Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เกี่ยวกับการออกห้องพักครับ อยากจะเช็คห้องพักที่ว่างออกมาแสดงอะครับ

เกี่ยวกับการออกห้องพักครับ อยากจะเช็คห้องพักที่ว่างออกมาแสดงอะครับ

Topic : 035500

โพสกระทู้ ( 301 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook Hi5 Blogger

room
Code
room_id
roomtype_id
status
PRIMARY KEY (`room_id`)

roomdetail
Code
room_id
book_id
check_in
check_out
PRIMARY KEY (`room_id`,`book_id`)

Code (PHP)
$sql = "SELECT r.room_id,r.roomtype_id,r.status,d.check_in, d.check_out FROM room r,roomdetail d where ";
$sql = $sql."r.room_id=d.room_id ";
$sql = $sql."and r.status = '1' ";
$sql = $sql."and r.roomtype_id = '$roomtype_id' ";
$sql = $sql."and r.room_id IS NULL ";
$sql = $sql."and check_in  <= $check_out ";
$sql = $sql."and check_out >= $check_in ";
$sql = $sql." order by r.room_id asc";

แนะนำให้หน่อยครับว่าผมต้องเช็คอย่างไรให้ได้ห้องพักที่ว่าง

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-12-09 09:59:05 By : giroo View : 1873 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 215 )

Facebook

เออออ... งงที่ ต้องการ เช็คจาก Status หรือว่า check_out
ถ้า status เก็บค่า ว่าง ""
ก็ "select * from [table] where status ='' order by room_id "
ก็ประมาณนี้ งะ

ตอบอย่างมั่นใจเลยว่า "มั้ง"

Date : 2009-12-09 10:23:53 By : compeng

No. 2

คือที่ลูกค้าจองไว้จะมี ประเภทห้องพัก==$roomtype_id, เช็คอิน==$check_in ,เช็คเอา==$check_out แล้วเอาทั้ง 3 อันนี้เข้าไปเช็คในตาราง roomdetail ว่ามีห้องที่ไม่ตรงกับวันที่ เช็คอินกับเช็คเอาบ้างก็ให้แสดงออกมา และประเภทห้องพักที่ยังไม่มีมีการจองในตาราง roomdetail ออกมาด้วย

ไม่ทราบว่าพี่ๆเข้าใจคำถามหรือป่าวนะครับอธิบายไม่ค่อยเก่ง

ช่วยขยายความอันนี่หน่อยครับว่ามันเป็นยังไง==>มีกรณีที่เป็นไปได้ 4 กรณี ที่เราต้องหา
Code
ผมเข้าใจครับ ลอง
status=0 //คือ รอ
status=1 //คือ มีคนพักอยู่
status=2 //คือ คนออกไปเเล้ว
status=3 //คือ ยกเลิกการจอง
ทั้งหมด คือ ต่อห้องพัก 1ห้องครับ เเล้ว
ก็เก็บข้อมูลการจองของวันที่เริ่มจองถึงวันออกในDB

t1=เวลาที่รับมาเริ่มต้นจอง
t2=เวลาที่รับมาสิ้นสุดการจอง
t3=เวลาในDBเริ่มต้นเข้าพัก
t4=เวลาในDBออก

มีกรณีที่เป็นไปได้ 4 กรณี ที่เราต้องหา
t1----------t2
t3----------t4

t3----------t4

t3--------------------t4

t1---------------------t2
t3-----------------t4

มาถึงตอนสำคัญคือ QUERY หา วันที่ไม่ทับกับเวลาที่มีคน รอ เเละ มีคนพักอยู่(status=0 or status=1)
select COUNT(*) from ........ where (status=0 or status=1) and
(
(t1<t3 and t2>t3) or ...............................เช็คทั้งหมด 4 กรณีครับ ถ้า รีเทิรน COUNT(*) >=1 ทำการจองไม่ได้
)

