Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน วันนี้มีเรื่องจะมาถามครับ เข้ามาดูก่อนนะครับ ตอบได้ก็ช่วยกันตอบหน่อยนะครั

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน วันนี้มีเรื่องจะมาถามครับ เข้ามาดูก่อนนะครับ ตอบได้ก็ช่วยกันตอบหน่อยนะครั

Topic : 035956

โพสกระทู้ ( 315 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Facebook

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ไม่ได้มาถามเรื่อง PHP หลอกนะครับ แต่จะมาถามเกี่ยวกับคนที่เคยใช้ NOTEBOOK รุ่น
JoyBook T31W-310 ครับ เป็นคอมของหลานผมเอง
แต่มประเดนมันอยู่ที่ว่า มันพังแล้วเอาไปให้ร้านเค้าซ่อม เพราะว่าเครื่องหมดประกันแล้ว แล้วที่นี้หลังจากกาซ่อมเสร็จปัญหาต่างๆก็ตามมา ผมเห็นหลายๆอย่างที่ผิดสังเกต เช่นว่า
1.ชีพี่ยูของเสป็กเดิมมันเป็น AMD Athlon X2-TK55 1.8GHz แต่เซคดูในเครื่อง มันบอกว่าเป็น AMD Sempron 3500+ ชะงั้น

2.เครื่องรุ่นนี้ มีการ์ดจอ ของ ATI Radeon Xpress 1150 shared แต่พอเข้าไปดูในระบบ กับ ไม่มีชะงั้น และวอีกอย่างที่เห็นได้ชัดเลยคือ แรมมี2จิก แต่กลับ เอาไปแซ เพ่อแสดงผล (เหมือนใช้ออนบอร์ดอยู่อะครับ)

3.พอลงวินโดร์ตัวใดก็ตาม อาการ จะเห็นได้ชัดเลยคือ หน้าต่างที่เวลาเราเปิดโฟเดอขึ้นมา เลื่อนแล้วมันกระตุ ทั้งที่ผมลงไดร์เวอร์เรียบร้อยแล้ว ก็ยังไม่ให้ แต่ที่หน้าสนใจก็คือว่า เดิมกลับมาเฉย พอผมโทรไปถามช่าง ช่างเค้าก็บอกว่า ฮาดดิส มันไม่ซัฟพอท กับวันโดร แพก3 มันชัฟพอท แพก2 (ที่แรกลงแพก 3 ครับ) ทีนี้ผมก็ลองลง แพก 2 เหมือนที่ช่างเค้ากล้าวอ้างมา พอลงไปแล้ว ปรากฎว่า อาการยังอยู่เหมือนเดิม ผมทดสอบหลายต่อหลายครั้งจนได้ข้อสรุป ว่าพอพักเครื่องให้มันเย็น แล้วเปิดใหม่ มันจะไม่มีอาการกระตุกใดๆ แต่พอรอสักพักประมาณ5-10นาที รีเครื่องใหม่ปรากฎว่า มีอาการ กระตุก

ผมเลยสงสัยอยู่ว่า

1.CPU ทำไมมันไม่ตรงกับเสป็กที่มาทีแรก
2. การ์ดจอมันหายไปไหน
3. แล้วเรื่องที่ ฮาดดิส มันซัฟพอด กับวินโดร์ตัวใดตัวหนึง จริงหรือไม่

ผมอยากรู้ว่า มันเป็นความจริง หรือเป็นกลโกงที่โดนทางร้านเล่นงาน เพราะผมเคยเห็นคนโดนบ่อยๆ

* ทุกคนช่วยหน่อยนะครับ ก็ไม่ต้องโดยเฉเพราะคนที่เล่น BENQ ก็ได้
ถ้ามันเป็นกลโกงของทางร้าน ผมจะสืบหาต้นตอ แล้วเอาผิดให้ได้ครับ
ขอบคุณในความอนุเคราะห์มากๆเลยครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-12-18 09:11:16 By : nerobenz View : 732 Reply : 1

No. 1

โพสกระทู้ ( 26 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ยกไปร้านเลยคับ แจ้งปัญหาหลังการซ่อมกับทางร้านก่อน ถ้าทางร้านไม่รับผิดชอบหรือแก้ปัญหาเบื้องต้นให้
ผมว่านะ..เอาผิดกับทางร้านเลยคับ

Date : 2009-12-18 09:32:54 By : Zimy

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน วันนี้มีเรื่องจะมาถามครับ เข้ามาดูก่อนนะครับ ตอบได้ก็ช่วยกันตอบหน่อยนะครั

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่