".$row[1]."</td>";
	echo "<td>".$row[2]."</td></tr>";
}

echo "</table>";

Date : 2009-12-05 00:26:13 By : extenser

No. 4

อิอิ ได้แล้วคะ

อยากถามอีกว่า ถ้าหนูจะไม่เอาผลรวมของ sum ทั้งหมด

ทำไงอ่ะคะ

ไม่เอาsum รวม

แล้วถามต่ออีกว่า ตรง species_name อ่ะคะ หนูอยากให้มันขึ้นนะคะ แต่เหมือนต้อง join ตารางป่าวอ่ะคะ เพราะว่า species_name อยู่ในตาราง species ซึ่งมี species_id เปง pk

แต่ที่ทำอยู่ From pawnproject

แต่จะดึง species_name มาด้วยทำไงอ่ะคะ
Date : 2009-12-05 01:08:23 By : benzict063

No. 5

Code (PHP)
$sql="select species_id,species_name,SUM(pawn_netweight) from pawnproject,species WHERE species.species_id = pawnproject.species_id GROUP BY species_id"; 

echo "<td>Id</td><td>Name</td><td>Amount</td></tr>";

{
	echo "<tr><td>".$row[0]."</td>";
	echo "<td>".$row[2]."</td></tr>";
}

ก่อนอื่นผมไม่รู้ว่า แต่ละตารางฐานข้อมูลมี ฟิลด์อะไรบ้างถ้าโพสตารางฐานข้อมูลซักนิดก็ดีครับ
Date : 2009-12-05 02:20:57 By : extenser

No. 6

ติดเออเลอร์อ่ะคะ แบบนี้
error

บรรทัดนี้ค่ะ
บรรทัดเออเลอร์

เพิ่มเติมฟิลล์ในฐานข้อมูล
pawnproject
pawnproject

species
species
Date : 2009-12-05 11:03:31 By : benzict063

No. 7

Code (PHP)
sql = "SELECT species.species_id,species.species_name,SUM(pawnproject.pawn_netweight)";
sql .= " FROM species,pawnproject"; 
sql .= " WHERE species.species_id = pawnproject.species_id";
sql .= " GROP BY pawnproject.species_id";

{
}

Date : 2009-12-05 11:38:45 By : extenser

No. 8

พี่ค่ะๆๆๆๆๆๆ

มันเออเลอร์อ่ะคะ

[font=Verdana]เออเลอร์บรรทัดนี้ sql = "SELECT species.species_id,species.species_name,SUM(pawnproject.pawn_netweight)";[/font]
sql .= " FROM species,pawnproject";
sql .= " WHERE species.species_id = pawnproject.species_id";
sql .= " GROP BY pawnproject.species_id";

{
}

Date : 2009-12-05 12:02:40 By : benzict063

No. 9

ขึ้น error อะไรเหรอครับ copy มาให้ดูหน่อยครับ

Code (PHP)
sql = "SELECT species.species_id,species.species_name,SUM(pawnproject.pawn_netweight)";
sql .= " GROUP BY pawnproject.species_id"; // ตกตัว U ไป

{
}

Date : 2009-12-05 12:34:12 By : extenser

No. 10

แบบนี้ค่ะ

error

error
Date : 2009-12-05 13:45:26 By : benzict063

No. 11

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Code
sql -> $sql

Date : 2009-12-05 13:52:36 By : plakrim

No. 12

โอ้วววว

ได้แล้วค่ะ

ขอบคุณพี่ๆมากนะค่ะ
Date : 2009-12-05 14:08:06 By : benzict063

No. 13

พี่ๆค่ะ

ขอถามอีกนะค่ะ

คือหนูอยากจะให้ค่าที่ sum ออกมาได้ เก็บลงฐานข้อมูล อีกตารางนึง ที่เตรียมไว้อ่ะคะ ทำไงหรอคะ
Date : 2009-12-06 00:54:35 By : benzict063

No. 14

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

เอา $row[2] ไปเซฟซิครับ
Date : 2009-12-06 12:54:12 By : plakrim

No. 15

โพสกระทู้ ( 14 )

nukai มากนะคะ ฮ่าๆๆ
Date : 2009-12-06 12:58:24 By : yiippy

No. 16

พี่ค่ะ

ช่วยขยายความ "เอา $row[2] ไปเซฟ" หน่อยได้มั่ยคะ

หนูเป็นมือใหม่ ใหม่มากกกกกกกกก หัดเขียนอ่ะคะ

ขอบคุณพี่ล่วงหน้านะคะ
Date : 2009-12-06 13:50:09 By : benzict063

No. 17

อันที่จริงหัดเขียนมันคือการลองผิดลองถูกนะครับ ลองเปิด code เก่าๆแล้วลองพลิกแพลงดูครับ
ถ้าขอความช่วยเหลือตลอดตั้งแต่ยังไม่ได้เริ่มลงมือ มันก็จะไม่ได้อะไรเอาครับ
ในเว็บนี้ก็มีตัวอย่าง code หรือบทความเยอะจนถึง advance ได้เลยก็ลองทำตามดูก่อน ค่อยๆ เป็นค่อยๆไป ครับ

Quote:
เอา $row[2] ไปเซฟซิครับ

คุณ PlaKriM เค้าหมายถึง เอา code นี้ที่ได้จากผลลัพธ์ของการ query ออกมาซึ่งจะได้ SUM(pawnproject.pawn_netweight) ซึ่งจะอยู่ใน $row[2] ของการใช้คำสั่ง mysql_fetch_array()
เราก็นำค่า $row[2] นั้นไป Insert ลงฐานข้อมูลอีกครั้งครับ

Code (PHP)
$sql = "SELECT species.species_id,species.species_name,SUM(pawnproject.pawn_netweight)";
$sql .= " FROM species,pawnproject"; 
$sql .= " WHERE species.species_id = pawnproject.species_id";
$sql .= " GROUP BY pawnproject.species_id"; // ตกตัว U ไป

{

$inserts = "INSERT INTO sum_netweight (species_id,species_name,netweight)"; // ชื่อตาราง และชื่อฟิลด์
	$inserts .= " VALUES ('".$row[0]."','".$row[1]."','".$row[2]."')"; //$row[0],$row[1],$row[2] ได้จากการ Query ($sql)
	mysql_query($inserts);
}

ตัวอย่างตาราง sum_netweight
+-----------------+----------------------+-----------------+
| species_id | species_name | netweight |
+-----------------+----------------------+-----------------+
Date : 2009-12-06 15:18:23 By : extenser

No. 18

ที่พี่บอกก้อถูกแหละค่ะว่าควรที่จะหัดลองผิดลองถูก

แต่ที่ช่วงนี้หนูเข้ามารบกวนพี่ๆบ่อย เพราะระบบหนูต้องส่งถึงสรุปการจำนำแล้วเก็บลงฐานข้อมูล มันใกล้วันจะส่งระบบแล้ว

หนูเลยมาขอความช่วยเหลือ

หนูขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ ที่ให้ความช่วยเหลือหนูเป็นอย่างดี
Date : 2009-12-06 18:01:20 By : benzict063

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อึน มึน งงคะ คือหนูต้องการ sum ค่า pawn_netweight ทั้งหมดในตาราง ตาม species_id อ่ะคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่