//กำ กรณี ที่ 1 กะ 2 ทำไมมานไม่ เหลือมกาน อ้ะ ความจริง มานต้อง เหลือม กานนะครับ กรณที่1 t1 กะ 2 ไปทางขวา ของt3 t4

จาก https://www.thaicreate.com/php/forum/012210.html
Date : 2009-12-09 10:35:13 By : giroo

No. 3

Date : 2009-12-09 11:22:09 By : giroo

No. 4

โพสกระทู้ ( 215 )

Facebook

ผมว่าน่าจะแยกกันครับ

status กับเช็คอิน เช็คเอ๊าท์

ข้อสงสัย
- สถานะ 0 รอ (คืออะไร [รอคนเข้ามาจอง = ว่าง] หรือป่าว?)
- สถานะ 1 มีคนพักอยู่ หมายถึง เช็คอิน หรือป่าว ? หรือว่า จอง แล้ว**
- สถานะ 2 คนออกไปแล้ว หมายถึง เช็คเอ้าท์ ออกไปแล้วหรือ? ความจริง เช้คเอาท์ ควร อยู่หมวดลูกค้ามาใช้บริการ
- สถานะ 3 ยกเลิกการจอง ควร เป็น ว่างไปเลยครับ

ควรแยก ตาราง ดังนี้จะดีกว่าครับ แนะนำ นะ
1. ตารางห้อง room_id,room_type,detail_room
2. ตาราง order order_id,room_id,custom_id,status,check_in,check_out
3. ตาราง custom custom_id,fullname,address

ตาราง order ตรง status กำหนดว่า 0= ว่าง / 1 = จอง
ส่วน check_in เป็นวันที่เข้า วันที่ออก ไม่ใส่ก็ยังไม่ต้องใส่ วันที่ ตรง check_out

แบบนี้ จะดีกว่า
Date : 2009-12-09 11:37:45 By : compeng

No. 5

จากตารางที่ออกแบบไว้
td
1. booking (book_id,hotel_id,employee_id,cus_id,check_in,check_out,status)//เมื่อลูกค้าจองก็ให้เก็บในข้อมูลการจองไว้ใน booking
2. bookingdetail (roomtype_id,book_id,amount)//เก็บรายละเอียดการจองจาก booking
3. room (room_id,roomtype_id,status)//ห้องพักที่มีอยู่
4. roomdetail (room_id,book_id,check_in,check_out)//เมื่อออกห้องพักให้ลูกค้าแล้วจะเก็บข้อมูลการออกห้องพักใน roomdetail
Date : 2009-12-09 12:08:59 By : giroo

No. 6

โพสกระทู้ ( 209 )

เอา sql table
room และ
roomdetail

พร้อมข้อมูลมาให้ผลหน่อยนะครับ
จะได้ช่วย
Date : 2009-12-09 13:32:50 By : martman26

No. 7

ขอเป็น msn ได้หรือป่าวครับพี่ martman26
Date : 2009-12-09 14:12:56 By : giroo

No. 8

โพสกระทู้ ( 209 )

ส่งเมล์มาที่ martman26@ฮอตเมล์.com ก็ได้นะครับ
Msn ไม่ค่อยได้เล่นนะครับ นานๆจะออนที เดียวหัวหน้ารู้

เร็วๆหน่อยนะครับ 19.00 เดียวผมจะกลับบ้านแล้ว......
Date : 2009-12-09 16:17:25 By : martman26

No. 9

ยังไงผมจะส่งให้ทางเมล์นะครับพี่ ขอบคุณครับ
Date : 2009-12-09 16:52:50 By : giroo

No. 10

โพสกระทู้ ( 89 )

ขอโทษนะครับยังมีโค้ดการจองห้องพักของโรงแรมอยู่รึเปล่าครับ ถ้ามีส่งเข้าเมล์ [email protected] ให้หน่อยครับ ต้องการใช้ด่วนครับ
Date : 2013-01-22 10:07:31 By : l3alLkisS

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เกี่ยวกับการออกห้องพักครับ อยากจะเช็คห้องพักที่ว่างออกมาแสดงอะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่